ผู้เขียน หัวข้อ: // เอาละ! กลับมาสะสาง คดีความ ดราม่าในบอร์ดกันสักหน่อยดีกว่า //  (อ่าน 13863 ครั้ง)

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
เห็นใจคนที่โดนแบน แต่กฎก็ต้องเป็นกฎ และขอให้ทุกท่านกลับมาคุยกันอีก ผมเชื่อว่าทุกท่านสามารถนำประสบการณ์และความรู้มาจรรโลงให้บอร์ดแห่งนี้น่าอยู่ได้ ผมอาจจะดูเฟค แต่อยากจะเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
เป็นกำลังใจให้คุณจิมมี่ครับ

เหนื่อยก็พัก ไม่ก็หาคนมาช่วยครับ

หน่วยแบนเฉพาะกิจ ^^

ออฟไลน์ gttle

โทษกันบ้างก็ดีครับเบื่อเหมือนกันช่วงนี้เว็บไหนๆก็มีแต่ดราม่า

ออฟไลน์ lamoon

• Jr. Member
  • **
เวบบอร์ดเกี่ยวกับรถ ก็คุยกันเรื่องรถๆดีกว่าครับ

smileymee

• บุคคลทั่วไป
ขอขอบคุณคุณจิมมี่ที่สละเวลามาคอยดูแลความสงบเรียบร้อยครับ และขอเป็นกำลังใจให้ด้วยเช่นกันครับ^^

มีงานวิจัยที่น่าสนใจมาฝากกันครับ

วิจัยพบ การกระหน่ำโพสต์ระบายความรู้สึกด้วยถ้อยคำรุนแรง หรือแสดงความกราดเกรี้ยวผ่านทางอินเทอร์เน็ตไม่ได้ช่วยให้จิตใจดีขึ้น แต่กลับทำให้จมอยู่กับปัญหา หรือความรู้สึกแย่ ๆ นานมากขึ้นแทน

เป็นค่านิยมของสังคมยุคใหม่ไปเสียแล้ว กับการพบเจอเรื่องราวใด ๆ ที่ไม่พอใจ ถูกแซงคิว รถถูกปาดหน้า ฯลฯ หรือถูกทำให้โกรธ ผิดหวัง ก็มาโพสต์ระบายอารมณ์กันบนโลกออนไลน์ ซึ่งหลายคนยอมรับว่าทำไปแล้วก็ได้รับความพอใจกลับมา บางครั้งอาจมีสะใจเล็ก ๆ เสียด้วยซ้ำ แต่นั่นเป็นหนทางแก้ไขปัญหาหรือเปล่า คำตอบคือ คงไม่ใช่ และอาจไม่ใช่หนทางที่จะทำให้คุณสามารถแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นกับชีวิตได้ แถมเป็นไปได้ด้วยว่า มันทำให้คุณจมอยู่กับความรู้สึกแย่ ๆ เหล่านั้นนานมากขึ้น

ทั้งนี้มีข้อมูลจากงานวิจัยเผยว่า การโพสต์ข้อความรุนแรง หรือข้อความเชิงลบผ่านทางโลกออนไลน์อาจทำให้รู้สึกสบายใจขึ้นในช่วงสั้น ๆ แต่ในระยะยาวแล้ว มีแนวโน้มว่าผู้โพสต์จะยังยึดติดอยู่กับความโกรธ หรือความทุกข์นั้น ๆ อยู่

นอกจากนั้นยังพบว่า การอ่านข้อความที่โพสต์ด้วยความรู้สึกในแง่ลบของคนอื่น ๆ ในโลกออนไลน์ก็มีผลต่อจิตใจไม่แตกต่างจากการเป็นผู้โพสต์ข้อความในลักษณะนั้น ๆ เช่นกัน

งานวิจัยชิ้นนี้ได้รับการเผยแพร่ใน the journal Cyberpsychology, Behavior, and Social Networking โดยศาสตราจารย์ไรอัน มาร์ติน ผู้เชี่ยวชาญในสาขาจิตวิทยาแห่งมหาวิทยาลัยวิสคอนซิน - กรีนเบย์ หัวหน้าคณะวิจัยได้กล่าวว่า "เราพบว่าเว็บไซต์ส่วนหนึ่งกระตุ้นให้คนเข้ามาใช้เป็นเครื่องระบายอารมณ์ และสนับสนุนให้ใช้วิธีการดังกล่าวเป็นส่วนหนึ่งในการจัดการกับความโกรธ โดยพวกเขามองว่าการเข้ามาระบายความโกรธนั้นเป็นวิธีที่ดีต่อสุขภาพ แต่ในความจริงแล้วไม่ใช่"

