ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องadaptive cruise ครับ  (อ่าน 3487 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องadaptive cruise ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 21:15:43 »
การใช้จริงๆในชีวิตประจำวัน ดีมั้ยครับ มีข้อเสียไรมั้ยครับ จำเป็นแค่ไหน ช่วยมากกว่าขับปกติมากมั้ยครับ รบกวนขอละเอียดหน่อยครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
Re: ขอถามเรื่องadaptive cruise ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:13:32 »
ผมใช้ประจำบนทางด่วน และเส้นหลักรอบนอกเมืองหรือขับออกต่างจังหวัด. ระยะทางไกลๆ
ระบบนี้ช่วยได้เยอะครับ ขับแล้วไม่เครียด ค่อนข้างฉลาด สำหรับผมตรงตามความต้องการ
และการใช้งานมาก
การใช้จริงๆในชีวิตประจำวัน ดีมั้ยครับ มีข้อเสียไรมั้ยครับ จำเป็นแค่ไหน ช่วยมากกว่าขับปกติมากมั้ยครับ รบกวนขอละเอียดหน่อยครับผม

ขอบคุณครับ
ครับ ผมใช้. S60 2.0T(2011y)

Re: ขอถามเรื่องadaptive cruise ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:18:01 »
ผมใช้ประจำบนทางด่วน และเส้นหลักรอบนอกเมืองหรือขับออกต่างจังหวัด. ระยะทางไกลๆ
ระบบนี้ช่วยได้เยอะครับ ขับแล้วไม่เครียด ค่อนข้างฉลาด สำหรับผมตรงตามความต้องการ
และการใช้งานมาก

ขอบคุณครับ
ครับ ผมใช้. S60 2.0T(2011y)
ในเมืองรถติดๆใช้ไม่ได้หรอครับ ผมกะใช้ตอนรถติดอย่างเดียวเลย มันลำบากมีข้อเสียมั้ยครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:39:06 »
ผมกลับใช้ในเมืองตอนรถติดสบายเลยนะ ไม่ต้องคอยเหยียบเบรคเอง เร่งเองหยุดเองไปเรื่อย

แต่ถ้าหยุดอยู่กะที่เกิน 10วินาที เราต้องเหยียบคันเร่งเร่งรถให้ไหลเองนิดหน่อย แล้วระบบ acc ก็จะทำงานค่อยๆกระดึ๊บให้ครับ

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ need4speed

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:43:30 »
ถามด้วย..แบบคนไม่รู้นะครับ

ด้วยความสงสัยว่าระบบนี้ถ้าใช้ขับออกต่างจังหวัด แล้วบังเอิญมีสุนัขวิ่งตัดหน้ารถมันจะตัดสินใจยังไง
หรือเราสามารถตัดสินใจเองได้ในเสี้ยววินาทีนั้น
เพราะเคยมีประสบการณ์ค้างคืนกลางท้องนา กับเจ้าสุนัขที่คิดสั้นมาแล้ว

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:44:41 »
ในเมืองรถติดๆก็ใช้ได้ แต่การจราจรบ้านเราต้องเหยียบเบรคช่วยบางครับ
เพระเดี๋ยวมอเตอร์ไซแทรกบ้าง ปาดมาบ้าง ผมเลยปิดมันสะเลย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:57:20 »
ถามด้วย..แบบคนไม่รู้นะครับ

ด้วยความสงสัยว่าระบบนี้ถ้าใช้ขับออกต่างจังหวัด แล้วบังเอิญมีสุนัขวิ่งตัดหน้ารถมันจะตัดสินใจยังไง
หรือเราสามารถตัดสินใจเองได้ในเสี้ยววินาทีนั้น
เพราะเคยมีประสบการณ์ค้างคืนกลางท้องนา กับเจ้าสุนัขที่คิดสั้นมาแล้ว

ถ้าตอนนั้นเราเปิดระบบ acc อยู่แล้วมีอะไรตัดหน้า ไฟกระพริบด้านหน้าจะกระพริบแดงๆพร้อมเสียงที่ดังพอควรแล้วระบบจะเบรคให้เองอัตโนมัติเลยครับ

เพิ่งเคยใช้ระบบเบรคเองฉุกเฉินแค่ครั้งเดียวครับ แต่มันทำงานไวกว่าตอนเราเผลอเยอะนะ ผมถือว่าระบบของ volvo ใช้งานได้จริงครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 23:16:15 »
ออกต่างจังหวัดผมขับเองตลอดเลยครับ มันดี  :D

จะชอบใช้เวลาขี้เกียจ ตอนรถติด แต่อย่างที่ที่คุณ Winner007 บอกครับ มีต้องดูมอไซอยู่บ้างครับ หรือถ้าแดงนานมันจะตัด ต้องกด Resume หรือ แตะคันเร่งซักเล็กน้อย

