ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki ความทนทาน และคุณภาพศูนย์บริการ เป็นเช่นไรครับ  (อ่าน 3858 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
Suzuki ความทนทาน และคุณภาพศูนย์บริการ เป็นเช่นไรครับ

เนื่องจากครอบครัวผมได้จองรถรุ่น ertiga ไว้ โดยไม่ได้นัดหมายกันมาก่อน  จากนั้นก็เกิดคำถามขึ้นว่ารถยนต์ของ suzuki มีความทนทานในการใช้งานระยะยาวแค่ไหน
และศูนย์บริการมีคุณภาพเป็นเช่นไร  ใครเคยเข้า 0 ของ Suzuki มีราคาค่าใช้จ่ายแตกต่างจากเจ้าตลาดซักเพียงไรครับ

หากโดยรวมแล้วไม่น่าไว้ใจ ก็จะได้ถอนจอง และหันเป้าหมายอื่นครับ จะออกรถทั้งทีคิดมากและคิดนานครับ ไม่อยากมาปวดหัวทีหลังหากเจอปัญหากับ 0 บริการ แต่ถ้ารถดี และ 0 ไว้ใจได้ก็จะได้รอรับรถแบบสบายใจครับ

ขอบคุณที่ชี้แนะ

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
ตอบในฐานะที่ใช้ Suzuki Swift

-เรื่ืองความทนทาน คันเก่าผมใช้ Toyota Vios มาประมาณ 10 ปี
 เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Swift เกือบๆปี เรื่องความทนทาน อาจจะยังตอบไม่ได้
 แต่ก่อนซื้อ ผมก็มั่นใจในระดับหนึ่ง เพราะเสียงคนทัดทานเยอะ

-เรื่องศูนย์บริการ บ้านผมใกล้ศูนย์ iTOA ชลบุรี ศูนย์นี้บริการดีกว่าศูนย์โตโยต้าซะอีก
 ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย ตอนนี้ยังฟรีค่าแรงอยู่ ผมเข้าศูนย์ครั้งนึง เสียเงินพันเศษๆ

โดยรวมๆถ้าไม่ติดเรื่องแบรนด์จ้าวตลาด ผมพอใจมากเลยทีเดียว

ปล. Suzuki Ertiga ผมก็ชอบครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
บ้านผมเคยใช้ แคริเบียน

จำได้ว่ามันทนทานมาก ขนาดให้่น้าไป ไม่เคยดูแลรักษาเลยยังทนครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
   สำหรับผมเองคงต้องรอให้สวิฟท์อีโคพ้น5ปีไปก่อน น่าจะบอกได้เกือบทุกอย่าง

ไม่นับรวมรถอุบัติเหตุที่ต้องเคลมอะไหล่กันก่อนถึงอายุ   รถ5ปีคงจะเริ่มได้ซ่อมกันเรื่อยๆ

เรื่องความทนทานตัวรถก็จะแสดงออกมา เรื่องอะไหล่+การบริการก็จะเริ่มถูกใช้มากขึ้น

ถ้าทุกอย่างไปได้ดี ผมว่าซูซูกิจะเป็นอะไรที่น่าเล่นมาก  เพราะตัวรถเองก็แทบจะดีสุดๆแล้วในคลาสเดียวกันครับ

ออฟไลน์ focus man

suzuki carry + LPG

วิ่งมาแสนกว่าโลแล้วครับ ยังไม่เคยล้มหมอนนอนเสื่อชนิดที่ต้องแอดมิทที่ศูนย์เลย
ตอนนี้เลยไปสอยมาอีกคัน เพื่อแบ่งเบาภาระของมัน คันที่สองนี่ปีกว่า ก็ปาไป 6 หมื่นโลแล้วครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
แคริเบียน ได้ข่าวว่าอึดมากครับ
แต่จะเอามาเทียบกับตอนนี้คงตอบยาก เพราะมันผ่านมาเป็นสิบปีแล้ว

ออฟไลน์ edward_jong

แครี่ ใส่แอลพีจี ของบ้านผมสองคันส่งของมาทั่วไทย เกินสองแสนโลแล้ว ยังไปได้ ขนาดบรรทุกเกือบสองตันตลอด  แต่ต้องดูแลถึงใจ ตามระยะทางของมันด้วยนะครับ  อะไหล่ก็แพงกว่าปิคอัยหน่อย
วิ่งได้ไม่เกิน 100 กม/ชม ก็เป็นข้อดีที่ปลอดภัยต่อทรัพย์สินและชีวิตคนขับด้วย

ออฟไลน์ wittymazdaFC

( คำเดียวสุดยอด )   ใช้เลย ศูนย์ บริการในไทย กำลังไป ในทางที่ดีมากมาก ครับ  ยังมี ข้อดีอีกหลายข้อ ของรถ ค่ายนี้ เช่น ( เก้าอี้นั่ง )  ไปหาข้อมูลเอาเองนะ อิอิ  ;D
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด