ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y ทำสีให้รถคู่ชีพ (ห้ามลอกเลียนแบบ)  (อ่าน 15844 ครั้ง)

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
  • ?????...?????
คำเตือน : โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน เนื่องจาก กระทู้มีเนื้อหาอาจทำให้รถของท่านเกิดการเสียหายได้

เคยไหมครับ ... ที่คุณจะมีของบางอย่าง ที่แม้มันจะไม่มีราคาค่าตัวอะไร แต่คุณค่าทางจิตใจของมันสูงส่งเกินกว่าของใหม่จะมาเทียบกันได้
ผมเข้าใจว่าทุกคนคงเคย

ลงหลับตานึกดูครับ ผมเชื่อว่าทุกคนคงเห็นภาพสิ่งของบางอย่าง ที่เป็นสัญลักษณ์แทนตัวของคุณ แทนเหตุการณ์ที่สำคัญในชีวิตคุณ แทนความหมายของเหตุการณ์บางอย่าง ซึ่งของสิ่งนั้นคุณจะเก็บรักษา มันไว้อย่างดี ไม่ยอมทิ้ง ไม่ปล่อยใครใครได้มาแตะต้อง 

บางคนอาจจะนึกถึงภาพหุ่นยนต์ในวัยเด็ก พระเครื่องราคาแพง โคมไฟโบราณ จักรยานคลาสสิค ภาพวาดของศิลปินชือดัง าฬิกา หรือเครื่องประดับ

แต่สำหรับผม สิ่งเดียวที่ผมมองเห็นคือ “รถยนต์” ครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง รถคันนี้

FORD FESTIVA M/Y 1989/1993 คันนี้ เครื่องยนต์ 1300 CC  58 แรงม้า พาผมไปเหนือสุดที่แม่สะเรียง และใต้สุดที่ตำมะลังมาแล้ว

ในวันที่กระเป๋าตังแทบจะไม่มีเงินมาใส่ เจ้าฟอร์ดน้อยคันนี้ มันพาผมไปทุกที่ ที่มีเงินหล่นอยู่ตามถนน ตามที่คหบดีชาวจีนท่านหนึ่งได้กล่าวไว้ว่า “เมืองไทยมีเงินหล่นอยู่ตามถนนหนทางเต็มไปหมด อยู่ที่ว่าคุณจะไปเก็บมันมาหรือไม่”ฟอร์ดน้อยคู่ใจทำหน้าที่สเมือนเพื่อนคุ๋ใจ ม้าศึกพร้อมรบแม้สภาพมันจะเป็นม้าที่กระท่อนกระแท่น ไปสักหน่อย บางทีก็เป็นที่ซุกหัวนอนยามค่ำคืน และที่มันมีความสำคัญมากที่สุดสำหรับผมคือ พระคุณของมันที่ช่วยผมทำงานหาเงินมารักษาชีวิตแม่ให้หายป่วยจากโรคมะเร็งร้าย

ดราม่า กันมาพอสมควร เข้าเรื่องเลยดีกว่า ในเมื่ออายุอานามเจ้าฟอร์ดน้อย มันก็พ้นวัยบรรลุนิติภาวะไปแล้ว หน้าตาผิวพรรณก็เป็นไปตามอายุอานาม เลยต้องมีการเข้าคอร์ส ศัลยกรรม ความงาม กันเสียหน่อย

และด้วยความโรคจิตส่วนบุคคล ที่ชอบทำอะไรต่างๆนานด้วยตัวเอง ถึงมันจะเลอะเทะ ไปซะบ้าง ก็ไม่เป็นไรเอามันเข้าว่า
ก็เลยจัดการเปลี่ยนสีมันด้วยสติ๊กเกอร์มันซะเลย

ดูซิใครหล่อกว่า

จอดนาน ไฟหมดเลยต้องพ่วงแบตกันซะหน่อย

หล่อมั้ยคร้าบบบ

ทำสีด้วยสติ๊กเกอร์ งบ 2000 บาท เท่านั้น ของถูกแล้วดี เกือบจะมีในโลกครับ แต่ผมหาไม่ค่อยเจอ พอใช้ๆงานไป เจอแดดจัดๆ มันก็เลยออกมาสภาพแบบนี้

ทำไงดี ลอกเลยสิครับ จะเก็บไว้ทำไม ลอกเสร็จ เอาสีดำพ่นซะ เก็บความแค้นไว้ก่อน

พอจังหวะและเวลา เข้ากันพอดี ก็จัดการลอกซะให้หมด

สติ๊กเกอร์ ราคาถูก ทิ้งคราบกาวอย่างแสนสาหัสมากครับ พยายามอยู่นาน กว่าจะลอกออกได้หมด

ถอดออกให้หมดครับ

ขัดๆโป๊วๆ

พ่นสีรองพื้นครับ

เครื่องมือก็ตามมีตามเกิดครับ อันนี้เครื่องพ่นสี

สียี่ห้อนี้ครับ ไม่รู้กี่ K แต่ผมไม่สนหรอก เด๋วพอเบื่อก็เปลี่ยนสีใหม่

พ่นสีจริง

ประกอบครับ ถึงจะไม่ค่อยเรียบร้อย แต่ก็รถสวยด้วยมือเราครับ

ครับ หลายคนอ่านกระทู้จบแล้ว คงเกิดคำถามขึ้นใจใจกันมากมาย ถึงขั้นตอน วิธีการทำ ความปราณีต ความสวยงาม ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่ผมไม่ได้ต้องการสื่อในกระทู้นี้ครับ สำหรับความรู้เชิงเทคนิค หากมีการถามเข้ามามาก คงต้องมีการทำกระทู้ใหม่ให้ดูอย่างเต็มรูปแบบ  แต่ผู้มีความรู้ท่านอื่นน่าจะพร้อมเรื่องเวลามากกว่าผมนะครับ ไม่เชื่อลองถามคุณจิมมี่ดู 555555 และต้องกราบขออภัย พี่จิมมี่ อีกหลายๆครั้ง เรื่อง content DIY ด้วยนะครับ  ^^

สุดท้ายครับ สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อถึงทุกท่านในกระทู้นี้ก็คือ “เพราะผมรักมัน ผมเลยทำมันเอง” ครับ
????..??????????????????
?????? ??????? ?????????
???..

