ผู้เขียน หัวข้อ: // เอาละ! กลับมาสะสาง คดีความ ดราม่าในบอร์ดกันสักหน่อยดีกว่า //  (อ่าน 13867 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ขณะนี้ เที่ยงคืน 30 นาที

จากกระทู้

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29559.30.html

กฎของเว็บผม มีบอกไว้ชัดเจนแล้ว อย่ายุ่งเรื่องการเมือง พรรคใดก็ตาม ฝ่ายไหนก็ตาม ผมแบนหมดละ!
แบนให้เสมอภาคกันเลย อยาได้ความยุติธรรมนัก มาเลย จัดให้ดังต่อไปนี้

พี่ กอล์ฟ Night_Angel

พี่เป็นคนรู้จักของผมแท้ๆ พี่ก็รู้อยู่แล้วว่า บอร์ดผม ขอไม่ยุ่งการเมือง
แต่พี่ก็ยังเอาจนได้ พอเห็นคนที่คิดเห็นต่างจากพี่ แล้วต้องมาเถียงเรื่องการเมือง
พี่ก็ทนไม่ได้ ที่ใครมาด่าคนที่พี่รัก พรรคที่พี่ชอบ ผมเคยเตือนพี่เรื่องนี้ไปแล้ว
เป็นการส่วนตัว แต่ครั้งนี้ พี่ยังทำอีก

ดังนั้น ผมขอตัดสินว่า ผมขอแบนพี่ 7 วัน นั่นคงเหมาะสมที่สุดแล้ว
ยิ่งคนรู้จักกันแท้ๆ ยิ่งต้องทำ เพราะถ้าไม่ทำ จะมีคนเอาไปพูดได้ว่า
รู้จักกับจิมมี่ แล้วจะรอดปลอดภัย ทั้งที่จริงๆแล้ว ไม่ใช่เลย

ผิด ย่อมต้องว่าไปตามผิด ถูก ย่อมต้องว่าไปตามถูก

ถ้าพี่มาบ่นกับผมเป็นการส่วนตัว
แม้ผม จะเห็นด้วยตรงข้ามกับพี่ในเรื่องการเมือง
แต่ผมยังเข้าใจ และยอมรับฟังมุมมองของพี่ได้

เรา เป็นพี่เป็นน้องกันมาตลอด และพี่ก็ดีกับผมมาโดยตลอด
ช่วยเหลือผมมาตลอด

ทว่า การออกสื่อแบบนี้ มันเกินขอบเขตที่ผมจะยอมปล่อยให้เกิดขึ้น
กับเว็บของผม ที่มีกฎชัดเจนในเรื่องนี้ ได้อีกต่อไปครับ!!

คุณ Settavut ครับ
เช่นเดียวกัน รู้ว่าเจตนาดี และไม่ได้ตั้งใจเริ่มเรื่องการเมือง
แต่ ครั้งนี้ ก็คงต้องขอแบน 7 ว้น เช่นกัน เพื่อให้ยุติธรรมโดยทั่วกัน
เพราะเป็นคนตั้งกระทู้ และเป็นหนึ่งในผู้ร่วมเหตุการณ์ทะเลากัน
แม้จะไม่ได้ตั้งใจก็ตาม

คนอื่นๆ ในกระทู้ ที่จะโดนด้วย มีดังนี้

คุณ KAKASHII โดน 3 วัน โดนเพราะคำว่า "white lie" <--- เขียนมาดีหมด แต่มาตายตรงคำนี้ พูดทำไม? เพื่อ??
และคำว่า "นี้ไงกำลังไปกู้ 2.2 ล้านล้านมาคืนนี้ไง" <---- จะเหน็บให้เว็บผมร้อนไปทำไมครับ?

คุณ Jump
1 วัน โดน เพราะคำว่า "นโยบาย ประกัน ราคาข้าว ของ รัฐบาลก่อน ก็ขาดทุนนี่ครับ" <--- เออ รู้ครับ แต่เขียนแล้วทะเลาะกันต่อ จะเขียนทำไม?

