ผู้เขียน หัวข้อ: Review Nissan figaro ครั้งหนึ่งในชีวิตกับรถน่ารักๆ ไม่ธรรมดา  (อ่าน 116828 ครั้ง)

ออฟไลน์ artart

• Newbie
  • *
รีวิว ฟิกาโร่ คันเล็กๆ นี้ซักคันครับ พอดีกำลังจะไปอยู่กับเจ้าของใหม่ เขียนไว้เพื่อเตือนความทรงจำดีดี ครั้งหนึ่งที่ได้อยู่ด้วยกันมา 4 ปี คิดว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่สนใจจะสะสมหรือซื้อมันมาไว้ใช้งาน  เจ้าสังขยาคันน้อยนี้ครับ
รูปนี้ขนตาหาย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 14:26:11 โดย artart »

• Newbie
  • *
ขนาดตัวถัง ของเจ้านิสสัน ฟิกาโร่  ยาว 3,780 มิลลิเมตร กว้าง 1,630 มิลลิเมตร สูง 1,365 มิลลิเมตร ฐานล้อ 2,300 มิลลิเมตร น้ำหนัก 810 กิโลกรัม ความจุถังน้ำมัน 40 ลิตร
เครื่องยนต์นิสสัน ฟิกาโร่  MA10ET 4 สูบ SOHC 987 ซีซี ECCS พ่วง เทอร์โบชาร์จเจอร์มา ไม่มีอินเตอร์ ได้กำลัง 76 แรงม้าที่ 6,000 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 10.8 กก.-ม.ที่ 4,400 รอบ/นาที ระบบเกียร์เป็นอัตโนมัติ 8 สปีต พร้อมทริปทรอนิค ก็แย่ละครับ ถ้าเป็นแบบนั้น สรุป 3 จังหวะ ไม่มีโอเวอร์ไดร์ฟ วิ่งร้อยนึงรอบถ้าจำไม่ผิดน่าจะเกือบๆ 4000 รอบครับ น้ำมันที่ใช้ 95 เท่านั้น เคยเติมแก๊สโซฮอล์ไป แป้บเดียวได้เรื่อง สายน้ำมันบวมขาดหมดครับ ถังขนาดนี้เดิม 95 ประมาณไม่เกิน 2000 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 14:06:29 โดย artart »

• Newbie
  • *
มาดูอุปกรณ์ติดตั้งรถ ยี่สิบกว่าปีกันดีกว่าครับ ทางด้านขวาจะมีคันโยกสองอัน อันซ้ายคือยกเสาอากาศขึ้นครับ อีกอันเป็นไล่ฝ้ากระจกหลัง ทุกอันยังใช้ได้ดีครบถ้วน ไฟเตือนต่างๆ ทำงานได้หมด ไม่มีบกพร่องครับ ทางด้านซ้ายมีสวิทช์ A/C แอร์ ไฟฉุกเฉิน อยู่ ดูไปดูมาก็เหมือนมินิเหมือนกันแหะ ระบบเครื่องเสียง ซีดี พร้อมวิทยุ ที่ฟังได้แค่ 87.5-90.0 สแกนหาคลื่นอัตโนมัตินะเออ ระบบแอร์ ก็เป็นแบบธรรมดาแต่เย็นฉ่ำ ไม่เคยสร้างปัญหาใดๆ ตั้งแต่อยู่ด้วยกันมาครับ  ระบบกระจกเป็นไฟฟ้านะครับ ออโต้ลงทางฝั่งคนขับ แต่เวลาเอาขึ้นต้องค้างเอาไว้ครับ

• Newbie
  • *
มาถลกหลังคา เปิดประทุนกันบ้างครับ วิธีการเปิดก็ง่ายๆ แมนนวล กดสวิทต์ด้านล่างคอนโซล เพื่อเปิดท้ายขึ้นมาก่อนครับ จากนั้นก็ปลดล็อคหลังคา เดินไปเปิดฝาท้าย เอามือดันยก พรวดขึ้นไประวังฝาท้ายปิดลงมากระแทกกระจกหลังเป็นพอครับ เสร็จแล้วย้อนขึ้นตอน แค่นี้ครับ แต่ตั้งแต่ใช้มาเปิดนับครั้งได้ครับ ผ้าหลังคาเป็นสิ่งที่ต้องระวังครับ ดำสกปรกง่ายคอดๆ รวมไปถึงภายในมันด้วยครับ

• Newbie
  • *
หลังจากถลกหลังคาเสร็จก็จะเป็นแบบนี้ครับ
ต่อมา มาดูห้องเก็บของท้ายรถกันดีกว่าหลัง กว้างแบบไม่ต้องสืบครับ!!!