โดยผู้เชี่ยวชาญท่านนี้เผยว่ามีวิธีที่ดีต่อสุขภาพ และให้ผลในเชิงบวกสำหรับจัดการกับความโกรธอยู่มากมาย แต่การเข้ามาระบายความรู้สึกในโลกออนไลน์ มีแต่จะทำให้ปัญหายุ่งยากมากขึ้น และไม่ได้ทำให้จิตใจของคน ๆ นั้น จดจ่ออยู่กับการแก้ปัญหา แต่ไปจดจ่ออยู่กับ "ปัญหา" มากกว่าจะลงมือแก้ไข

นอกจากนั้น การโพสต์ข้อความเชิงลบในอินเทอร์เน็ตยังแสดงให้เห็นถึงภาวะอ่อนแอทางจิตใจของมนุษย์อีกด้วย

"ในโลกนี้ มีผู้คนที่รู้สึกไม่พอใจกับสิ่งต่าง ๆ อยู่เป็นจำนวนมาก ไม่ว่าจะเป็นปัญหาการเมือง ปัญหาการแย่งที่ทำกิน ปัญหาในที่ทำงาน ปัญหาการเข้าเมืองอย่างผิดกฎหมาย ผู้คนเหล่านั้นเมื่อเผชิญกับสถานการณ์ที่ไม่ชอบใจต่างก็รู้สึกว่าต้องทำอะไรสักอย่าง และมองว่า การระบายความรู้สึก หรือการไปแสดงความคิดเห็นอย่างรุนแรงบนโลกออนไลน์จะสามารถช่วยได้ แต่พวกเขาไม่รู้เลยว่า การโพสต์ข้อความแย่ ๆ หรือโพสต์ข้อความหมิ่นประมาทผู้อื่นนั้นได้ทำร้ายคนรอบข้าง รวมถึงตัวพวกเขาด้วย เพราะเพื่อน ๆ หรือคนในครอบครัวหากได้มาอ่านข้อความรุนแรง ก็จะเกิดความเจ็บปวดที่ได้รับรู้่ว่า คุณกำลังมีปัญหา ซึ่งเท่ากับเป็นการสร้างปัญหาต่อไปไม่รู้จบ ขณะที่คนที่ทำให้คุณรู้สึกโกรธนั้น ไม่ได้มารับรู้อะไรด้วยเลย"

กระทั่งคนที่สร้างตัวตนใหม่ขึ้นมาในโลกออนไลน์ และหวังจะใช้ตัวตนที่คิดว่า ไม่มีใครรู้จักนี้ไปทำร้ายใครก็ได้ ศาสตราจารย์ไรอันก็กล่าวไว้เช่นกันว่า มันไม่จริงเสมอไป เพราะในโลกออนไลน์ที่คุณคิดว่าไม่มีใครรู้จักตัวตนที่แท้จริงของคุณนั้น สุดท้ายแล้วทุกสิ่งทุกอย่างสามารถ "ตรวจสอบได้" อยู่ดี และหากมีการใช้ตัวตนเหล่านั้นเพื่อกระทำสิ่งที่ไม่เหมาะสม สุดท้ายก็ต้องเป็นผู้โพสต์ที่จะต้องรับผลของกรรมนั้น

ดังนั้น ก่อนโพสต์คิดให้ดี เพราะหากโพสต์ไปแล้ว คุณจะหนีจากมันไปไม่ได้จนวันตาย

เรียบเรียงจากเดลิเมล

อ้างอิงจากเวปผู้จัดการครับผม

ออฟไลน์ HmeeJeabJeab

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้ครับ คุณ J!MMY

ขอบคุณที่ดูแลบ้านหลังนี้ให้สงบ น่าอยู่คร้าบ

ออฟไลน์ Scarecrowman

เห็นด้วยและเป็นกำลังให่ พี่ J!MMY ครับ

ออฟไลน์ valensena

จั่วหัวมาการเมืองขนาดนั้นโชคดีที่ไม่คิดเหยียบเข้าไปในกระทู้นั้น  :P

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ดูแลสุขภาพ นะครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมมาตอบในส่วนที่สมาชิกบางท่านสอบถามมา เรื่องการหา moderator เพิ่ม

จริงจริงตอนนี้ก็มีอยู่หลายคนนะครับ ที่สามารถ ลบ ล็อค ย้าย แบน อะไรที่มันนอกกรอบนอกกฎระเบียบ
แต่สุดท้าย การตัดสินใจใหญ่ก็คงจะต้องเป็นที่ J!MMY อยู่ดี ยกเว้นบางกระทู้ บางข้อความ ที่มันเลยเถิดไปไกล
แบบไม่ต้องมานั่งพิจารณาไตร่ตรองซ้ำ ผมหรือ moderator คนอื่นๆ ที่เห็นก็จะจัดการไปเลย