คุณ baddream11
โดน 1 วัน เพราะประโยคเหน็บแนมที่ว่า
"อ่านหนังสือมากๆ เกิน8บรรทัดก็ดี แต่จะมีประโยชน์อะไรถ้าไม่ได้ใช้ความคิด"
ผมชอบประโยคนี้มาก เห็นด้วยกับประโยคนี้เป็นการส่วนตัว แต่ ในเมื่อ ผมอยู่ในหน้าที่ของ
เจ้าของเว็บ และมีกฎชัดเจนว่า อย่าเหน็บแนมจนทะเลากัน ผมก็ต้อขอแบนคุณเช่นเดียวกันครับ
เพื่อให้เสมอภาคกัน ไม่เหน็บกัน จะเป็นอะไรไหมครับ?

คุณ keamglad โดน 1 วัน เพราะ ปรโะยคที่ว่า
"นโยบายอะไร ถ้ามันมาจากคนที่ชอบ พรรครที่รักมันก็หอมหวานหมดแหละ อย่าไปถามถึงเหตผล"
ใช่คตรับ เป็นความจริง ผมเห็นด้วย แต่ผมจะแบน เพราะถ้าตัดประโยคเหน็บๆ นี้ออก ข้อความของคุณ
จะรอดได้ เพราะที่เหลือ มันอยู่ใน ประเด็นชัดเจน ไม่หนีออกจากประเด็นกระทู้

คุณ dumrongkiat โดน 1 วัน เพราะประโยคที่ว่า "ตัวใหญ่ๆ แดงๆ ไม่มา เพราะช่วงนี้ยุ่งๆ อยู่ 555+"
ก็รู้อยู่ แล้วยังไม่ปรามเพื่อนพ้องในบอร์ดแบบนี้ แต่กลับมาแซวผมขำขำ ก็โดนแบไม่ขำไปก่อนนะครับ

คุณ Horizon's The Limit โดน 1 วัน เพราะ ใส่รูป ที่ก่อให้เกิดการทะเลาะกันในเว็บ
แม้มันจะเป็นความจริงก็ตาม แต่ผมก็ต้องทำหน้าที่เจ้าของเว็บด้วยการแบนคุณ
เพื่อให้สำนึกได้ว่า ไม่ควรเอารูปพวกนี้มาโพสต์ลงในบ้านผมอีก ไม่ว่ามันจะเป็น
ความผิด หรือความชอบธรรมของพรรคไหน ฝ่ายไหนก็ตามทั้งสิ้น

------------------------------------------------

ท่านทั้งหลายครับ

ผมขอความกรุณานะครับ

อย่าดราม่า กันให้มากนักเลยจะได้ไหม?!

จะขัดแย้ง ทะเลาะกันหาพระแสงของ้าว ด้ามยาวปลายแหลม (หอก) อะไรกันนักกันหนา(วะ)ครับ?

ผมกลับถึงบ้าน แทนที่จะได้พักบ้าง ผมกลับต้องมานั่งสะสาง ปัญหาดราม่าอยู่อย่างนี้

อยากให้มาดูสภาพผมในตอนนี้มากๆ
พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในแวดวงทั้งหลาย ที่เห็นสภาพผมใน Motor Show ทั้ง 2 วัน
คงเห็นแล้ว ว่าสภาพผม ตอนนี้ มันเป็นอย่างไร

พี่นักข่าวบางคน ที่เคยต้องจับคู่นอนค้าง เวลาไปเทสต์รถกัน
ก็ได้เห็นแล้วว่า ผมทำงานยังไง

และผมก็พอจะรู้ด้วยว่า ท้ายที่สุด ถ้ามันยังเป็นอย่างนี้ มันจะมีบทลงเอยอย่างไร

ได้โปรดเถอะ
สร้างภาระให้ผมน้อยๆหน่อยจะได้ไหมครับ?

อยากให้ผมตายเร็วกันจริงๆเหรอ?

ขอกันตรงๆอย่างนี้นี่แหละ!

อยากดราม่า อยากทะเลาะกันนัก ไปทะเลาะที่เว็บอื่น ไม่ใช่บ้านของผมแห่งนี้!!!

ขอบคุณครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 00:33:57 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
เครียดแทนครับ การเมืองเป็นเรื่องละเอียดอ่อนจริงๆ

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
ขอรบกวนพี่ Jimmy สักนิสนึงนะครับผมมีคำถามอยากถามพี่ว่า

วันนี้ผมเปิดช่อง 7 เปิดผ่าน ๆ แต่ต้องหยุดกึก เลยอยากถามพี่ว่า

รายการนี้พี่ Jimmy จะออกทุกตอนเป็นประจำทุกอาทิตย์เลยไหมครับ ผมจะได้รอรับชมครับ

ขอโทษที่นอกเรื่องนะครับผม

ขอบคุณครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ aoddy1

ผมว่าแล้วกระทู้นี้โดนแน่ อ่านเฉยๆแต่ไม่แสดงความคิดเห็น

เขามาชวนผมออกนี่ละครับ ครั้งนี้ครั้งเดียว ยังไม่รู้ว่าเขาจะบชวนอีกเมื่อไหร่ วันไหน หรือยังไงบ้าง

แล้วแต่เขาจะติดต่อมาครับ

ออฟไลน์ fishfinger

เรื่องการเมืองควรเลี่ยงตอบเลยนะผมว่า ใครคิดไงก็ปล่อยผ่านอย่าไปสนใจ

แต่มีสิ่งหนึงที่รู้คือ ถึงแม้การเมืองจะเป็นเรื่ิองละเอียดอ่อนแต่ถ้ามีปัญหา

แบนทั้ง2ฝ่ายจะดีที่สุด ผมเห็นบางเวปแบนตาม ข้างที่ mod เลือก

ขอชื่นชมคุณจิมมี่ครับ

ปล. ทานโปรตีน หรือ คาร์โบไฮเดรต แบบชง แก้ เหนื่อย + บำรุงสุขภาพได้นะคุณ J!MMY

ออฟไลน์ KinGmO

อยากดูอีกครับ พี่ Jimmy พักผ่อนเยอะ ๆ นะครับผม
Civic FB 2013

ออฟไลน์ comet1123

ก๊ะแหล่วๆดราม่ากันขนาดนี้ต้องมีไรตามมาแน่
ดีที่เข้าไปอ่านเฉยๆ แต่ก็หวิดไปเหมือนกัน
เพราะที่อ่านก็มีที่ไม่ตรงกัยบใจเราเหมือนกัน
เหอๆๆๆๆ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โชคดีที่ผมไม่ค่อยชอบเสวนาการเมืองเท่าไหร่
เลยได้แต่เข้าไปอ่าน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

เห็นแบบนี้ไม่กล้าดราม่าอีกเลย ผมจะเป็นหุ้นที่ขึ้นไปให้สูงกว่าเดิมครับพี่จิม ผมสัญญาด้วยคำพูด

"พี่เลิกเชื่อเธอไปแล้ว สัญญาด้วยคำพูด มากี่ปีกี่ปี ไม่เห็นว่าจะมีการกระทำที่ดีขึ้นเท่าไหร่เลย

เลิกพุดขอโทษซ้ำซากซะทีเถอะ รำคาญ แต่จงเริ่มลงมือทำการปรับปรุงแก้ไขตนเองซะที

และบอกแล้วใช่ไหมว่าไม่ต้องมาตอบในกระทู้นี้ อยู่เฉยๆ คันมือคันคียบอร์ดมากใช่ไหม? จะมาตอบทำไม?

ไปนอนนนนนนนนนนน!!!!!!"

ปล. ถ้า แทน ตอบกระทุ้นี้อีกครั้งเดียว พี่จะแบน แทนไปเลย เดือนนึง! โอเคนะ จบ!!!!!!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เป็นการแบน ที่สมเหตุสมผล
มีที่มาและที่ไป
และที่สำคัญ รู้ว่าพี่จิมมี่เหนื่อยมาก อาจระเบิดออกมาได้ แต่ก็ใช้คำพูดที่แบบว่า ใจเย็นมากกกกกกกกกกกกก

