ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องฟอกอากาศในรถ สามารถกำจัดกลิ่นได้มั้ยครับ  (อ่าน 6082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
ขอเท้าความก่อนนะครับ พอดีพ่อผมเค้าเพิ่งได้เปลี่ยนคนขับรถใหม่ นิสัยน้าแกดี ตรงต่อเวลา เรียบร้อย เอาเป็นว่าทั้งบ้านยอมรับแกหมด แต่ติดอยู่อย่างเดียว แกตัวเหม็นมากครับ แล้วแกชอบสูบบุหรี่ก่อนขึ้นรถ ทำให้พ่อผมเวียนหัวทนไม่ไหว ไม่อยากไล่แก่ออกครับ แต่อยากหาทางแก้ไข จะให้สารส้มแกไปทาเต่าก็ยังไงอยู่ :D แถมเรื่องสูบบุหรี่ไม่รู้จะทำไงอีก เลยอยากหาเครื่องฟอกอากาศมาติดในรถ มันพอจะช่วยได้มั้ยครับ แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำมั้ย

ป.ล. รถนิสสันเทียน่านะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองดูยี่ห้อชาร์ปครับ เพราะขนาดพอๆกับถ้วยน้ำใส่ในที่วางแก้วน้ำได้พอดี

และ ลองหาถ่านไม้ใส่ไว้ในรถครับ จะช่วยดูดกลิ่นได้

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
เรื่องสูบบุหรี่ต้องคุยครับ อ้างว่าทางเดินหายใจไม่ค่อยดี หอบ อะไรก็ว่าไป ให้เค้าไปสูบตอนอื่น

ส่วนเรื่องกลิ่นตัว ถ้าอยากให้หายจริงๆก็ต้องแก้ที่ต้นเหตุครับ เครื่องฟอกอากาศ หรือ ถ่านดูดกลิ่นอะไรก็ตาม มันใช้ได้ระยะยาวครับ ถ้ามันมีแหล่งกำเนิดกลิ่นยังไงมันก็มีกลิ่นนะขณะนั้นๆครับ แค่ช่วยไม่ให้กลิ่นติดรถได้ อะไรประมาณนั้นแหละครับ
อาจจะเอาน้ำหอมปรับอากาศน่าจะช่วยได้มากกว่า ใช้คู่กับพวกเครื่องฟอกเนี่ยแหละครับ เพราะถ้าไม่ใช้ กลิ่นที่ปรับอากาศเราเองนั่นแหละจะเข้าไปติดในแอร์ คราวนี้หละ เหม็นทุกอย่างครับ  ;D
ทางที่ดีคงต้องคุย ไม่ก็.....ต้องทน แหละครับ  ;)

ออฟไลน์ toonze

ใช้ชาร์ปอยู่ครับokในระดับนึงครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าเอาไม่อยู่หรอกครับ แก้ที่ต้นเหตุดีกว่า มันไม่รุนแรงแล้วค่อยมาหาพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่รู้ว่ากำจัดได้หรือป่าว แต่เวลาเปิดจะมีกลิ่มหอมออกมา มันจะหักกันได้ไหมอ่ะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เราเป็นนายจ้าง เขาเป็นลูกจ้าง
คงไม่เหนือบ่ากว่าแรง ที่จะบอกให้ไปปรับเปลี่ยนพฤติกรรมมั้งครับ
ออกกฏห้ามสูบบุหรี่ก่อนขับรถ และให้ดูแลความสะอาดตัวเองดีๆ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
เห็นด้วยครับ ลองคุยกันก่อนค่อยๆ ปรับตัวกันไปครับ
ใส่น้ำหอม กลิ่นมันอาจจะผสมกันเวียนหัวยิ่งกว่าเดิมนะครับ
ปล. เครื่องฟอกอากาศธรรมดา คิดว่าช่วยไม่ได้ แต่ถ้ารุ่นที่บอกชาร์ป หรือเด็นโซ๋ที่มี plasma cluster ช่วยลดกลิ่นได้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

เอาไม่อยู่แน่ครับ 
เมื่อวานเจอคนกลิ่นตัวแรงในโรงหนัง รัศมี5เมตรถึงสบายๆ ขนาดว่านั่งห่างมาก เลยเพิ่งนั่งคิดเหมือนกันว่าถ้าเราฉีดน้ำหอม รัศมีความหอมไม่ถึง5เมตรแน่ๆ

ส่วนของชาป ผมว่ามันช่วยไม่ทัน  กลิ่นพวกนี้มันติดรถแต่ใช้เวลา ไม่ได้ช่วยแบบปัจจุบันทันด่วน

แนะนำว่าคุยดู แต่กลิ่นตัวแรงเนี่ยของแก้ยาก  ถ้าไม่ไหวจริงๆซื้อรถตู้กั้นห้องโดยสารไปเลย

ออฟไลน์ HYDE--

ลองเจรจาให้เปลี่ยนพฤติกรรมดูครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก้คงต้องซื้อ เสปรย์ดับกลิ่นตัว เสปรย์ดับกลิ่นปาก
เสปรย์ดับกลิ่นในรถ แทน ครับ แล้วก้หมั่นเปิดกระจกระบายบ่อยๆ
ถ้าจะติดจริงๆ ผมเห็นพี่ท่านนึง ถึงกับเอาเครื่องฟอกอากาศที่ใช้ในบ้าน มาดัดแปลงปลั้กต่อในรถ แต่มันก้จะเกะกะมาก
แต่ได้อากาศสะอาดแน่นอน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลองคุยดูครับ ซื้อที่ดับกลิ้นให้แกใช้ก็ได้

ส่วนเรื่องสูบบุหรี่ก่อนขึ้นรถ ก็บอกแกครับ

คุยกันดีกว่า จะได้เข้าใจกันครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
ผมใช้ตัวนี้ครับ http://medklinn.com/th/index.php?page=asensautov1
เข้ารถประมาณ 10-15 นาที จะรู้สึกว่าสดชื่นครับ ไม่มีกลิ่นรบกวน
ที่ลองตัวนี้เพราะเล็กดี มันไม่ได้ฟอกอากาศ แต่ทำให้สะอาดเท่านั้นเอง
แต่อย่าลืมแก้ที่ต้นเหตุด้วยนะครับ