ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกรถระหว่าง Altis vs Civic vs Swift  (อ่าน 8451 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
ที่เอา Swift มาอยู่ในตัวเลือกด้วยเพราะจองปลายปีที่แล้วโดยใช้สิทธิรถคันแรกครับ กะให้แฟนใช้ไปทำงานและรับส่งลูก และกะซื้อรถ D segment อีกคัน (แต่มักจะมีโปรดีๆ ตอนตกรุ่น)
แต่มาคิดๆ แล้วอยากไปไหนไปกันทั้งครอบครัวดีกว่า อาศัยช่วงเดินทางได้พูดคุยมีกิจกรรมกับลูกๆ ด้วย เลยว่าซื้อคันเดียวน่าจะดีอีกอย่างมีรถคันเดียวประหยัดรายจ่ายกว่าเยอะ (น้องสาวพึ่งซื้อ city ไป ที่บ้านจอดรถได้ 2 คัน คันที่ 3 ต้องหน้าบ้านแน่ๆ)

พอดีช่วงนี้ทั้ง Altis และ Civic ดันจัดโปรโมชั่นล่อใจมากๆ เลยรบกวนขอคำแนะนำว่าเลือกรถอะไรดีครับ

วัตถุประสงค์
1. ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลักไปทำงาน ส่งแฟน ส่งลูกคนโตเรียนอนุบาลและคนเล็กเรียนเนอสเซอรี่ ไปต่างจังหวัดอาจจะเดือนละ 1 ครั้ง
2. ผู้ร่วมโดยสารหลักๆ คือ พ่อแม่ และลูกๆ ตัวเล็กๆ อีก 2 คน ปีหน้าว่าจะมีลูกอีกคนครับ
3. แฟนพอขับได้(ขับรถไม่ค่อยเก่ง ตัวเล็ก) ข้อนี้ทำให้ผมต้องตัด d segment ไปจริงๆ เพราะแฟนเคยขับรถแต่ ตจว. ไม่เคยขับในกรุงเทพ
และเผื่อผมติดงาน จะได้ให้แฟนขับรถกลับบ้านไปก่อน
4. เน้นคุ้มค่าคุ้มราคาและประหยัดน้ำมัน
5. บริการหลังการขายดี อะไหล่ไม่แพง ขายต่อราคาไม่ตกมาก

Altis ที่จัดหนักคงจะตกรุ่นเร็วๆ นี้ (เบาะนั่งสั่นไม่ค่อยสบายตัว ที่วางแขนขวาก็วางไม่ได้อีก)
Civic จะว่าขายไม่ดีคงไม่ใช่ เห็นวิ่งกันเกลื่อนเลยทำไมถึงจัดโปร 0% หรือว่าจะไมเนอร์เร็วๆ นี้ (วัสุดภายในไม่ค่อยดี คอนโซลเบี้ยว ปัญหาสนิมยังมีอยู่ไหม)
Swift กังวลเรื่องบริการหลังการขาย (ศูนย์, อะไหล่) และนั่งหลังไม่สบาย ช่วงนี้ลูกค้าทิ้งจองหรือไม่พร้อมรับรถกันเยอะมาก ใครพร้อมมีโอกาสได้รถเร็ว

ขอบคุณครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 18:11:22 โดย bluescorpion »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกรถระหว่าง Altis vs Civic vs Swift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 18:02:46 »
ไหนๆอยากได้ D ก็น่าจัด Accord 2.0 ไปเลยนั่งสบายแน่ๆ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกรถระหว่าง Altis vs Civic vs Swift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 18:08:53 »
Teana 2.0 ตอนนี้ลดหนักมากนะคับ
ถ้ายังไงจะเล่น civic ลองกัดฟัน กด Teana ที่กำลังจะตกรุ่น หรือ Accord ที่ตกรุ่นไปแล้วดีกว่ามั้ยคับ

ลองถามราคาดูนะคับแล้วจะตกใจ อาจจะอยากกัดฟันเล่น D-sec ไปเลยก็ได้คับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 18:11:18 »
civic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 18:14:00 »
สวิปเกรงว่าจะติดข้อ 2 กับ 5

โดยเฉพาะข้อ 2 ครับ สวิฟแถวหน้ากว้าง เลยทำให้แถวหลังแคบครับ

เป็นผมงบถึง D seg จัด Accord 2.0 EL ครับ

ได้ครบทุกข้อ เติมe85ได้อีก

ขับรถไม่เก่ง แต่ถ้าขับเรื่อยๆขับบ่อยๆก็เก่งเองครับ

แต่ถ้าเกินตัวไปหน่อยผมว่า Civic FB ก็พอครับ ขับในเมืองก็คล่องตัวพอสมควร

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 18:19:44 »
ประเด็นมันอยู่ที่ว่า

ถ้าซื้อคันเดียวเป็นรถครอบครัว ระหว่างแฟนใช้รับส่งลูก คุณไม่ต้องใช้รถใช่หรือไม่
-  ถ้าใช่ ไป Civic / Altis คันเดียว

แต่ถ้าแฟนคุณใช่รับส่งลูก แล้วคุณก็ต้องไปทำงานทุกวัน ซึ่งแยกกัน และมีความจำเป็นต้องใช้รถ
-  Swift ยังคงต้องซื้อต่อไป  ส่วนคุณก็ต้องมี Altis/Civic อีกคัน