ไม่ต้องใช้คำรุนแรง แต่ก็ให้ความหมายได้เหมือนกัน ชอบมากครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
2 วันที่ผ่านมา รู้เลยว่าพี่เหนื่อยมาก ยังไงดูแลตัวเองด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องการเมืองนั้น ในมุมมองคือ"เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก"
และการลงโทษของพี่จิม ถือว่า"สมเหตุสมผล" เพราะกฎก็มีอยู่แล้ว
ฉะนั้นควรเคารพกฎในบอร์ดและเรื่องการเมืองไม่ควรคุย เพราะยิ่งคุยยิ่งทะเลาะกันครับ

My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เรื่องการเมืองนี่ อย่ายุ่งดีที่สุดเพราะอาจจะเสียเพื่อนได้
(ความเห็นไม่ตรงกัน ศัตรูก็เลยเกิดขึ้นอย่างที่เห็นในทุกวันนี้ละครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ด้วยความเคารพนะครับ ผมเป็นคนนึงที่อ่านบทความของคุณจิมมี่มานานมาก บอกตรง ๆ รถสองคันที่ผมซื้อล่าสุดนี่บทความและคลิปที่คุณจิมมี่ทำมีผลกับผมพอสมควร จากที่เป็นรถที่ไม่คิดจะซื้อ ถึงกับต้องกลับมาหาข้อมูลและไปทดลองจนได้เป็นเจ้าของนั่นเลย จึงอยากขอกล่าวอะไรซักนิดนึงนะครับ ถือซะว่าเป็นความเห็นอันนึงละกันครับ

ผมเข้าใจว่าคุณจิมมี่อยากคงสภาพเว็บบอร์ดนี้ให้เป็นบอร์ดที่อยู่ในอุดมคติ(อย่างน้อยก็ของคุณจิมมี่)เท่าที่จะเป็นไปได้อยู่ แต่การที่คนเราซึ่งมีแค่หนึ่งสมองสองมือจะไปรบรา ปัดกวาดเช็ดถู ข้อความจากคนทุกสารทิศ ที่มาจากทั้งความตั้งใจและความไม่ตั้งใจนั้นมันเป็นไปไม่ได้และก็ไม่ควรเป็นแบบนั้นครับ เพราะจากที่ผมอ่านมาผมว่าคุณจิมมี่เริ่มถึงขีดจำกัดทั้งร่างกายและสมองแล้ว

ในฐานะที่เป็นแฟนซึ่งเสพบทความของคุณจิมมี่มามากมายและได้ประโยชน์รวมทั้งความรื่นรมณ์จากมันมามาก ผมอยากให้คุณจิมมี่เอาหนึ่งสมองสองมือที่มีค่าไปสร้างสรรค์ผลงานดี ๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมดีกว่าจะมาทำอะไรแบบนี้ อย่างน้อยจะได้มีเวลาพักกายพักใจกันบ้าง

ส่วนเรื่องดราม่า กระทู้การเมืองในบอร์ด ส่วนตัวก็อยากให้ท่านสมาชิกทั้งหลายเพลา ๆ ลงบ้าง เพราะช่วงนี้กระทู้ดราม่ามีถี่มากจนผิดสังเกตุ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอากาศที่ร้อนทะลุ 40 องศาร์นี้รึเปล่า (ถึงจะพูดแบบนี้ก็เถอะ บางกระทู้ผมก็ยังทนไม่ไหวอยากเม้นท์แสดงความอีโก้สูงของตัวเองออกมาเหมือนกัน แต่ก็มาช้าไปบ้าง กระทู้โดนลบโดนแบนไปบ้าง หรือบางทียับยั้งชั่งใจได้บ้าง)

สุดท้ายนี้อยากเสนอว่าไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ถ้าคุณจิมมี่ยังยืนยันที่อยากจะให้เว็บมันเป็นไปตามอุดมคติต่อไปโดยที่ไม่รบกวนสังขารของตัวเองจนเกินขีดจำกัด ผมว่าคุณจิมมี่น่าจะหาคนที่ไว้ใจได้ซัก 2-3 คนมารับช่วงตรงนี้แทนซึ่งเป็นคนที่มีสิทธ์ขาดที่จะแบนสมาชิก ลบกระทู้ ล็อคกระทู้ได้ อยากให้ลองเอาวิธีนี้ไปพิจารณาดูครับ อย่างน้อยก็ได้เป็นการลองแนวทางใหม่ ๆ ผมว่าไม่เสียหาย ถ้ามันออกมาไม่เป็นอย่างที่คิดก็ค่อยหาทางคิดแก้ไขกันไปครับ ซึ่งคนที่จะสละเวลามาทำหน้าที่นี้ น่าจะต้องเป็นคนที่รักเว็บนี้มาก ๆ เข้ามาอ่านเป็นประจำอยู่แล้วและค่อนข้างจิตใจมั่นคงพอสมควรเลยล่ะ

ปล.อาจจริงจังซีเรียสไปบ้างแต่ผมมาแบบจริงใจนะครับ ปรกติไม่ค่อยทำอะไรอย่างนี้ในโลกไซเบอร์เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

เบื่อประเทศไทย ทุกอย่างโยงไปการเมืองได้หมด เช่น ราคานำ้มัน ถนน ภาษี หรือแม้กระทั่งรถ vios 2013 กระทู้พวกนี้เสี่ยงโยงการเมืองได้หมด
1ถ้าจะมีtopicพวกนี้จัดให้ไปอยู่ห้อง relax แล้วไม่ต้องแบนดีไหม ไม่เหนื่อย ไม่ต้องกลัว หรือระวัง
 2กระทู้พวกนี้สามารถลบได้เมื่อไปหน้า2
3ทุกคนออกความเห็นได้1ครั้งในกระทู้พวกนี้(คือให้ระบายแก้เครียดคนละ1ความเห็น จะได้ไม่ต้องทะเลาะกัน)ดีไหมครับ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กฏมีไว้ให้ปฏิบัติตาม ผิดก็ว่าไปตามผิด

ส่วนกระทู้สุ่มเสี่ยงแบบนี้ผมไม่เคยโพสเลย เสียว

ออฟไลน์ 6162002

ผมเห็นด้วยกับคุณ KLANG MR-S ครับ

ผมว่าไม่เสียหายนะครับ ถ้ามันไม่เวิร์คก็ยกเลิก แต่ถ้ามันเวิร์ค พี่จิมก็จะได้เหนื่อยน้อยลง ส่งผลดีต่องานด้วย

เพราะผมเชื่อว่าทุกวันนี้ต้องมีคนคิดแบบผมมั่งแหละ คือเข้ามาก็เจอแต่ดราม่า  ไอ่ที่ไม่โพส ไม่ใช่กลัวโดนแบน โดนด่าหรอกครับ แต่ขี้เกียจยุ่ง โพสไปก็เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ
ไปตอบกระทู้ห้อง Relax แทนดีกว่า คนไม่ค่อยสนใจ >_<

ออฟไลน์ ponggu52

ดูแลสุขภาพด้วยนะครับคุณ jimmy

พี่เขาทำงานหนัก เพื่อให้เราได้รับความรู้ดี ๆ ทุกวัน ไม่มีที่ไหนหรอกครับ

อยากให้ทุกคนก่อนที่จะเข้าเว็บนี้ ได้ตั้งสติก่อนครับครับ

คุณจะพิมพ์ชื่อเว็บ headlightmag.com ชื่อบอกแล้วครับ
พอเจอหน้า Home
ถ้าเป็นทางพระพุทธศาสนา หายใจเข้าว่าพุท หายใจออกว่าโธ
ถ้าที่เว็บ HLM เวลาคุณอ่านหรือพิมพ์อะไร หายใจเข้าเป็นเว็บ หายใจออกเป็นรถ

ออฟไลน์ johnlee

ถือว่าเจ้าของเวบ ทำงานเร็ว รักษามาตรฐานได้สูง นับถือๆๆๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Niceguy_C

เบื่อการเมือง

ออฟไลน์ jumpon77

ผมก็เห็นด้วยกับพีจิมมี่ครับเรืองการเมืองปล่อยมันไปคุยเรืองทีเราชอบดีกว่าเช่นรถหละครับวิจานได้ด่าได้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ใจเย็นๆครับคนไทยด้วยกัน ใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โดนกันเป็นแถวประกันตัวได้มั๊ยเนี่ย

