ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้เป็นความผิดของใคร?(ไม่เกี่ยวกับรถ)  (อ่าน 4689 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
     เมื่อวาน เดินเข้าห้างฯ  จะไปซื้อตู้เย็น   เห็นยี่ห้อหนึ่ง เป็นรุ่นใหม่ดูสลากประหยัดไฟสูงสุด  กว่าทุกยี่ห้อ  ซึ่งผมกำลังใช้ของเจ้านี้อยู่ เครื่องหนึ่ง ถือว่าดีจริง พอจะซื้อ
  ...ผม...  ขอดูรุ่นนี้หน่อยครับ
   คนขาย...ผมว่าดูยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ ....
  ...ผม....  อยากใช้เครื่องนี้ครับ ประหยัดไฟดี
   คนขาย...ประหยัดเพราะเขาเติมน้ำยามาน้อย
 ....ผม...  เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ต้องได้มาตรฐาน
   คนขาย...จริง ๆ ครับ  เมื่อวานนี้ คนที่ซื้อไปก็นำมาคืน  บอกว่าไม่เย็นเลย  เสีย ครับ..
  ...ผม..เอ้า  ไม่เป็นไรครับ ...
   แล้วผมก็เข้าห้างใหม่ ไปดูรุ่นเดียวกัน ก็ได้รับคำตอบแบบเดียวกัน ก็เลยเกิดความสงสัย ...
  เปิดดูตู้เย็น.. เปิดช่องแช่แข็ง  ไปเจอ คำเตือนปิดอยู่ที่หน้าประตู..
  เขาบอกว่า หน้าร้อน  ให้เพิ่มความเย็นโดยบิดทวนเข็ม.. และ..ในฤดูหนาว..ให้บิดปุ่มปรับไปตามเข็ม(เป็นภาษาอังกฤษ มีองศาบอกด้วย)
  สรุปก็คือ เครื่องเขาเปิดปิดกลับทางกับความเคยชินที่เราใช้กัน
  พอได้ไป..คนใช้ก็เร่งตามความเคยชิน ไปทางเลข 5 -6 มันก็ไม่เย็นซิครับ.. เพราะจะเย็นต้องปรับไปทางเลข 1...
  ส่วนเจ้าคนขาย ก็คิดว่าตัวเองขายมาทุกรุ่น มันก็เป็นอย่างนี้ เร่งไป 6 แล้วยังไม่เย็น เสีย  ไม่กล้าขาย ..แต่ไม่ศึกษา
 เจ้าของแบรนด์  ก็ไม่เทรน คนขายให้เข้าใจก่อน
    ผมให้ผิดพอ ๆ กันทั้งสามส่วนครับ

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
Re: แบบนี้เป็นความผิดของใคร?(ไม่เกี่ยวกับรถ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:45:35 »
อัตราการประหยัดไฟ นี่ดูจากไหนหรอครับว่ายี่ห้อนี้ประหยัดกว่ายีั่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
Re: แบบนี้เป็นความผิดของใคร?(ไม่เกี่ยวกับรถ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:08:48 »
แสดงว่าคุณไปเจอคนPCที่ไม่ใช้ยีห้อนั้นเขาก็เผาสิครับ ทางที่ดีศึกษารุ่นที่เราจะซื้อยีห้อนั้นไปพอไปถึงถามโปรอย่างเดียว หรือยังไม่เข้าใจการทำงานก็ถามหาPCยีห้อนั้นครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:11:06 »
อัตราการประหยัดไฟ นี่ดูจากไหนหรอครับว่ายี่ห้อนี้ประหยัดกว่ายีั่ห้ออื่นๆ

ดูที่ฉลากประหยัดไฟครับ

ตอนนั้นผมไปซื้อตู้เย็น PC ก็พยายามไซโคให้ผมซื้อยี่ห้อที่เขาเชียร์ แต่ผมบอกเขาไป "ถ้าไอ้ที่ผมจะเอาไม่มีของค่อยมาว่ากัน" แต่สุดท้ายก็มีของ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:33:20 »

เครื่องใช้ไฟฟ้าจะมีฉลากประหยัดไฟเบอร์ 5
ซึ่งจะมีบอกจำนวนหน่วยต่อปี ยิ่งหน่วยน้อยยิ่งกินไฟน้อยครับ ใช้อ้างอิงได้พอสมควร
โดยเฉพาะพวกแอร์ ถ้าจะดูว่าอันใหนซดไฟกว่ากันให้ดูตรงนี้แหละครับ

รูปนี้หามาจาก Google นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 10:35:08 โดย TheRoadToHell »
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 13:27:03 »
เจอบ่อยครับ สมัยนี้ซื้ออะไรต้องหาข้อมูลทำการบ้านมาก่อน ไม่ใช่ว่าไปถามเซลล์เอาอย่างเดียว
บางมี่เซลล์ก็เข้าใจผิด หรืออาจจะเชียร์แค่สินค้าที่เค้าได้ค่าคอมเยอะเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 18:57:53 »
เซลล์ตามห้าง จะแบ่งเชียร์ตามยี่ห้อครับ พวกโลตัว power buy นี่ ถ้าสังเกตที่เสื้อกั้กของเซลล์จะมีบอกชัดเจนว่าขายยี่ห้ออะไร

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 19:32:02 »
ผมเอง ไม่ได้คิดว่าเขาเชียร์ เครื่องอื่นแล้วไม่ขายเครื่องที่ผมต้องการให้  แต่ผมเชื่อว่าเขาเข้าใจเช่นนั้นจริง ๆ              มีอย่างหรือ  เร่งให้เย็น เร่งมาเลข น้อย ลดความเย็นให้บิดไปทางเลขมาก...มันตรงกันข้ามกับเครื่องอื่น ๆ เขาครับ...ส่วนการดูการประหยัด ก็ตามที่ข้างบนอธิบายไว้ครับ  แล้วผมใช้ที่บ้านแล้วเครื่องหนึ่งแต่รุ่นก่อน  แทน ge ซึ่งเก่า และกินไฟ ส่วนเครื่องนี้ซื้อให้โรงเรียน ครับ...

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 19:06:54 »
สองปีก่อนเรียกช่างมาซ่อมตู้เย็น
ซ่อมเสร็จ ก็ไม่เสียอะไร แค่อัดน้ำยาแอร์ใหม่
แล้วช่างก็ปรับความเย็นให้ใหม่มาที่เลขน้อย(บิดทวนเข็ม).. ก็สอบถามเชิงสงสัยเพราะขัดความรู้สึก
ปรากฏว่าช่างบอกจะให้เย็นต้องบิดมาเลขน้อยครับ

ทุกวันนี้เย็นเจี๊ยบที่เลขน้อยจริงๆ
มันเป็นความรู้ใหม่แทนความเชื่อเก่าของผมไปเลย

ป.ล. ขึ้นอยู่กับแต่ละยี่ห้อด้วยรึเปล่านะ / ของผมยี่ห้อขึ้นด้วย E.....
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:12:19 »
เพิ่งเคยได้ยินเลยแฮะ เรื่องเลขน้อย

เดี๋ยวผมไปดูของตัวเองบ้างดีกว่า

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:36:34 »
ตู้ผมก็บิดทวนเข็มครับ สมัยนี้อย่าเชื่อเซลทังหมดครับ หาข้อมูลไปเองก็ครับ จะได้ไม่ถูกหลอกด้วยและได้ของตามต้องการ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!