ผู้เขียน หัวข้อ: all new vios vs proton preve เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 11724 ครั้ง)

ออฟไลน์ leksey36

• Newbie
  • *
all new vios vs proton preve เลือกคันไหนดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:27:25 »
all new vios vs proton preve เลือกคันไหนดีครับ  

พอดีอยากได้ รถใว้ขับไปกลับที่ทำงานครับ จะขับ fortuner ไปกลับมันก็ไม่ไหว

new vios ท้ายมันสวยมากเลยน่ะครับ  แต่ด้านหน้าผมชอบ preve มากกว่า

ถ้าจำไม่ผิด vios เป็น B-Segment ส่วน preve c-Segment  ใช่หรือเปล่า ราคามันทับกันมากครับ
เลยขอความคิดเห้นหน่อยครับ

ถามใว้ก่อน พอดี พร้อมรับรถ เดือนตุลา โน้นแนะครับ ออกรถ ในวันเกิดตัวเอง พร้อมเวลาคลอดด้วย

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
Re: all new vios vs proton preve เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:36:47 »
ถ้าเป็นรถคันแรกของคุณ ซื้อ อ๊อต อ๊อต ไปอะแหละครับ ตามๆเค้าไป ขับให้มันเหมือนๆกันทั้งถนน จะได้ไม่ดูแปลกครับ
แต่ถ้าเป็นรถคันที่ 2 ที่ 3 ลองเปลี่ยนเป็น เพรเว่ ดู ก็ไม่เห็นจะเป็นไร เข้าไปศึกษาดูใน Protonclub ห้องซื้อขาย เค้ามีอะไหล่ Proton สั่งตรงจากมาเลย์ถึงบ้าน ไม่น่ากังวลครับ

ผมใช้ Exora อยู่ เปลี่ยนสายพานทาร์มมิ่งรอบแรกไปแล้ว ส่งถึงบ้าน ทำอู่ข้างนอก ราคาแพงกว่า 4A-FE ไม่ถึง 2000 บาท ผมจึงไม่เคยมีปัญหาเรื่องอะไหล่
เพราะฉะนั้น ถ้าเป็นผม ผมเอา เพร่เว่ ครับ

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
Re: all new vios vs proton preve เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:39:10 »
ผมเลือกลูกอ๊อดครับ แล้วจับดมแก๊ส lpg ซะเลย  ;D

Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:43:43 »
ถ้าอยากลองของใหม่+ซิ่ง ก็เพรเว่ครับ เคยมีท่านนึงในบอร์ดไป0แล้วเซลบอกว่า ตัวติดแก้ซ กำลังจะมา

แต่ถ้าขับชิวๆ วีออสครับ สดใหม่ สวยงาม เครื่องเดิม ติดแก๊ซ สบายๆ

ออฟไลน์ PacMan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:49:05 »
พูดถึงตัวTop ราคาใกล้เคียงกันเลย แต่เพรเว่มีTurbo ถุงลม6ใบ เนวิเกเตอร์

ถ้ามือใหม่ใจไม่ถึงก็อย่าลอง แต่ถ้าพอมีวิชาหน่อยก็น่าลองPreveอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 13:52:50 โดย PacMan »

ออฟไลน์ balance04779

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:52:10 »
เชียร์เพรเว่ครับ ผมว่าสวย+แว็นกว่าเยอะ  ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:57:52 »
ลูกอ๊อด ทั้งเครื่องทั้งเกียร์และศูนย์ มั่นใจได้ มีความน่าเชื่อถืออย่างมากๆ

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:58:53 »
ถ้าเป็นชั่วโมงนี้ VIOS เถอะครับ ตัวจริงสวยจริงๆ

ออฟไลน์ NIKE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 14:00:14 »
ผมว่า เพร่เว่ ก็หน้าสนใจนะครับตัวท๊อปหน่ะ

มีทั้ง  ESC TCL   BA ABS และ EBD ม่านถุงลมนิรภัย และ airbag คู่หน้า

ผมห่วงเรื่องความปรอดภัยเป็นหลักหน่ครับ คุ้มค่ากับราคา ถ้าไม่ห่วงเรื่องศูนย์บริการ  ;D ;D

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 14:05:17 »
ถ้าเป็นรถคันแรกของคุณ ซื้อ อ๊อต อ๊อต ไปอะแหละครับ ตามๆเค้าไป ขับให้มันเหมือนๆกันทั้งถนน จะได้ไม่ดูแปลกครับ
แต่ถ้าเป็นรถคันที่ 2 ที่ 3 ลองเปลี่ยนเป็น เพรเว่ ดู ก็ไม่เห็นจะเป็นไร เข้าไปศึกษาดูใน Protonclub ห้องซื้อขาย เค้ามีอะไหล่ Proton สั่งตรงจากมาเลย์ถึงบ้าน ไม่น่ากังวลครับ