ออฟไลน์ need4speed

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 23:21:06 »

ถ้าตอนนั้นเราเปิดระบบ acc อยู่แล้วมีอะไรตัดหน้า ไฟกระพริบด้านหน้าจะกระพริบแดงๆพร้อมเสียงที่ดังพอควรแล้วระบบจะเบรคให้เองอัตโนมัติเลยครับ

เพิ่งเคยใช้ระบบเบรคเองฉุกเฉินแค่ครั้งเดียวครับ แต่มันทำงานไวกว่าตอนเราเผลอเยอะนะ ผมถือว่าระบบของ volvo ใช้งานได้จริงครับ

ที่ผมถามเพราะว่าตอนนนั้นผมตัดสินใจเหยียบคันเร่งแทนเบรค เพราะเพิ่งแซงสิบล้อพ้นมาได้ไม่กี่เมตร

อย่างว่านะครับถนนไฮเวย์ตจว.บ้านเรามันพิเศษกว่าที่ไหนๆ ในโลก มีเรื่องที่สุดจะคาดเดาบนถนนอยู่เสมอ

แต่ถ้ามีโอกาสก็อยากจะลองนะครับระบบนี้ มันคงพัฒนากันไปอีกเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:14:11 »
ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่เห็นจากสเป็คและการทำงานของมันแล้ว

น่าใช้กว่า Cruise ธรรมดามากๆครับ ปลอดภัยกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:09:14 »
ตอนรถติดใช้แล้วปวดหัวครับ มันจะยึกยักตามคันข้างหน้า (โดยเฉพาะถ้าคันข้างหน้าขับไม่ดี) ส่วนตัวใช้บนทางด่วน หรือขับ ตจว ตลอด แต่ต้องระวังรถแทรกหน่อย มันจะเบรคให้ช้าไปนิดถ้ามีใครมาแทรกกระชั้นชิด ถนนเมืองไทยถ้าไม่ใช่ adaptive cruise แล้ว ไม่ต้องมี cruise เลยดีกว่า ไม่มีประโยชน์อันใดจริงๆ คนเก่ามี cruise ใช้มา 10 ปี ไม่เคยเปิดได้นานเกิน 5 นาที อันนี้เปิดทีเป็นชั่วโมง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:54:09 »
ตอนรถติดใช้แล้วปวดหัวครับ มันจะยึกยักตามคันข้างหน้า (โดยเฉพาะถ้าคันข้างหน้าขับไม่ดี) ส่วนตัวใช้บนทางด่วน หรือขับ ตจว ตลอด แต่ต้องระวังรถแทรกหน่อย มันจะเบรคให้ช้าไปนิดถ้ามีใครมาแทรกกระชั้นชิด ถนนเมืองไทยถ้าไม่ใช่ adaptive cruise แล้ว ไม่ต้องมี cruise เลยดีกว่า ไม่มีประโยชน์อันใดจริงๆ คนเก่ามี cruise ใช้มา 10 ปี ไม่เคยเปิดได้นานเกิน 5 นาที อันนี้เปิดทีเป็นชั่วโมง
ยึกยักตามคันหน้านิ่มมากมั้ยครับหรือคันหน้าพุ่งรถเราพุ่งแรงตาม คันหน้าเบรค รถเราเบรคแรง

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:13:08 »
หากคันหน้าไม่เบรกรรุนแรง ยืนยันว่านิ่มนวลมากๆ ความรู้สึกคล้ายมีแม่เหล็กแทนรถคันหน้ากับคันเราแต่หันคนละขั่วผลักออกจากกันเวลาเข้าใกล้ๆแต่นิ่มนวลมากๆ หากได้ลองใช้Adaptive Cruise Control(ACC) แล้วจะไม่อยากซื้อรถที่ให้แต่Cruise Controlเลย เพราะACCใช้งานจริงได้ดีกว่าเยอะ Cruise Controlปรกติใช้ไม่เวิร์ค

ยึกยักตามคันหน้านิ่มมากมั้ยครับหรือคันหน้าพุ่งรถเราพุ่งแรงตาม คันหน้าเบรค รถเราเบรคแรง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 11:51:05 »
หากคันหน้าไม่เบรกรรุนแรง ยืนยันว่านิ่มนวลมากๆ ความรู้สึกคล้ายมีแม่เหล็กแทนรถคันหน้ากับคันเราแต่หันคนละขั่วผลักออกจากกันเวลาเข้าใกล้ๆแต่นิ่มนวลมากๆ หากได้ลองใช้Adaptive Cruise Control(ACC) แล้วจะไม่อยากซื้อรถที่ให้แต่Cruise Controlเลย เพราะACCใช้งานจริงได้ดีกว่าเยอะ Cruise Controlปรกติใช้ไม่เวิร์ค

ขอบคุณมากครับ