รักษาสุขภาพบ้างนะครับหาเวลาไปชาร์ทแบตบ้างระวังจะเป็นข่าวหน้าหนึ่งนะครับ นักทดสอบรถชื่อดังหลับใน................ ยังอยากให้คุณจิมมี่อยู่คู่กับ HLM ไปนานๆ

วัยรุ่น       มีแรง มีเวลา ไม่มีเงิน
     วัยทำงาน  มีแรง ไม่มีเวลา มีเงิน
     วัยชรา     ไม่มีแรง มีเวลา มีเงิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
ทำถูกต้องแล้วคับพี่คับ ผมชอบสังผม HLM มาก เพราะเดี๋ยวนี้หาสังคมที่ค่อยช่วยเหลือเอื้ออาทรกันหายากมาแล้ว
อยากให้สังคมแบบนี้อยู่ไปอีกนานแสนนาน ไม่อยากให้ใครมาทำลาย
มีอะไรที่ผมหรือชาว HLM พอจะช่วยได้ก็ขอให้บอกนะคับ ผมมั่นใจว่าชาว HLM ทุกคนยินดีช่วยเหลือพี่เสมอคับ
ดูแลสุขภาพด้วยคับพี่  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

ดูแลสุขภาพด้วยครับคุณ jimmy
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ dht_tubes

เข้าใจและเห็นใจเจ้าของบ้านครับ เอาใจช่วยละกันนะครับ

ผมมีความเห็นนึงอยากบอกครับ

ผมเชื่อว่าทุกฝ่าย ทุกข้าง มีเหตุผลของตนเอง
ถ้าเราลองมาเปลี่ยนมุมมองเวลาเราจะคุยหรือแลกเปลี่ยนความเห็น ความคิดกัน จากเรื่อง

การเมือง ------------>>>>ให้มาเป็นเรื่อง ---------->>>>    บ้านเมือง

และก็ย้ายกันไปคุยที่ห้อง Relax room หรือสร้างห้องจับฉ่ายที่ไม่เกี่ยวกับรถไว้ให้เลยก็อาจจะช่วยได้

แล้วตั้งกฏเหล็กไปเลย ใครมาคุยกัน หรือ เถียงกันนอกเหนือห้องนั้น แบนยาวๆไป
ใครอยากเข้าห้องนั้นได้ อยากคุยได้เวลาสมัครต้องส่งหลักฐานอัตตลักษณ์มาให้เจ้าของเว๊ปให้ครบ เผื่อในกรณีที่ข้อความ ข้อเขียน สร้างปัญหาให้เจ้าของเว๊ป จะได้ตามแก้ถูกที่ ถูกตัว

การเมืองเป็นเรื่องของคนหลายกลุ่ม เรื่องผลประโยขน์ส่วนตัว

แต่เรื่องบ้านเมืองเป็นเรื่องของคนไทยทุกคนครับ ถ้าเราแยกแยะกันได้ ผมว่าเราก็คุยกันได้หมดแน่นอน

ออฟไลน์ freefall

เห็นใจคุณจิมมี่ครับผม และรับทราบกฏของ board

ออฟไลน์ apinui

หึ หึ ...

เกือบไปแล้วสิผม ...

ตอนอ่าน ก็กะตอบย้อนศรไปเหมือนกัน มีคำโต้แย้งยาวเหยียดอยู่ในหัว ....

แต่กำลังจะจิ้มตอบที่คีย์บอร์ด ไม่รู้ อะไรมาดลใจบอกให้ปิดหน้านี้ไป ..

เลยรอดตัว

ออฟไลน์ Gottinho

ผมมีเพื่อนรักในกลุ่มประมาณ 8 คน ครึ่งๆ ชอบการเมืองคนละฝั่ง แต่เวลานัดเจอกัน เราจะไม่พูดเรื่องการเมืองโดยเด็ดขาด เพราะเคยเถียงกันไม่จบมาแล้ว ทุกวันนี้เน้นเฮฮา อยากหาเรื่องถกเถียงกัน เอาแค่เรื่อง หุ้น ฟุตบอลแมนยู ลิเวอร์พูล เชลซี ก็เถียงกันไม่จบแล้วครับ