ผู้เขียน หัวข้อ: สคบ. ปรับ-ฟ้องแพ่ง โฆษณา'ฟอร์ด เรนเจอร์ใหม่'เกินจริง  (อ่าน 21412 ครั้ง)

ออฟไลน์ eastbayboy

• Newbie
  • *
ฟอร์ดเงิบเบย
แต่ทำไมบ.โฆษณา และฟอร์ดถึงปล่อยให้หลุดออกมาได้นะครับ ซึ่งในโฆษณาก็ใส่ฟู๊ทโน้ตแล้วว่าทดสอบโดยสื่อมวลชน
 :-* ::)
http://www.thairath.co.th/content/eco/335230

http://m.youtube.com/#/watch?v=NZCJU9XBFeo&desktop_uri=%2Fwatch%3Fv%3DNZCJU9XBFeo

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ลงลิ้งค์สำหรับท่านที่ใช้คอมตั้งโตะ ใช้โน๊ตบุค

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
ดูตอนหลังๆด้านล่างมันมีเขียนว่า
"ขับขี่จริงโดยสื่อมวลชน ความเร็วเฉลี่ย70กม./ชม. เปิดแอร์ตลอดเส้นทาง รุ่น opencap 2.2l "
แต่ในเนื้อข่าว บอก 200 แรงม้า 3.2ลิตร น้ำมันถังเดียววิ่งได้กว่า 1,600 กม.
งงเลยว่าเขียนข่าวผิดหรือ สคบ. เข้าใจผิด หรือ ไม่ได้อ่าน ที่เขาเขียนไว้

แต่ในความคิดผมว่าก็คงไม่น่าจะถึงนะ ถึง2.2l ก็เหอะ

ออฟไลน์ คนกรุง

ขอย้อนหน่อยนะครับ ดีแมกซ์ก่อนโน้น "จากไหนไม่รู้ถึงปาดังเบซา น้ำมันถังเดียวยังเหลือ?" ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้น ประชาชีก็ใช้กันทั่ว แต่แล้วทีฟอร์ด กรุงเทพพัทลุง มันแปลกอย่างไร? งงกับข่าว

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
รถผม 2.2L น้ำมันเต็มถัง (80 ลิตร) ไม่เคยวิ่งได้เกิน 1,000 กิโลเมตรเลย

ขอย้อนหน่อยนะครับ ดีแมกซ์ก่อนโน้น "จากไหนไม่รู้ถึงปาดังเบซา น้ำมันถังเดียวยังเหลือ?" ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้น ประชาชีก็ใช้กันทั่ว แต่แล้วทีฟอร์ด กรุงเทพพัทลุง มันแปลกอย่างไร? งงกับข่าว

มันแปลกตรงที่ เค้าไปบอกว่า 1 ถัง วิ่งได้ 1,600 กิโลเมตร บอกว่าไปกลับกรุงเทพ-พัทลุงได้ไงครับ ไม่ใช่แค่ไปถึง แต่กลับมากรุงเทพด้วยน้ำมันถังเดียวครับ

ส่วนของอีซูซุนั่น ไปถึงครับ กรุงเทพ-ปาดังฯ ไม่ใช่ "ไป-กลับ"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
พี่โตก็เคยโดนปรับเรื่องโฆษณาเกินจริงว่าเป็น 1 ด้านความพอใจสูงสุดของผู้ใช้งานน่าจะโดนไป 1 แสนนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ คนกรุง

มันแปลกตรงที่ เค้าไปบอกว่า 1 ถัง วิ่งได้ 1,600 กิโลเมตร บอกว่าไปกลับกรุงเทพ-พัทลุงได้ไงครับ ไม่ใช่แค่ไปถึง แต่กลับมากรุงเทพด้วยน้ำมันถังเดียวครับ

ส่วนของอีซูซุนั่น ไปถึงครับ กรุงเทพ-ปาดังฯ ไม่ใช่ "ไป-กลับ"
อ่อครับ เข้าใจละ :D

ออฟไลน์ archian

ตึ่งโป๊ะ!!