ผมยินดีที่่ทุกคนเป็นห่วงและอยากแบ่งเบาภาระ แต่ผมคิดว่าการจะหาคนมาเพิ่มได้
และสามารถเป็นกลางได้แบบที่ทุกคนชื่นชมการตัดสินใจของ J!MMY เสมอมานั้น ยากมากครับ
และคงต้องใช้เวลาอีกนานสองนาน กว่าจะเฟ้นหามาได้

ผมขอเสนอให้ทุกท่านช่วยกันแทนจะดีกว่า ถ้าเห็นอะไรนอกลู่นอกทาง หรือเป็นหนทางสู่ดราม่าที่ไม่เข้าท่า
Inbox มาหาพวกเราได้เลยครับ J!MMY, Commander Cheng, ผม, หรือน้องๆ The Coup ทุกคน
แล้วเดี๋ยวเราจะเข้ามาพิจารณาและดำเนินการเอง และจะดีมาก ถ้าผมจะขอร้องให้ท่านทั้งหลายไม่จัดการด้วยตัวเอง
ด้วยการไปพิมพ์ด่ากลับ หรือว่าตำหนิ เหน็บแนม เพราะสุดท้ายแล้วมันจะยิ่งบานปลายมากยิ่งขึ้นครับ

ขอบคุณทุกท่านมากมากครับ ใครอยากร่วมดราม่า เชิญเว็บต้องห้าม ใครอยากอ่านดราม่า เชิญเว็บจ่า
ผมขอสงวน Headlightmag.com ไว้สำหรับเรื่องรถสักที่เถอะนะครับ โดยเฉพาะพวกน้องน้องวัยเรียนทั้งหลาย คิดก่อนพิมพ์ นะครับ

smileymee

• บุคคลทั่วไป
ผมมาตอบในส่วนที่สมาชิกบางท่านสอบถามมา เรื่องการหา moderator เพิ่ม

จริงจริงตอนนี้ก็มีอยู่หลายคนนะครับ ที่สามารถ ลบ ล็อค ย้าย แบน อะไรที่มันนอกกรอบนอกกฎระเบียบ
แต่สุดท้าย การตัดสินใจใหญ่ก็คงจะต้องเป็นที่ J!MMY อยู่ดี ยกเว้นบางกระทู้ บางข้อความ ที่มันเลยเถิดไปไกล
แบบไม่ต้องมานั่งพิจารณาไตร่ตรองซ้ำ ผมหรือ moderator คนอื่นๆ ที่เห็นก็จะจัดการไปเลย

ผมยินดีที่่ทุกคนเป็นห่วงและอยากแบ่งเบาภาระ แต่ผมคิดว่าการจะหาคนมาเพิ่มได้
และสามารถเป็นกลางได้แบบที่ทุกคนชื่นชมการตัดสินใจของ J!MMY เสมอมานั้น ยากมากครับ
และคงต้องใช้เวลาอีกนานสองนาน กว่าจะเฟ้นหามาได้

ผมขอเสนอให้ทุกท่านช่วยกันแทนจะดีกว่า ถ้าเห็นอะไรนอกลู่นอกทาง หรือเป็นหนทางสู่ดราม่าที่ไม่เข้าท่า
Inbox มาหาพวกเราได้เลยครับ J!MMY, Commander Cheng, ผม, หรือน้องๆ The Coup ทุกคน
แล้วเดี๋ยวเราจะเข้ามาพิจารณาและดำเนินการเอง และจะดีมาก ถ้าผมจะขอร้องให้ท่านทั้งหลายไม่จัดการด้วยตัวเอง
ด้วยการไปพิมพ์ด่ากลับ หรือว่าตำหนิ เหน็บแนม เพราะสุดท้ายแล้วมันจะยิ่งบานปลายมากยิ่งขึ้นครับ

ขอบคุณทุกท่านมากมากครับ ใครอยากร่วมดราม่า เชิญเว็บต้องห้าม ใครอยากอ่านดราม่า เชิญเว็บจ่า
ผมขอสงวน Headlightmag.com ไว้สำหรับเรื่องรถสักที่เถอะนะครับ โดยเฉพาะพวกน้องน้องวัยเรียนทั้งหลาย คิดก่อนพิมพ์ นะครับ

เห็นด้วยครับผม^^

ออฟไลน์ XL_SiZe

การเมือง กับ ศาสนา นะครับ 2 เรื่องอันตราย

ออฟไลน์ friend2929

การเมือง กับ ศาสนา นะครับ 2 เรื่องอันตราย

ความรัก อีกอัน ครับ สามเรื่องนี้ ห้ามพูดที่ สาธารณะเลยเด็ดขาด

พี่จิม สู้ๆๆ  นะครับ ผม เป็นกำลังใจให้ พี่อย่าพึ่งท้อนะ ผมอยากมีบ้านแบบนี้ตลอดไปครับ ;D ;D