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
ขอบคุณครับ รถน่ารักมากครับ  ไม่เคยเห็นเลย

คงเป็นความทรงจำที่ดีๆ ครับ

• Newbie
  • *
ส่วนในเรื่องของอะไหล่นั้นครับ พวกกรองอากาศ กรองเบนซิน เทียบเอาได้เลยครับ มีหมดแม้กระทั่งยางแท่นเครื่องบางตัว ย้ำนะครับบางตัวหาเอาได้จากในบ้านเรานี่แหละครับ ผ้าเบรคต่างๆ หน้าดิส หนังดรัมมีของครับ ชุดซ่อมเบรคอะไรมีหมดครับ จำไม่ผิดเบิกเอาจากนิสสัน ซันนี่ B11 ครับ ส่วนโช้คนั้น ผมสั่งมาจากอังกฤษราคาที่โน่นประมาณ 8000 บาทครับ ทั้งสี่ตัวเลยครับ บู้ชปีกนกลูกยางต่างๆ เทียบได้สบายครับ แต่ที่น่ากลัวน่าจะเป็นพวกตัวถังครับ สั่งนอกอย่างเดียวครับ ที่อังกฤษมีอีกเยอะครับ ราคาไม่ค่อยแรงมากครับ เครื่องยนต์สายพานไทมิ่ง ปั้มน้ำ บ้านเรามีหมดครับ ก็จากนิสสัน ซันนี่ นี่แหละครับ ซีลเพลาขับ ซีลเกียร์มีครบ หาไม่ยากครับ เครื่องยนต์ไม่มีจุกจิก ใช้ได้สบายๆ ขับชิวๆ 12-13 โลลิตร ครับ เมืองนอกมีอัพเกรดวิทยุเป็นเล่น Mp3 ได้ด้วยครับ ลองดูซักครั้งครับ ช่วงล่างนิ่ม เกาะถนนกว่าที่คิด ไม่กระป๋องเลยครับ แล้วจะหลงรักมันครับ :D :D ไว้จะมารีวิวเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เจ้านี่ให้ดูครับ เพราะกำลังจะทำให้เจ้าของใหม่ก่อนส่งไปให้เค้าใช้ครับ
มาว่ากันอัตราเร่ง ผมคิดว่าไม่อืดครับ ไม่เคยจับเวลาเลยครับ ปล่อยมันดีกว่า ขับชิวๆ ไปครับ ขอจบรายงานเท่านี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 14:05:35 โดย artart »

ออฟไลน์ Public P

น่ารักมากครับ เป็นผมคงทำใจยากที่จะขาย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
สวย น่ารักมากครับ ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

• Newbie
  • *
ส่วนของเบาะนั่งนี่ เรียกว่านุ่มมากครับ นั่งสบายมากครับ แค่สองคนหน้านะครับ ด้านหลังไม่ต้องพูดเลยครับ ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ชอบจังครับ classic ดีจัง นี่แสดงให้เห็นว่า รถในกลุ่ม March/Almera

ถ้าเอามาใส่วัสดุดีๆ ก็น่าใช้มากๆ เหมือนรถหรูเลยครับ

ปล ขายให้คนอื่นใช่ไหมครับ และทำไมถึงขาย(อยากรู้นะครับ)

และสงสัย ผมเข้าใจว่าในสมัยก่อน K10 กับ B11 นี่มันแทบจะเ็ป็นญาติกัน พิ้นฐานเดียวกันเลย

ทำไมถึงไม่ใช้โช๊ค ของ B11 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 17:42:47 โดย jorpor...SilverG »

ออฟไลน์ jumpon77

ราคามันเท่าไรครับสวยจังเลยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Parinceo

ขอบคุณคร้าบบบ
เจ้าของกระทู้ดูแลรถดีมากๆเลยนะครับเนี่ย
เป็นผมคงตัดใจขายไม่ลง  ;D

• Newbie
  • *
ชอบจังครับ classic ดีจัง นี่แสดงให้เห็นว่า รถในกลุ่ม March/Almera

ถ้าเอามาใส่วัสดุดีๆ ก็น่าใช้มากๆ เหมือนรถหรูเลยครับ

ปล ขายให้คนอื่นใช่ไหมครับ และทำไมถึงขาย(อยากรู้นะครับ)

และสงสัย ผมเข้าใจว่าในสมัยก่อน K10 กับ B11 นี่มันแทบจะเ็ป็นญาติกัน พิ้นฐานเดียวกันเลย