ออฟไลน์ shando

โดนตั้ง50,000แน่ะ น่าสงสาร
ต่อไปนี้บริษัทรถยนต์คงไม่กล้าโฆษณาเกินจริงอีกแน่ๆ สคบ.เล่นหนักขนาดนี้55

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สงสัยว่าทำไมอีซูซุรอดตลอด
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ IncarRus

Isuzu ,,, ผมเห็นไปเป็นคาระวาน มีสื่อมวลชนไปด้วยตลอด, เค้าน่าจะมีหลักฐานพอสมควร

จริงๆ ,,, ถ้าไปพิสูจน์ แล้วได้ใกล้เคียง เค้าก็น่าจะอนุโลม
....อ้างเรื่อยเปื่อย,,, วัยทดสอบฝนตก, ลมส่งตลอด อะไรก็ว่าไป
....แต่เจ้าที่โดน,,, คงทดสอบแล้วห่างจากที่โม้ไว้อยู่มากโข

ออฟไลน์ Newhang

1600 กิโล ถ้ามันประหยัดจริงก็วิ่งถึงนะครับ  dmax ไม่ถึงเพราะถังเล็กกว่านิดนึง
แต่ 1600 กิโล ถัง80ลิตร  เท่ากับ20กิโลลิตรทำได้จริงเหรอ

dmax ได้ 22-26กิโลลิตรตามโฆษณา

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
นี่แหล่ะเหตุผลที่ผมมาพึ่งพิงที่แห่งนี้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมเดาว่าอาจจะเป็นที่ว่าในโฆษณา
ดันไประบุเป็นรุ่น 3.2L 200แรงม้า 470นิวตันเมตร
น้ำมัน 1 ถัง วิ่งได้ 1,600กม.

แต่มาทำดอกจันระบุท้ายโฆษณาทีหลังว่าเป็นรุ่น opencab 2.2L มั้งครับ
เหมือนโฆษณาคลุมเครือเลยโดน แล้วดอกจันในโฆษณายังมีแค่ * อันเดียว
ไม่ได้แยก * , ** เหมือนในโบรชัวร์ที่ปกติเราเห็นกัน
ถ้าไม่ได้ระบุในโฆษณาว่าเป็น 3.2L ก็อาจจะไม่โดนก็ได้มั้งครับ

แต่ก็ยังงงอยู่ดีว่าสคบ.เล่นที่ประเด็นไหน
ว่าทำไม่ได้จริง 1,600กม.กับ 2.2 หรือว่า ไปใส่ข้อมูล 3.2 แบบคลุมเครือกันแน่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 23:29:53 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Mike

ผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ แต่เป็น AT 4 ประตู ยกสูง ถัง 80 ลิตร ขับจากกรุงเทพ - ลำปาง และออกต่าง อำเภอ อีกครับ

รวมระยะ ทางประมาณ เกือบ 900 km เหลือ น้ำมัน ขีดกว่าๆ

อ่านจากหน้าจอ ค่า Constant 6.3/100 KM/L = 15.87 Km/L (ตอนเติมเต็มถังได้ reset ให้เป็น 0 )

พอเติมกลับแล้ว หารดูก็ใกล้เคียง น่ะครับ ประมาณ 15.23 Km/L

ถ้าถัง 80 ลิตร สิ้นเปลืองประมาณนี้ ก็จะได้ประมาณ 80 x 15.23 = 1269 Km

ผมบรรทุก นิดนึง ขับคนเดียว ลมยาง 35 (ตามสเปค บอก ECO 38 psi) ขับเร็วคงที่ 120-140 Km/h แรงแซงบ้าง

ผมว่าถ้าคนขับแบบประหยัด ไม่เกิน 90 km/h เป็น MT , Opencab , ลมยาง 38 psi อาจจะได้ 1600km/ถัง ตามโฆษณา ก็เป็นได้ 
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ grev

พี่โตก็เคยโดนปรับนะครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่าเรื่องอะไร

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
คือ ผมดูแล้ว เข้าใจว่า 200ม้า470นิวตันเมตร แล้วมี*3.2 ความหมายความว่า
แรงที่เห็น คือ แรงของรุ่น 3.2

ส่วน น้ำมัน1ถึงวิ่งได้ 1600 *2.2 คงเป็นอัตตราสิ้นเปลืองของตัว เครื่อง 2.2 ผมว่าโฆษณาหมายถึงแบบนี้มั้งครับ

เอาจริงๆ ผมอ่านตัวข่าวก็ยังงงล่ะครับว่า สคบ. เล่นประเดนไหน?  และก็นะ วิ่งที่ความเร็ว 70 km/hr. มันประหยัดได้จริงๆไหม
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
ผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ แต่เป็น AT 4 ประตู ยกสูง ถัง 80 ลิตร ขับจากกรุงเทพ - ลำปาง และออกต่าง อำเภอ อีกครับ

รวมระยะ ทางประมาณ เกือบ 900 km เหลือ น้ำมัน ขีดกว่าๆ

อ่านจากหน้าจอ ค่า Constant 6.3/100 KM/L = 15.87 Km/L (ตอนเติมเต็มถังได้ reset ให้เป็น 0 )