ระหว่าง Altis กับ Civic ถ้าหากไม่แคร์เรื่องความสวยงามหรูหรา (ตรงนี้ผมมองว่า Civic สวยกว่าค่อนข้างมาก)
เน้นความคุ้มค่าอย่างเดียว เชียร์ Altis ครับ (ตัว 1.8 E85 ราคา 829k นั่นแหละ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 18:22:35 »
วัตถุประสงค์ข้อ 3 ที่ทำให้ผมไม่จัด d segment ทั้งๆ ที่สนใจ accord 2013 และ cr-v 2013

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 18:46:35 »
ถ้าครบตามเงื่อนไขทุกข้อ ผมว่า civic ดีกว่าเยอะครับ ถ้ารถนั่งไม่สบายอย่าเอาเลยครับ ปวดหลัง ทรมานจริงๆ  ผมขับ vigo อีกคันนานๆเมื่อยหลังมากมาย อีกอย่างเบาะ civic นั่งสบายมากครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 19:14:56 »
civic ครับ นั่งหลัง สบายกว่า  altis เบาะหลัง มันไม่ค่อยสบายเลยอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 19:35:23 »
Ertiga ครับ ไม่รู้เป็นไงนึกถึงแต่ตัวนี้รึผมอยากได้เนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 20:03:00 »
civic ดีครับ โปรดีรีบจอง นั่งสบายด้วย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 20:52:09 »
ผมว่าไม่ Civic ก็ Sylphy
Altis มันเก่าไปละ ส่วน Swift ก็เล็กไป

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 21:19:17 »
ไม่สนใจ pulsa บ้างหรือครับ สดๆใหม่ๆ
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 22:13:32 »
swift คับใช้อยู่

ออฟไลน์ tahcom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 23:01:33 »
Civic ครับ

มีครอบครัวเลือกรถใหญ่ไว้ก่อน

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 23:14:44 »
เรื่องขนาดรถอยู่ที่ความคล่องตัวมากกว่า   ไม่ใช่เรื่องขับได้  ขับไม่ได้หรอกครับ   

โดยเฉพาะรุ่นใหม่ๆมีกล้องมองหลังช่วยได้เยอะเรื่องการถอยจอด

น้องที่ทำงานผมซึ่งเป็นผู้ชายตัวเตี้ยมาก  สูง 145  ยังขับกระบะวีโก้ยกสูงได้เลย   ถึงแม้จะปีนขึ้น-ลง ลำบากหน่อยก็ตาม

ลองตัดสินใจให้รอบคอบอีกนิดเพื่อความสะดวกระยะยาวดีกว่าครับ

ส่วนในตัวเลือกผมยกให้ CIVIC  เพราะถึงจะมี Minor Change ออกมาในอีกไม่นาน 

แต่เราก็สามารถสับเปลี่ยนอะไหล่เราไปใส่ของ Minor Change ได้

แต่ถ้าเป็น Altis นั้นเป็น Model Change คงตกรุ่นไปถาวร   ถ้าไม่คิดมากเรื่องอนาคตก็จัด Altis ได้ครับ

ออฟไลน์ wongploy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:38:24 »
ถ้าจะเผื่อลูกอีกคนนึง เท่ากับผู้โดยสารหลักก็จะเป็น 5 คน ถ้ามองยาวๆ เล่น D segment ดีกว่าค่ะ น่าจะนั่งสบายกว่า เผื่อต้องมีพ่อกับแม่คุณไปด้วยอีก เรื่องกลัวพี่ผู้หญิงจะขับไม่ได้ ไม่น่าจะเป็นปัญหามากนะคะ เนื่องจากยิ่งรถราคาแพงขึ้น ฟังก์ชันก็จะยิ่งดีขึ้น เช่น มีกล้องหลัง ก็จะช่วยเวลาถอยจอดได้เยอะค่ะ จะขอยกตัวอย่างสำหรับตัวเอง ระหว่าง EX และ H-1 โดยส่วนตัวคิดว่า H-1 ขับและถอยจอดง่ายกว่า EX อาจจะเป็นเพราะ H-1 หน้าสั้นและมีกล้องหลังอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 01:25:31 »
suzuki ertigo
chev  spin 
honda freed

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 08:13:31 »
มีลูก มีครอบครัว
เอา Civic ดีมั้ยครับ
เป็นผม ผมตัด Swift ออกเลย
อัลติสเห็นว่าจะตกรุ่นแล้ว ถ้ามีความคิดนี้อยู่ในหัว ซื้อมาก็กังวลเปล่าๆครับ

ซีวิคโปรโมชั่นช่วงนี้น่าสนใจมากๆ

ใจจริงอยากแนะนำ CRV 2.0 รุ่นล่างสุดมากกว่า
ช่วงความยาวไม่ยาวมาก มั่นคงพอๆกับ D Segment
ได้ความอเนกประสงค์ด้วย น่าจะเหมาะกับคนมีครอบครัวนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:06:36 »
ส่วนใหญ่ทุกท่านแนะนำ civic รองลงมา d segment
เช้านี้ปรากฏว่า ฮอนด้า ลิสซิ่ง ถอด civic 2013 0% ออกสักแล้วทั้งๆ ที่ยังไม่ถึง 31 มีนาคม ช่างทำไปได้
เหลือแต่ civic 2012 ซึ่งผมตัดทิ้งแต่แรก อาจจะเพราะเคยอ่านเจอปัญหาสนิมที่เป็นกันหลายคัน ทำให้ผมยังข้องใจอยู่และไม่กล้า

http://hondaleasing.co.th/th/news-promotions/promotion/promotion_detail.php?Id=22