ผู้เขียน หัวข้อ: ก้านไฟเลื้ยวของรถ Benz, BMW ในไทยทำไมถึงอยู่ด้านซ้ายมือครับ  (อ่าน 10603 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
วันก่อนไปเห็นรถของ Benz กับ BMW แล้วสงสัยว่าทำไมเขาถึงออกแบบก้านไฟเลื้ยวไว้ซ้ายมือทั้งที่พวงมาลัยอยู่ขวา
อย่างที่ประเทศคนขับนั่งซ้ายอย่างอเมริกา การที่ไฟเลื้ยวอยู่ซ้ายนั้นเวลาเลื้ยวมือซ้ายจับพวงมาลัย เปิดไฟเลี้ยว มือขวาเข้าเกียร์
ของไทยเราก็ควรจะติดก้านไฟเลื้ยวไว้ขวาเพราะคนขับนั่งขวา ที่ UK เป็นแบบบ้านเราไหมครับที่ Benz, BMW วางตำแหน่งไฟเลื้ยวแบบนี้ ???

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
เหตุผลเดียวกับที่ว่าทำไม แป้นเบรคอยู่ซ้าย  คันเร่งอยู่ขวาหรือป่าวคับ  ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ RERFz

ขี้เกียจย้ายมั้งครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

สั้นๆคือ ขี้เกียจย้าย เลยกลายเป็นจุดที่ผมไม่ค่อยชอบรถยุโรปเท่าไหร่ลงทุนไปสารพัดเรื่อง แต่ดันงกกับการย้ายข้างก้านไฟเลี้ยวเนี่ยแหละ แถมยังมีคนมาบูชาซะอีกว่ารถยุโรปต้องเป็นแบบนี้แหละ ซึ่งจริงๆมันไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
Ford ก็ใช่
รถผมก็ด้วย subaru ไม่ใช่ spec asia

ออฟไลน์ Torque

สำหรับเมื่อก่อนที่เป็นเกียร์กระปุก ยุ่งยากกว่านี้
บางจังหวะถึงจุดที่จะต้องชะลอเพื่อเลี้ยวตรงทางแยก เกียร์ก็จะเปลี่ยนไฟเลี้ยวก็จะเปิด
ต้องลำดับความคิดดีๆ ยังทนขับกันได้อยู่

ปัจจุบันรถส่วนใหญ่เป็นเกียร์ออโต้แล้ว
ความจำเป็นที่จะต้องย้ายก็น่าจะน้อยลงครับ

รถญี่ปุ่นบางรุ่นที่เป็นรถพวงมาลัยขวา
แต่ก้านไฟเลี้ยวอยู่ข้างซ้ายก็เคยเจอนะครับ
Nissan Terrono II
a = F/m

ออฟไลน์ holahola66

Optra ก้อยุซ้ายนะ แต่พอ New Colorado กลายเป็นขวาแล้ว

W211 ผม ด้านขวาไม่มีก้านอะไรเลยด้วยซ้ำ ซ้ายมีก้านไฟเลี้ยว ก้อโอเคผมปรับตัวง่าย ไม่สับสนเวลาไปขับคันอื่น

แต่ขอบ่นเรื่องก้านครูสคอนโทรลหน่อยเถอะ จะเอามาไว้ใกล้ๆกันให้กดผิดอันเพื่อออ ??  ด้านขวาโล่งไม่ย้ายไปเล่าา  :P
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nyquist

cap ก็อยู่ซ้าย  :-\
ยี่ห้อเดียวกันแต่มีทั้งซ้ายทั้งขวา พี่จะเอาไงกันแน่  ;D

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ MB E-Class W124 ไฟเลี้ยวอยู่ขวานะครับ
แต่บางคันก็แปลกหน่อยเช่น Ford Ranger 3.2 ไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย
Impreza บางรุ่นอยู่ซ้าย บางรุ่นอยู่ขวา
แต่ผมเฉยๆครับ ชอบทั้งซ้ายและขวาครับ  ;D