พอเติมกลับแล้ว หารดูก็ใกล้เคียง น่ะครับ ประมาณ 15.23 Km/L

ถ้าถัง 80 ลิตร สิ้นเปลืองประมาณนี้ ก็จะได้ประมาณ 80 x 15.23 = 1269 Km

ผมบรรทุก นิดนึง ขับคนเดียว ลมยาง 35 (ตามสเปค บอก ECO 38 psi) ขับเร็วคงที่ 120-140 Km/h แรงแซงบ้าง

ผมว่าถ้าคนขับแบบประหยัด ไม่เกิน 90 km/h เป็น MT , Opencab , ลมยาง 38 psi อาจจะได้ 1600km/ถัง ตามโฆษณา ก็เป็นได้ 

โหน้าทำได้ไงครับนั่นของผมตัวเดียวกับน้าเลย ขนาด2เดือนก่อนผมขึ้นลง กรุงเทพ-เชียงใหม่ประจำ ขับไม่เกิน120ยังได้แค่ 10-12โลลิตรเองครับ แต่เคยเห็นหลายคนบอกได้14-16ลิตร หรือมันเป็นเฉพาะบางคันหล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ 6162002

โดนตั้ง50,000แน่ะ น่าสงสาร
ต่อไปนี้บริษัทรถยนต์คงไม่กล้าโฆษณาเกินจริงอีกแน่ๆ สคบ.เล่นหนักขนาดนี้55
นั่นสิครับ  คงต้องหยุดโฆษณาซัก 2วินาที เอามาเป็นค่าปรับ

เฮ่อ...

ออฟไลน์ Mike

โหน้าทำได้ไงครับนั่นของผมตัวเดียวกับน้าเลย ขนาด2เดือนก่อนผมขึ้นลง กรุงเทพ-เชียงใหม่ประจำ ขับไม่เกิน120ยังได้แค่ 10-12โลลิตรเองครับ แต่เคยเห็นหลายคนบอกได้14-16ลิตร หรือมันเป็นเฉพาะบางคันหล่ะเนี่ย

เท้านิ่งๆ ครับ อย่าเท้าหนัก ค่อยๆเร่ง ค่อยๆไต่ความเร็ว อย่ากระชาก เห็นไฟแดงข้างหน้า ปล่อยไหลยาวๆๆๆ

จูนกันให้ติด เป็นอันหนึ่งอันเดียวกับรถ แล้วเราจะเข้าใจมัน จับจังหวะได้

ว่าแต่เรียก "น้า" แก่ไปน่ะ เพิ่ง 24 ขวบเอง  :o อิอิ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1ถัง 1,600 กิโล

320d อายเลยนะครับแหม่

;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตั้งแต่ฉันเอา Ranger มาเทสต์ ไม่มีคันไหน ทำได้ดีเกิน 800 กิโลเมตรเลยเหอะ!!!

ออฟไลน์ kan.kom

สงสัยพอน้ำมันหมดแล้วเอารถลากต่อเปล่า ขำๆนะ

ออฟไลน์ vigger

เฟียสต้า 1.5 ก็เหมือนกัน ซดจริงอะไรจริง หวังว่าพ้นรันอินแล้วจะดีขึ้นน้า ตอนนี้แดกโหดมาก

ตอนนี้แดกโหดมาก

ขำตรงนี้อยู่พักนึง แหม่ เล่นจัดเต็มไม่เซนเซอร์ซะ แต่ตรงดี  :D :D

ออฟไลน์ aoddy1

รถผม 2.2L น้ำมันเต็มถัง (80 ลิตร) ไม่เคยวิ่งได้เกิน 1,000 กิโลเมตรเลย

ของผมคันข้างๆในรูปส่วนตัวท่าน ขับ80กม./ชม. ใช้ cruise control ช่วย พยายามให้เป็นเกียร์6 ตลอดทาง แต่เกียร์ชอบเปลี่ยนมาที่เกียร์5 ได้เต็มที่ 1,160 กก. หน้าปัดบอกวิ่งได้อีก 40 กก. เติมน้ำมันกลับไป77ลิตร

ออฟไลน์ peterpat

ปรับแพงจุงตั้ง 50,000 แหนะ 555

ออฟไลน์ keamglad

น้ำมันหนึ่งถังวิ่งไปกลับ 1600 โลได้จริงครับ

น้มันหมดแถวๆ 700-800 โล  ส่วนขากลับสงสัยเค้าวิ่งแก๊ส  ;D ;D ;D 

แล้วก็มีปล ตัวเท่ามดอยู่มุมล่างจอประมาณ 0.5 วิ

ออฟไลน์ johnlee

เขาก็พูดไม่ผิดนะครับ  ถังน้ำมันมีถังเดียว ไม่ได้เพิ่มถัง
มีเพียงน้ำมัน ที่เติมเพิ่ม 55555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t