ผมอยากให้พี่พักผ่อน มากๆ นำเสนอสิ่งดีๆ ความจริง(ในด้านการวิจารณ์) ความคิดสร้างสรรค์ ความฮา

และอื่นๆ อีกมากมายที่พี่ รังสรรค์ ด้วยความตั้งใจจริง ลง สู่ ทั้ง คลิป  Teaser First Impression Full review

ทุกฉบับ ทุกตอน ที่ผ่านมา ให้ยังคงอยู่ตลอดไป รวมทั้งทีมงานทุกท่านด้วยนะครับ   

สู้ๆครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ช่วยดู Bangkok infinite 2012 นั่นด้วย  เห็นไปโพสทำหน้าที่ยังกะเจ้าของเว็บ ใช้อักษรสีเหลือง หาว่าจะทู้คนนั้นนี้ซ้ำ ไล่ให้ไปเสริทว่ากระทู้ซ้ำยังกะเจ้าของเว็บซะเอง ไปโพสถามก็บอกเปลืองพื้นที่ Server เจ๋งโครต  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kimjung

โทษเบาไปนิดครับไม่คุ้มค่าเหนื่อยของผู้่ตรวจสอบ คนโดนลงโทษก็ไม่ได้รู้สึกอะไรแค่ไม่กี่วัน คหสต.ครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

เพิ่ม ฟุตบอล  เข้าไปอีกสักเรื่องครับ   ;D
Test ..

ออฟไลน์ tierak

ดีแล้วครับ  การเมืองเป็นเรื่องของที่อื่น แต่ไม่ใช่ที่นี่

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
แย่เลย...

มาไม่ทันกระทู้ถูกบล็อคซะแล้ว 

ไม่งั้น ผมคงต้องโดนแบบ ราวๆ  1 เดือนมั้ง   ;D ;D ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

ช่วยดู Bangkok infinite 2012 นั่นด้วย  เห็นไปโพสทำหน้าที่ยังกะเจ้าของเว็บ ใช้อักษรสีเหลือง หาว่าจะทู้คนนั้นนี้ซ้ำ ไล่ให้ไปเสริทว่ากระทู้ซ้ำยังกะเจ้าของเว็บซะเอง ไปโพสถามก็บอกเปลืองพื้นที่ Server เจ๋งโครต  ;D ;D ;D

รับทราบครับ ผมต้องรับผิดด้วยความจริงที่ผมเข้าใจผิด โดยไม่คิดตริตรองอะไรเลยครับ เนื่องจากผมไปโพสบอกว่า เปลือง Server ให้สมาชิกไป Search หากระทู้เก่า แต่โดนสมาชิกท่านอื่นด่าผมว่าไม่มีสิทธิ์ ความจริงดันบอกเจ้าของเว็บ ผมหมายถึงสมาชิกของเจ้าของกระทู้ที่ตั้งไปแล้ว ส่วนตัวผมเคยเล่นมาหลายเว็บแล้ว กฎกติการับทราบเรียบร้อย ไม่ตอบอีกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 18:48:15 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ archian

ผม....พลาด.....อะไร....ไปหรือป่าว   ถ้ามาทันคงโดน 3 วันเหมือนกัน  อิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

เพิ่ม ฟุตบอล  เข้าไปอีกสักเรื่องครับ   ;D

ฟุตบอลพอได้ครับมีหลายทีมให้เชียร์เหลือเกิน ผมเชียร์เจ้าปืนใหญ่ชินชาเสียแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ banch

ปัญหาของบ้านเมืองเราคือ ผู้คนไม่ยอมรับฟังความคิดเห็นที่เห็นต่างจากความเชื่อของตัวเอง

หลายๆคนมักจะชอบพูดว่าอย่ามาคุยเรื่องการเมืองกะกรู แต่ถ้าเชื่อเหมือนกันด่าฝั่งเดียวกัน ก็พอคุยกันได้

เพราะเมื่อพวกเราคุยกันเรื่องแบบนี้ พวกเรามักจะคุยกันด้วย อคติ และ อารมณ์อยากเอาชนะอีกฝ่าย บางคนรับฟังด้วยหูแต่ปิดใจ

เมื่อมีความเห็นต่างกันก็จะ ขัดแย้ง ทะเลาะ เลิกคบ แบ่งข้างแบ่งฝ่าย

ผู้คนบ้านเราไม่มีวิธิการจัดการที่ดีพอกับปัญหาแบบนี้

เราเลยไม่ได้ข้อสรุปของข้อโต้แย้ง นอกจากความบาดหมาง

มันน่าแปลกใจ ที่ยุคนี้ ผู้คนต่างเรียนกันสูง มีการสื่อสารทันสมัย แต่ประชาชนก็ยังตกเป็นเครื่องมือของชนชั้นปกครอง