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
Re: D.I.Y ทำสีให้รถคู่ชีพ (ห้ามลอกเลียนแบบ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 15:01:45 »
ชนชื่มในความพยายามครับ  :o

เยี่ยมไปเลย
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
Re: D.I.Y ทำสีให้รถคู่ชีพ (ห้ามลอกเลียนแบบ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 15:11:22 »
สุดยอดครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ NIKE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 15:15:59 »
 ขอชื่นชมในความรักรถจริงๆครับ  ;D ;D เป็นผมคงไม่กล้าทำสีเอง เพราะทำไม่เป็น  ;) ;)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 15:25:10 »
ยุคนี้ถ้าอยาก DIY  ไม่เป็นอันตรายต่อรถ  ไปเล่นพวก PlastiDip เหมาะกว่า

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 15:54:24 »
ผมชอบรถอ่ะ ฟอร์ดเฟสติวา น่ารักไม่รู้ทำไมผมถูกชะตากับฟอร์ดเหลือเกิน

ถึงมันจะเก่าแต่มันก็มีความเป็นคลาสสิกคาร์น่ะ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 16:07:10 »
ใจรักจริงๆครับ  :D

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 16:18:24 »
สุดยอดครับ เอาไปหนึ่งจอก

ออฟไลน์ freefall

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 17:33:17 »
นับถือครับผม

ออฟไลน์ OhnMk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 17:37:30 »
ยุคนี้ถ้าอยาก DIY  ไม่เป็นอันตรายต่อรถ  ไปเล่นพวก PlastiDip เหมาะกว่า

เห็นราคาต่อกระป๋องแล้วแพงเหมือนกัน แต่พวกนี้มันทำเงาได้ไม๊ครับ หรือออกแค่โทนด้าน

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 18:00:23 »
สุดยอดครับ :o

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 18:25:34 »
จับใส่ล้อสวยๆ ติดสติ๊กเกอร์ดำบนหลังคา ให้เหมือนหลังคาแก้วนะ แหล่ม

ออฟไลน์ euro

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 18:48:56 »
เยี่ยมมาก สุดๆ ชอบกล้าดี

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 18:50:15 »
สุดยอดเลยครับ ประหยัดเงินและภูมิใจในผลงานด้วยครับ

ออฟไลน์ pulsar

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 18:56:15 »
ท่านเจ้าของกระทู้สุดยอดครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 19:03:12 »
สุดยอดครับพี
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 19:09:41 »
เคยมีคนใช้ Rust-oleum เหมือนคุณนี่แหละครับ แต่ว่าใช้แปรงลูกกลิ้งทาสีแล้วก็อาศัยใช้กระดาษทรายขัดทุกชั้น เรียบเหมือนสีใช้เครื่องพ่นในตู้อบ อยู่ได้หลายปีเหมือนกัน ไม่ซีดไม่ลอก

http://www.rickwrench.com/index79master.htm?http://www.rickwrench.com/50dollarpaint.html

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 19:17:09 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 19:21:38 »
อยากทำบ้าง ^^

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 19:56:51 »
ยกนิ้วโป้งเลยครับ ชื่นชมในความรักและความพยายาม  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 21:12:11 »
ดูแล้วเหนื่ิอยแทนจริงๆ ผมก็เคยคิดทำแบบนี้กับรถเก่าของพ่อแต่อุปกรณ์ไม่พอและ กลัวงานออกมาไม่ดี

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 22:28:23 »
ใช้สีโป้วของอะไรน่ะครับ จะเอามาเก็บงานรถผมบ้าง
เคยใช้โป้วแดงแล้วใช้ไม่ทัน มันแห้งเร็วมาก

ออฟไลน์ Qvixote

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:12:55 »
นับถือครับ สุดยอดครับ
two thumbs up ไปเลย

ออฟไลน์ tui

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:17:51 »
สุดยอดในความตั้งใจครับ.......

แต่เสียอยู่อย่างเดียว...คุณเอาถนนสาธารณะ มาทำพ่นสีนี่แหละ....!
คนอื่นเขาจะเดือดร้อน...55

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 12:14:24 »
หายไปนานนะ อีตา LTK

4 ปีที่รอ Content ของเจ้า ในที่สุด ก็เริ่มมีกลับมาโผล่แล้ว หึหึหึ

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
  • ?????...?????
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 14:18:06 »
หายไปนานนะ อีตา LTK

4 ปีที่รอ Content ของเจ้า ในที่สุด ก็เริ่มมีกลับมาโผล่แล้ว หึหึหึ

เด๋วจะพยามตามมาอีกเรื่อยๆนะครับ พี่จิม ^^
????..??????????????????
?????? ??????? ?????????
???..

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 19:23:51 »
มัน ปะทึ่ง ทึง มาก เบยยยย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:47:42 »
ตอนเป็นสีฟ้า หลังคาดำ ดูสวยมากครับ  ;D
Test ..