ทำไมถึงไม่ใช้โช๊ค ของ B11 นะครับ
ขายเพราะไม่ได้ใช้งานเค้าเลยครับ ปีที่ผ่านมาวิ่งไป 100 กว่าโลเองครับ เสียดายเหมือนกันครับ 
ส่วนเรื่องโช้ค คู่หน้าไม่มีปัญหาครับแต่คู่หลังนีี่ใส่กันไม่ได้ครับผม คิดว่าน่าจะต่างกันครับ ผมเคยใช้ b11 ตอนเด็กๆรถของพ่อ ช่วงล่างความนุ่มนวลต่างกันคนละเรื่องครับผม

• Newbie
  • *
ราคามันเท่าไรครับสวยจังเลยครับ
ตอนนี้น่าจะอยู่ราวๆ 6แสนแล้วแต่สภาพครับ ที่ผมเปิดดูตามเว็บก่อนจะลงขายรถผมครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ สวยน่ารักมากๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โอยยยย กรี๊ดดดดดดดดด

นี่คือรถในฝันของผมอีกคันหนึ่ง

อยากขับสักครั้งจริงๆ ฮือๆๆๆๆๆๆ

morphling14

เห็นบนถนนแล้วต้องมองตาม น่ารักจริงๆ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ไม่น่าเชื่อว่ารถ 20 ปี ถ้าเปรียบเหมือนผู้หญิง เป็นอะไรที่น่ารักมากๆๆๆๆๆ
I LOVE NISSAN มากๆๆๆๆๆๆ
แต่ใช้ TOYOTA ครับผม

ออฟไลน์ kengmania

เป็นรถที่เห็นครั้งแรกก็หัวใจหวั่นไหว มือไม้สั่น น้ำลายไหล
จนวันนี้ก็ยังอ่อนระทวยกรี๊ด อยากจะได้ อยากจะเอา อยากจะเอา...(รถนะรถ)

ช่างคลาสสิคบนเทคโนโลยี่พอดีคำซะจริงเชียว
..
..น้ำลาย...ยังไหลๆอยู่เลยเนี่ย...
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Warming

• Newbie
  • *
  • รถเก่า คนแก่
มีแต่รถที่อยากได้ !!

;D ;D ;D

• Newbie
  • *
โอยยยย กรี๊ดดดดดดดดด

นี่คือรถในฝันของผมอีกคันหนึ่ง

อยากขับสักครั้งจริงๆ ฮือๆๆๆๆๆๆ
อยากจะลองขับดูมั้ยครับ คุณจิมมี่

ออฟไลน์ 6162002

แหล่มมากครับ
ทำไมออพชั่นมันดูไฮโซจังเลยอ่าคร้าบ

ทีแรกผมนึกว่าเป็นเป็นรถรุ่นใหม่ แนวๆ Mitsuoka ซะอีก (สะกดถูกป่าวหว่า)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
รถโค-ตรสวยเลยครับ น่าเสียดายที่ตัดใจขายไปนะครับ
รถอย่างนี้อนาคตคงหาซื้อยากขึ้นทุกวันๆ เพิ่งเคยเห็นภายในครั้งแรกจากรีวิวนี้เองครับ
สภาพยิ่งกว่านางฟ้าอีกครับ น่าจะเป็นรถคลาสสิคที่มีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกเยอะลำดับต้นๆเลยนะครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆนะครับ

ถ้ากำลังทรัพพร้อมอยากจะมีไว้ซักคันจัง แต่ไม่รู้ตอนนั้นราคาจะไปอยู่ที่เท่าไร?  :'(
ผมเองก็หัวใจคลาสสิคเหมือนกันครับ แต่ทรัพยังไม่เยอะ ตอนนี้มีแค่ 2 ล้อไว้ขี่เล่นไปพรางๆก่อน

ออฟไลน์ toto99

• Newbie
  • *
น่ารักมากครับ ^^

smileymee

รถน่ารักมากๆเลยครับ สภาพก็ดีมากๆด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ OhnMk

โอ้ย อยากได้มากๆๆๆๆ ทำไมตอนขายไม่กระซิบบอกกันก่อน น น น  :'(

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
สวยคลาสสิคมาก   ;)

ว่าแต่รุ่นนี้ราคาออกห้างป้ายแดงสมัยนั้นเท่าไรครับผม

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณมากครับ อยากลองนั่งสักครั้งจัง

สวยคลาสสิคมาก   ;)

ว่าแต่รุ่นนี้ราคาออกห้างป้ายแดงสมัยนั้นเท่าไรครับผม

รุ่นนี้ไม่ได้ขายอย่างเป็นทางการเมืองไทยครับ มีแต่รถจดประกอบ ไม่ก็รถนำเข้ามาเล่นๆ ของสยามกลการสมัยก่อนมั้งครับ ไม่แน่ใจ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นแล้วอยากได้เลย สวย คลาสสิก หายากจริงๆครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