ออฟไลน์ madboy

W126 ผมอยู่ขวาครับ

เพราะมันมาจากอังกฤษด้วยหรือปล่าวไม่แน่ใจ  ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เจอ เรนเจอร์ แล้วจะยิ่งยง  เอ้ย   ยิ่ง งง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

แล้วรถญี่ปุ่นที่ขายในอเมริกานอยู้ซ้ายไหมครับ มีใครพอทราบตรงนี้บ้าง

ส่วนรถยุโรปที่ขายในไทย ดูวุ่นว่ยมากเลย อะไรๆ ก็ไปกองฝั่งซ้ายหมดทั้ง  iDrive ไฟเลี้ยว ดีนะไม่มีเกียร์ธรรมดา
จะเสริมความวุ่นเข้าไปอีก

แต่ข้อเสียที่สำคัญเลย *อดจับมือแฟนเวลาขับรถ*

ออฟไลน์ freefall

ทำให้มีสติเวลาขับรถครับ ต้องเตือนตัวเองว่าก้านไฟเลี้ยวอยู่ซ้ายๆๆๆ

ออฟไลน์ IS2000

แล้วรถญี่ปุ่นที่ขายในอเมริกานอยู้ซ้ายไหมครับ มีใครพอทราบตรงนี้บ้าง

อยู่ซ้ายมือครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ 7777777

ผมว่ามันเยี่ยมมากสำหรับคนสูบบุหรี่

มือขวาคีบบุหรี่ มือซ้ายเปลี่ยนไฟเลี้ยว + จับพวงมาลัย

กับรถยุ่นต้องเอามือขวาเข้ามาเปลี่ยนไฟเลี้ยว จังหวะลมตีเข้ารถ ก็เละครับ  ;D

(ผมทิ้งก้นบุหรี่ในรถน้าครับ)

ออฟไลน์ seamonkey

ผมเช่า Mazda3 Chev Ford ขับที่อเมริกาไฟเลื้ยวอยู่ซ้ายมือครับ แต่พอไปเห็นรถกลุ่มนี้ที่ขายในไทยแล้วมันขัดใจครับ

สงสัยว่าพวกรถกลุ่มนี้ชอบบอกว่า engineering for best ergonomics แต่ตัวนี้มันขัดใจผมมากเลยครับ อันนี้ออกแนว engineering for cost economic

ลองนึกว่าขับรถพวก H T M แล้วต้องการจะแซงออกขวา มือขวาเราก็จะหักไปทางขวาพร้อมเปิดไฟเลื้ยว มือซ้ายก็เปลี่ยนเกียร์
แต่พอเป็น M B มือซ้ายเปิดไฟเลื้ยว มือซ้ายเปลี่ยนเกียร์ มันดูไม่ค่อย Make sense กับรถราคาสูงที่เรื่องพื้นฐานแค่นี้กลับไม่สนใจแต่ไปสนใจกับพวกระบบ Navi, x-drive, assist etc มากกว่าครับ ???

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เห็นแปลกเลย ในเมื่อรถที่ขายไม่ใช่เกียร์ธรรมดาซักรุ่น อยู่ซ้ายก็ไม่เห็นมีปัญหาย้ายให้เปลืองต้นทุนทำไม  ใช้จริงไม่เห็นมีปัญหาอะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jojokke

• Newbie
  • *
VW อยู่อยู๋ข้างซ้ายครับผม

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
ผมมองว่าเป็นมาตรฐานระหว่างรถยุโรป + รถญี่ปุ่น

ว่าก้านไฟเลี้ยวของยุโรปอยู่ซ้ายและของญี่ปุ่นจะอยู่ขวามือ

ที่บ้านผมใช้ Benz, Volvo ก้านไฟเลี้ยวก็อยู่ซ้าย และ Mazda ก้านไฟเลี้ยวก็อยู่ขวา พอขับก็แอบเปิดผิดนิดหน่อย น่าจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