ผมใช้ Exora อยู่ เปลี่ยนสายพานทาร์มมิ่งรอบแรกไปแล้ว ส่งถึงบ้าน ทำอู่ข้างนอก ราคาแพงกว่า 4A-FE ไม่ถึง 2000 บาท ผมจึงไม่เคยมีปัญหาเรื่องอะไหล่
เพราะฉะนั้น ถ้าเป็นผม ผมเอา เพร่เว่ ครับ

ทำให้น่าสนใจขึ้นมาทีเดียว
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ comet1123

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 14:16:11 »
เป้นผมเอาvios คับตัวรถดีขึ้นจัดไปทางมากเลย เรื่อง0บริการห่างกันแบบไม่เห็นฝุ่น
เหนือยคับกับการใช้รถแล้ว0บริการไม่ครอบคลุม ปวดตับอย่างแรง

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 14:20:46 »
รถคันเดียว วีออส
ถ้าเป็นรถคันที่ 2 ขึ้นไป เพรเว่ น่าลองมาก
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ snif

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 14:28:32 »
ผมเลือกอ็อด E AT พอครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 14:34:15 »
ไม่รู้สิถ้าเป็นผม เลือก น้องออสครับ ไม่เสียงกับโปรตอน เจ็บหลายด้าน

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 15:10:17 »
ตามนั้นครับ  มือใหม่ VIOS  เหมาะกว่า   เว้นแต่ว่า   ที่บ้านมีรถสำรอง   ไม่กลัวต้องทิ้งรถไว้อู่รออะไหล่นานๆ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 15:37:04 »
Preve วัสดุไม่ไหวจริงๆครับ เหมือนของเล่นจีน

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 16:19:49 »
Vios สวยสองเดือนครับ คือรถนะ สวยครับ แต่หลังจากนั้นแม่มวิ่งกันเยอะแบบ เยอะๆๆๆๆจริงๆ จนกลายเป็นไม่สวย
Preve ก้อไม่ได้สวยนะหลังคาก้อสูงๆ ไม่ได้เข้ากะรถที่ติดโบมาด้วยเลย  แต่ได้ความ unique ใช้จนตกรุ่น มันก้อยังดูไม่เก่า เหมือนพวก Persona ,Gen2 ,Neo อะครับ

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 16:23:14 »
เป็นโจทย์ที่ดีมากครับ เพรเว่ ไม่เกลื่อน ใหญ่กว่า แรงกว่ามาก ได้โบ บอกเพื่อนได้รถกูมีเทอร์โบเว้ย
วีออส สวยแค่2เดือนแรก 2ปีผ่านไปเกลื่อน หันไปทางไหนก็เจอแต่วีออส ครับ อัตราสิ้นเปลือง น่าจะซดพอๆกันครับ หรือวีออสอาจจะประหยัดกว่า 1-2โลลิตร

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 16:24:23 »
ถ้าพอมีวิชาอยู่บ้าง และเป็นรถคันที่สอง ลอง preve ก้อไม่เสียหายครับ
แต่ดีที่สุด ลองไปขับดูก่อนครับ   ถ้าผมว่างๆ ผมก้อจะไปลองเจ้านี่เหมือนกัน
ส่วนวีออสไม่มีไรมาก โฉมใหม่สวยขึ้นเยอะ ภายในก้อดูดี ศูนย์ดีๆมีเยอะ อะไหร่มีเยอะ
เครื่องทน ติดแก๊สวิ่งสบายใจ  
ถ้า จขกท ไปลอง preve แล้ว ไม่ประทับใจแบบสุดๆ ก้อกลับมาวีออส คุ้มกว่าครับ
เพราะถ้าช่วงล่างกะเครื่องไม่เทพกว่าวีออสมาก  หาเหตุผลอื่นซื้อลำบาก

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 16:30:41 »
ผมใช้วีออสไม่รู้จัก Preve นะครับ  นาทีนี้คงต้องวีออสไว้ก่อน  เอาตัวไม่ต้องแพง 7 แสนอะไรนั่นหรอกนะครับ เพราะถ้าจะผ่อนหรือสดเจ็ดแสน ผมว่าขยับไปเอารุ่นสูงกว่านี้ดีกว่า  คนละฟิวกันเลยครับ  จะบอกว่าคนละโลกก็เกินไป แต่พูดในฐานะคนที่เปลี่ยนจากวีออสไปใช้รถ C segment  ความประหยัดไม่ต่างกันมากถ้ามันติดแก๊สเมื่อไหร่ก็พอ ๆ กัน  บางช่วง รุ่นใหญ่กว่าอาจจะประหยัดกว่าด้วยซ้ำ กับเงิน เจ็ดแปดแสนนะครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 17:10:56 »
preve หนึ่งเสียงครับ
ถ้าไม่มีใครกล้าใช้ของใหม่ๆเมื่อวันนั้น วันนี้มือถือซัมซุงไม่มีทางเป็นเบอร์1ของโลกครับ

ออฟไลน์ leksey36

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 17:12:25 »
ตอนแรกลองหาพวก tata nano กับ พวก K car อยู่แต่ทางบ้านไม่สนับสนุนเลย
เลยขยับขึ้น มาดู 2ตัวนี้ ดูเดียวผมว่าว่างๆจะไป ลองขับ proton preve  ดูอยู่ครับ
จะว่าที่บ้านไม่มีรถเลยก็ไม่เชิง เพราะพ่อผมทำงานขับรถ ส่ง เจ้านายเลยพอได้มีโอกาสใช้รถหลายรุ่นอยู่
แต่จะแอบใช้รถของเขาไปกลับก็ดูจะเกินไปหน่อย

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 17:27:47 »
ขอพิพม์ สั้นสั้น มี บาดมือ พิพม์เยอะไม่ได้

preve  รถดี   แต่  ( ติดเรื่อง ศูนย์กับการ บริการหลังการขาย )

ผมเนะนำ vios ครับ  จะได้ ใช้ รถ แบบ ชิวชิว ไม่ปวดหัว  ::)
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 17:34:25 »
ถ้ารับได้กับ 0 บริการที่เค้าว่าขึ้นชื่อ และวัสดุภายในที่ดูแล้วเหนื่อยใจหน่อยๆ ผมว่า Preve เป็นรถที่คุ้มมากๆครับ ขับสนุกมากกกกกกกกกที่สุด ยิ่งเปลี่ยนเกียร์ เป็นที่พวงมาลัย ได้อารมพวกรถ สปอร์ดจริงๆเพราะมันไม่หน่วงเลย ผมชอบมาก

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 17:53:56 »
ผมเลือกน้องลูกอ๊อด ตัวท๊อป อยากได้โปรเจ๊กเตอร์มั๊กๆ สวยดี แต่ผมคิดว่าอัตราเร่งคงสู้ Preve ไม่ได้ ;D ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 18:06:19 »
Vios ครับ ใช้ไปนานๆ อุ่นใจกว่านแน่นอน

เมื่อก่อนพี่ชายผมถอย Proton Savvy มา ตอนนี้ส่ายหัวบอกไม่เอาแล้ว ไม่ไหวมากกับ service ของ Proton !! ตอนนี้ไม่รู้เป็นไง พัฒนาขึ้นมาบ้างหรือเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 18:23:09 »
ถูกครับ B seg กับ C seg

ผมอยากได้ Preve นะ

แต่ต้องจำใจครับ ไป Vios Top Red จับดม LPG ประหยัดสุดๆ(ว่าแต่ยังติดได้ใช่ไหมรถใหม่)

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 20:20:57 »
Preve ค่ะ เครื่อง 1.6 เทอร์โบ ที่เจ้าตลาดไม่คิดจะเอามาใช้กับรถเครื่องเบนซินขายในประเทศบ้าง เราขับแล้ว ไม่อืด ขับสนุกมาก มี paddle shift ประหยัดน้ำมันใช้ได้ แล้วก็เก็บรายละเอียดได้ดีมาก นึกว่าขับรถยุโรปเลยค่ะ บางจุดทำได้ดีกว่า BMW Series 5 ด้วยซ้ำไป (แต่อย่าเอามาเทียบกันทั้งหมดนะคะ)

All New Vios สวยดีค่ะ แต่มันไม่ All New จริงๆ เพราะยังใช้เครื่องเดิม เกียร์ออโต้ 4 สปีด ขอบายค่ะ เด๋วนี้เกียร์ออโต้อย่างน้อยต้อง 6 สปีดขึ้นไปค่ะ Paddle shift ก็ควรจะมีมาให้ในรุ่นท็อปได้แล้ว
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 21:13:11 »
Preve ค่ะ เครื่อง 1.6 เทอร์โบ ที่เจ้าตลาดไม่คิดจะเอามาใช้กับรถเครื่องเบนซินขายในประเทศบ้าง เราขับแล้ว ไม่อืด ขับสนุกมาก มี paddle shift ประหยัดน้ำมันใช้ได้ แล้วก็เก็บรายละเอียดได้ดีมาก นึกว่าขับรถยุโรปเลยค่ะ บางจุดทำได้ดีกว่า BMW Series 5 ด้วยซ้ำไป (แต่อย่าเอามาเทียบกันทั้งหมดนะคะ)

All New Vios สวยดีค่ะ แต่มันไม่ All New จริงๆ เพราะยังใช้เครื่องเดิม เกียร์ออโต้ 4 สปีด ขอบายค่ะ เด๋วนี้เกียร์ออโต้อย่างน้อยต้อง 6 สปีดขึ้นไปค่ะ Paddle shift ก็ควรจะมีมาให้ในรุ่นท็อปได้แล้ว

บางจุดในที่นี้คือไรหรอครับ ช่วยบอกผมที

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 21:14:23 »
รถคันเดียว วีออส
ถ้าเป็นรถคันที่ 2 ขึ้นไป เพรเว่ น่าลองมาก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL