ผู้เขียน หัวข้อ: // สรุปความเห็นสั้นๆ แบบ ลองนั่งมาแล้ว กับ Vios ใน Motor Show //  (อ่าน 21518 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
เห็นจากรูปพี่จิมแล้ว ผมว่า ผมนั่งเบาะหลัง Vios ใหม่แล้วต้องแบบเลื้อยแน่นอน หัวชนเพดาน 100%

(ผมสูง 180 cm)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
ปั๊มลายตะเข็บ!!! เจ๋งอ่ะ ไม่ได้ประชดนะครับ แต่ idea ดีจริงๆ ตอบโจทย์ ประหยัดต้นทุน
ถ้าไม่ลอกง่ายเนี่ยเข้าท่า เพราะตะเข็บจริงก็ไม่ได้ทำให้การโดยสารดีขึ้นหรือแย่ลง  ต้องถือว่า
เวอร์ชั่นนี้เป็น vios ที่ทีมงานทำงานหนักในแง่การดีไซน์จริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
หัวชนจริงๆด้วย ผมคงนั่งไม่ได้แน่ๆครับ 183

แต่โดยรวมแล้วผมชอบ ตัวใหม่นะ

แต่รอดู City ดีกว่า หวังว่าจะมีรุ่น SV VSA เหมือนเดิมนะจ๊ะ

ออฟไลน์ Volta

โฉมนี้สวยขึ้นจริงๆครับ ภายนอกดูร่วมสมัย แอบหรูนิดๆ เส้นสายออกแนวสปอร์ตค่อนข้างชัดเจน
โดยเฉพาะด้านหน้า สงสัยได้แรงบัลดาลใจมาจาก fiesta

ส่วนภายในโดยรวมสวยดีครับ แต่ขัดในตรงตำแหน่งวิทยุกับช่องแอร์เนี่ยล่ะ มันขัดๆยังไงก็ไม่รู้
วิศวกรคงอยากให้ผู้ขับขี่ละสายตาลงมามองวิทยุให้สะดวกมากขึ้นแน่ๆ แต่คงตีกับดีไซน์เนอร์เรื่องตำแหน่งช่องแอร์
สุดท้ายเลยออกมาขัดๆอย่างที่เห็น

เรื่องการใช้วัสดุคงตามต้นทุนการผลิต ใช้วิธีการเล่นลวดลาย พื้นผิวที่แตกต่างกันที่มองแล้วให้ความรู้สึกดี (เช่นคอนโซล),
แผงข้างประตูบุชิ้นส่วนเท่าที่จำเป็นต่อการสัมผัส

เรื่องงานวิศวกรรมผมเดาว่า ถ้ายอดขายของ City ใหม่ดีกว่า เราคงได้เห็น dual vvt-i กับเกียร์ใหม่(มั้ง 555)
เพราะโตโยต้าคงเน้นไปที่ดีไซน์เป็นหลักมากกว่างานวิศวกรรม เหมือนบางท่านที่คอมเมนต์ไว้

เรื่องอุปกรณ์มาตรฐาน ตามวิถีแห่งโตโยต้าเหมือนเดิมครับ กลางๆ เพราะฟีเจอร์เด่นๆ ไปกองอยู่รุ่นท็อปซะหมดแล้ว
เรื่องของราคาที่แพงขึ้น ผมมองว่ามันแพงไปนะ ถ้าแลกกับสิ่งที่ได้รับกลับมา โดยเฉพาะเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัย

ปี 2013 ถุงลมคู่+ABS ต้องเป็นอุปกรณ์มาตรฐานได้แล้วครับ ! (ขอบ่นนิดนึง)

สุดท้าย ฟันธงว่า vios โฉมนี้คงขายดีเหมือนเดิมครับ (มั้ง .....รอดู city ก่อนครับ)  

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ไม่ได้เกลียดพี่โตนะครับ แต่รู้สึกสังหรณ์ใจตั้งแต่บอกจะยังใช้เครื่อง 1NZ-FE 109 ม้าแล้ว ว่าอย่างน้อยสุดพี่โตต้องกั้กๆ ไว้หลายๆ อย่าง อย่างน้อยก็จนกว่าจะ MC แบบเดียวกับ Altis E140 แน่ๆ และคาดว่าฝั่ง City จะทำรถได้แบบ เอาชนะไปได้ 1 ก้าว เหมือนตอน Civic FD

แต่เข้าใจคนทำงานนะครับ เพราะยังไงรถรุ่นนี้ก็เป็นเจ้าตลาดที่ยังไงๆ ก็ขายได้ ถ้าเอาเงินไปลง R&D เยอะ ผมว่าผู้บริหารเล่นเละแน่ๆ เพราะเอาเงินไปดันการตลาดดีกว่า เพราะยังไงก็ครองตลาดแน่นอนอยู่แล้ว

แต่โดยรวมจริงๆ ผมว่าสวยขึ้นมากนะครับ ถึงแม้ด้านหน้าจะดูน่ากลัวบางมุม แต่ท้ายสวยมาก และปัญหาเรื่องทัศนวิสัยด้านหลัง ก็น่าจะเบาลงไปแล้วเหมือนกัน

และชื่นชมที่มี SRS มาให้ทุกรุ่นครับ

แต่ถ้าผมจะซื้อ ผมคงรอหลัง MC ก็แค่สังหรณ์ใจว่าตอนน้้นพี่โตอาจมีเครื่องใหม่ หรือเกียร์ใหม่ก็ได้ เพราะยังไงมันก็เป็นของเก่าตั้ง 10 ปีแล้ว ถ้าไม่เปลี่ยนตอน MC ก็คงต้องปรับปรุงบ้าง หรืออาจจะรอหลัง FMC ก็ได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Alcatraz

จะมีใครว่าอะไรไหมถ้าบอกว่าจองตัวนี้ไปตั้งแต่ยังไม่เห็นตัว เหตุผลหลักๆเพราะใช้เครื่องเดิมนี่แหละ ของเล่นแยอะมากมาย มีแม้กระทั้งเทอร์โบ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

ปล. คน Honda เขามาบอกกับผมว่า
"ผมสรุปเลยนะพี่ พอผมเห็นคันจริง แล้วเข้าไปลองนั่ง Vios ใหม่ มาหมดแล้ว
ผมมั่นใจเลยละว่า City ใหม่ รุ่นต่อไป พี่จิมมี่ เก็บตังค์รอได้เลย!!"

เอาแล้วไงคุณผู้อ่าน! ยั่วกันเห็นๆ ฮ่าๆๆๆๆ

เอาแล้วไง งานนี้ สงสัยต้นปีหน้าผมจะได้ถอยรถกับเค้าแล้วสินะ ฮี่ๆๆๆๆๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
พี่โต รวยเละเลยงานนี้ รุ่นเดิมก็เกลื่อนพอหละ มารุ่นี้อีก
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ vvvvv

• Newbie
  • *
ผมสูง 180 สงสัยต้องนั่งแต่เบาะหน้า TT

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
หา อะไรนะ ซิตี้ใหม่เก็บตังรอได้เลย  :o :o :o

ออฟไลน์ Bimmer Boy

รอซิตี้ครับ มาเร็วๆนะ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
รอดูซิตี้ใหม่ดีกว่า
คนในฮอนด้าถึงกับบอกให้เก็บตังค์รอ แสดงว่าไม่ธรรมดาละ

ออฟไลน์ diow_1991

ได้ยินพี่จิมมี่พูดแบบอยากเห็น City ใหม่เร็วๆ

ออฟไลน์ balliblue

ถามเพิ่มเติมครับ พี่จิมมี่ city cng จะเปิดตัวหลัง city ปกติกี่เดือนรับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Honda ค่อยเป็น ค่อยไปจริงๆ ชอบออกมาช้า ให้ยี่ห้ออื่นจอง ขายกันก่อนแล้วค่อยปล่อยไม้เด็ด ไม่เสียดายยอดขายเลยรึไงเนี่ย  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ hutzero

นั่ง 171 ติด   ผม 175 ไม่คอพับเหรอเนี่ย?

แต่สงสัยเรื่องนึงครับ  "Future Board ตามมาหลอกหลอนจริงๆด้วย"  นี่คืออะไร?

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า ไม่รอด CVT แน่ๆเลย

เอาเกียร Altis มาวางเลยได้มั้ย...
เร่งลื่นๆ รอบปลายต่ำๆ

เกียร 4 สปีดลูกนี้ วิ่ง 120 รอบตั้ง 3,100 แน่ะ!!

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
รอ 1.5E auto สีเงิน เบาะดำมาจอดที่บ้าน

จาได้รับรถเมื่อไหร่เนี่ย พค++ แหงมๆ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ DArkMaster

ฮาตรงที่ปั้มลายตะเข็บนี่แหละ

ออฟไลน์ lamoon

• **
ถ้าจะซื้อคงรอตัวไมเนอเชนจ์ ฮ่าๆๆ ;D

ออฟไลน์ ____/หมี'

• **
  • ♯^w^♯
นั่ง 171 ติด   ผม 175 ไม่คอพับเหรอเนี่ย?

แต่สงสัยเรื่องนึงครับ  "Future Board ตามมาหลอกหลอนจริงๆด้วย"  นี่คืออะไร?
แผ่นพลาสติกฟิวเจอร์บอร์ดครับ เอามากั้นตรงเบาะหลังกับที่เก็บของท้ายรถ เหมือนสมัยวีออสรุ่นแรกๆ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
สงสัยวางตำแหน่งเบาะให้มีพื้นที่วางขาเยอะ เบาะเลยเลื่อนเข้าไปมากกว่าเดิม ในขณะที่หลังคามันก็ลาดลง ทำให้หัวติด

ผมอธิบายแบบนี้งงไหมครับ  :D
เข้าใจครับ เพราะอัลเมร่า่ เล่นมุขนี้มาก่อน
แล้วได้ผลดีมาก "เขาขยับเบาะนั่งผู้โดยสารหลัง ไปไว้ท้ายรถให้มากที่สุด จนเกิดช่องว่างช่วง Leg Roomที่ดูกว้างมาก"
นิว วิออส จับจุดได้แล้วใช้งานต่อเลย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Zahnarzt

ภายนอกสวย หรูขึ้นเยอะ
ภายใน+อุปกรณ์ เท่าที่เห็น ยังไม่หนีรุ่นเดิมเท่าไหร่
เหลือ คุณสมบัติรถ ถ้าเยี่ยมก็คงจะขายดีเป็นเทกระจาดอีก

ถ้าไม่รีบ รอดู City อีกคัน
ถ้าอยากได้ Vios 2013 จริงๆ รอใกล้ๆ city จะเปิดตัว โปรโมชั่น toyota จะไม่ทำให้ผิดหวัง  :D

ออฟไลน์ jimsrsa

ทำยังไงก็ขายได้เหมือนเดิม แค่เปลี่ยนภายนอกใหม่นี่ ผมก็ดีใจแทนคนใช้ toyota แล้ว

ออฟไลน์ redsun

5.
ปล. คน Honda เขามาบอกกับผมว่า
"ผมสรุปเลยนะพี่ พอผมเห็นคันจริง แล้วเข้าไปลองนั่ง Vios ใหม่ มาหมดแล้ว
ผมมั่นใจเลยละว่า City ใหม่ รุ่นต่อไป พี่จิมมี่ เก็บตังค์รอได้เลย!!"

เอาแล้วไงคุณผู้อ่าน! ยั่วกันเห็นๆ ฮ่าๆๆๆๆ

อิอิ  ::)

ออฟไลน์ PacMan

แผ่นพลาสติกฟิวเจอร์บอร์ดครับ เอามากั้นตรงเบาะหลังกับที่เก็บของท้ายรถ เหมือนสมัยวีออสรุ่นแรกๆ

อิอิ จะได้เข้าConcept อะไหล่หาง่าย(ตามร้านขายอุปกรณ์เครื่องเขียนทั่วๆไป)

ออฟไลน์ marsstone

• **
อ้างถึง

6. Future Board ตามมาหลอกหลอนจริงๆด้วย

นี้ละ Toyota รุ่นเปิดตัวของแท้
และมันจะถูกปิดบังและหายไปใน MC หรือ TRD

คุณจิมมี่ City ใหม่จะเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ ???
เชื่อว่า ถ้ามีรุ่นติดแก๊สมาตั้งแต่เปิดตัว Vios ใหม่ หนาวแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 12:19:58 โดย marsstone »

ออฟไลน์ Blu

• **
ชอบอย่างเดียวคือย้าย พวกเข็มต่างๆ กลับมาไว้หน้าพวกมาลัย  ;D

ออฟไลน์ ponggu52

ชอบอย่างเดียวคือย้าย พวกเข็มต่างๆ กลับมาไว้หน้าพวกมาลัย  ;D
+100 ครับ

ออฟไลน์ phurichza

• Newbie
  • *
ตอนแรกก็เข้าใจผิด คิดว่าเอาหนังไปเย็บแดชบอร์ด ที่ไหนได้ ปั้มเป็นลายตะเข็บเอา แล้วทำไมไม่เอาหนังมาเย็บเบาะ อยากได้เบาะหนัง ปล.โตโยต้า 50 ปี ขับเคลื่อนความเกรียน