ถ้ามีหลายคันหลายประเทศ สงสัยสนุกนะครับ จะเปิดไฟเลี้ยว ดันปัดน้ำฝนซะงั้น

ออฟไลน์ golf32

ที่ออส vw เกียร์ธรรมดาก็อยู่ซ้ายครับ บอกตรงๆ ยุโรปกับยี่ปุ่นเค้าสร้างรถคนละแนวครับเลี้ยวซ้ายกับเลี้ยวขวาเลย เดินกันคนละทางครับ แล้วเอาจริงๆประเทศที่พวงมาลัยขวามีน้อยกว่าซ้ายเยอะครับจะเป็นแบบนี้ก็ไม่เห็นแปลกอะไรเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ neutrino

ประเทศในยุโรป โดยมากเป็นพวงมาลัยซ้ายครับ มีไม่กี่ประเทศที่พวงมาลัยขวา และในโลกนี้ประเทศที่ใช้รถพวงมาลัยซ้ายก็มากกว่าประเทศที่ใช้พวงมาลัยขวา ชุดพวงมาลัยของรถยุโรปและรถที่อิงเทคโนฯจากยุโรปจะมีไฟเลี้ยวอยู่ซ้ายเนื่องจากประหยัดทุนในการย้ายครับ เลยยกมาทั้งกะบิเลย

y2_young

• บุคคลทั่วไป
VW อยู่ซ้ายครับ เวลาเปลี่ยนไปขับรถที่ก้านไฟเลี้ยวอยู่ขวา บางทีก็มีเผลอบ้างไปสับผิดบ้างอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปกติขับซ้าย พอเข้าประเทศที่ขับขวาก็ต้องย้ายมา แต่ไม่ย้ายพวกก้านไฟ สวิตต่างๆ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
Ford Ranger รถปีเดียวกันยังอยูคนละข้างเลยครับ

2.2 ก้านไฟเลี้ยวอยู่ขวา 3.2 ก้านอยู่ซ้าย

ปล. เมียบอกกระจกถลอกหมดเเล้ว

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ประเทศในยุโรป โดยมากเป็นพวงมาลัยซ้ายครับ มีไม่กี่ประเทศที่พวงมาลัยขวา และในโลกนี้ประเทศที่ใช้รถพวงมาลัยซ้ายก็มากกว่าประเทศที่ใช้พวงมาลัยขวา ชุดพวงมาลัยของรถยุโรปและรถที่อิงเทคโนฯจากยุโรปจะมีไฟเลี้ยวอยู่ซ้ายเนื่องจากประหยัดทุนในการย้ายครับ เลยยกมาทั้งกะบิเลย

แต่พี่ข้างบนบอกว่ารถญี่ปุ่นพอไปขายอเมริกาก็ย้ายไปซ้ายนะครับ
ผมว่าเรื่องต้นทุนล้วนๆๆๆ

ออฟไลน์ friend2929

น่าจะจริงครับ เขาไปพัฒนาด้านอื่นๆแทนไงครับส่วน"""ไอ่นี้ ไม่ต้องเปลี่ยน ดู แปลกจากรถญี่ปุ่นดี แถม ลดต้นทุนการพัฒนาส่วนนี้ด้วย""

ผมว่านี่คือแนวคิดของ วิศวกร รถ ยุโรป

ออฟไลน์ jumpon77

คีอเค้าไม่เปลียนเพราะการออกแบบมากกว่าครับยังไงแล้วรถทางยูโรปส่วนใหญ่เค้าขับทางขวาครับพอมาถึงเมีองไทยต้องเปลียนพวงมาลัยรถจากขวาเป็นซ้ายเลยพวกก้านไฟเลื้ยวไม่เปลียนจากโรงงานครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
ส่วนตัวถนัดขับรถด้วยมือขวาข้างเดียว มีปัญหาเหมือนกันครับเวลาเลี้ยวต้องจำว่าเห้ยกานเลี้ยวด้านซ้ายเล่นเอาเกร็งเหมือนกันเพราะไม่ได้ขับประจำ
  ส่วนรถก้านเลี้ยวขวาใช้นิ้วคีบขึ้นลงได้เลยสะดวกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ templeboy

ฝั่งไหนก็ได้ครับ มนุษย์เราปรับตัวได้  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี