ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องคืนภาษีหนึ่งแสนบาทครับ  (อ่าน 2591 ครั้ง)

ออฟไลน์ s_bean

• Newbie
  • *
รบกวนผู้รู้ และผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

น้องสาวได้ซื้อรถ และรับรถตอนเดือนเมษาครับ แต่ไม่ได้ยื่นเอกสารคืนภาษีในเดือนนั้น เพราะเซลบอกจะทำเรื่องให้ แต่ไม่นานเซลคนนั้นก็ลาออก เรื่องก็เลยไม่ได้ดำเนินต่อ จนมาถึงเดือนตุลา จึงได้ทำเรื่องยื่นเข้าไปเองครับ

1. อยากสอบถามว่า ทางภาษีจะดูในวันที่ได้รับรถ หรือวันที่ยื่นครับ?
2. จะมีจดหมายแจ้งมาให้ทราบมั้ยครับ หรือสามารถตรวจสอบรายชื่อผู้ที่ได้รับเงินคืนภาษีได้ที่ไหนครับ?
3. จะได้รับเงินคืนในรูปแบบไหนบ้างครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องคืนภาษีหนึ่งแสนบาทครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:47:35 »
รบกวนผู้รู้ และผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

น้องสาวได้ซื้อรถ และรับรถตอนเดือนเมษาครับ แต่ไม่ได้ยื่นเอกสารคืนภาษีในเดือนนั้น เพราะเซลบอกจะทำเรื่องให้ แต่ไม่นานเซลคนนั้นก็ลาออก เรื่องก็เลยไม่ได้ดำเนินต่อ จนมาถึงเดือนตุลา จึงได้ทำเรื่องยื่นเข้าไปเองครับ

1. อยากสอบถามว่า ทางภาษีจะดูในวันที่ได้รับรถ หรือวันที่ยื่นครับ?
2. จะมีจดหมายแจ้งมาให้ทราบมั้ยครับ หรือสามารถตรวจสอบรายชื่อผู้ที่ได้รับเงินคืนภาษีได้ที่ไหนครับ?
3. จะได้รับเงินคืนในรูปแบบไหนบ้างครับ?

ขอบคุณครับ
เคยอ่านเจอว่า เขาโอนเข้าบัญชีให้เลยค่ะ
แล้วมีข้อความแจ้ง

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องคืนภาษีหนึ่งแสนบาทครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:59:46 »
เงินจะได้รับโดยโอนเข้าบัญชี และนับจากวันรับรถครับ 1 ปี รายละเอียดรอผู้รู้อีกที ตอนนี้ลุ้นอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ s_bean

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 12:03:18 »
เงินจะได้รับโดยโอนเข้าบัญชี และนับจากวันรับรถครับ 1 ปี รายละเอียดรอผู้รู้อีกที ตอนนี้ลุ้นอยู่เหมือนกันครับ

อาจจะไม่ใช่รึป่าวครับ เพราะแฟนผมซื้อรถก่อนตั้งแต่ ธันวา 2011 คือตอนที่เพิ่งเริ่มนโยบายแสนนึงแรกๆ แต่เพิ่งมายื่นเอกสารตอน พฤศจิกา 2012 ปัจจุบันยังไม่มีการติดต่อ หรือเงินโอนเลยครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยแจงด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 12:09:57 »
1. ผมรับรถเดือนมีนาคม

รอป้ายขาวหลายเดือน และพอได้ป้ายขาว ได้เล่ม ไปยื่นเรื่องเดือนกันยายน

เค้าบอกว่า เงินจะได้ เดือนกันยายน อีกหนึ่งปีข้างหน้า

2. SMS เข้ามือถือ ว่าเงินเข้าแล้ว ( จากหลายท่านบอกในเวปไซต์ต่างๆ)
   ตรวจสอบรายชื่อได้ที่เวปยื่นเรื่องภาษีแหละครับ แต่ต้องสมัครเป็นสมาชิกก่อน

3. โอนเงินเข้าบัญชีัครับ  ( จากหลายท่านบอกในเวปไซต์ต่างๆ)

ออฟไลน์ be_worldnext

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 12:35:16 »
ผมซื้อ vios เดือน กพ 2012 ครับ แต่กว่าจะได้ทะเบียนก็ มิถุนายน 2012 แต่เค้าจะนับวันที่เรารับรถครับ ^^

พอประมาณวันที่ 20 กพ 2013 จะมี sms แข้งมาว่าเงิน 1 แสนจะโอนมาวันที่ 5 มีนาคม 2013 ครับ พอถึงวันที่ 5 ก็โอนมาเลยครับ 8.00 น. ได้รับเรียบร้อยถูกต้องไม่มีปัญหาอะไรครับผม ^^

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:52:55 »
1. ผมรับรถเดือนมีนาคม
รอป้ายขาวหลายเดือน และพอได้ป้ายขาว ได้เล่ม ไปยื่นเรื่องเดือนกันยายน

เค้าบอกว่า เงินจะได้ เดือนกันยายน อีกหนึ่งปีข้างหน้า

2. SMS เข้ามือถือ ว่าเงินเข้าแล้ว ( จากหลายท่านบอกในเวปไซต์ต่างๆ)
   ตรวจสอบรายชื่อได้ที่เวปยื่นเรื่องภาษีแหละครับ แต่ต้องสมัครเป็นสมาชิกก่อน

3. โอนเงินเข้าบัญชีัครับ  ( จากหลายท่านบอกในเวปไซต์ต่างๆ)

ถ้ารับรถเดือนมีนาคมก็ต้องได้เงินเดือนเมษายนที่จะถึงนี้เหมือนผมเลยครับ ไม่ใช่กันยาหรอกครับเพราะเขานับวันได้รับรถไม่ใช่วันจดทะเบยีนครับ ยังไงก็รอวันที่ 5 เมษานี้นะครับผม อิอิ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 18:51:37 »
1 ของผมรับรถ พฤษภา ได้ป้าย ตุลา ไปยื่น พฤศจิกา จนท แจ้งว่าจะได้รับเงิน เมื่อถึงเดือนพฤษา คือครอบครองรถแล้วครบ 1 ปีเป็นต้นไป

จนท ได้ยำคำว่า เป็นต้นไป เพราะ อาจจะหลังครอบครอง ครบ 1 ปี ไป 1 2 3 4 เดือน หรือ 10 ปี ก็ถือว่าเป็นต้นไปเช่นกัน

2 ตอนยื่นเอกสารจะมีเอกสารให้เราอันนั้นละที่บอกว่าเราได้ยื่นเอกสารครบแล้วนะ และ มีสิทธิได้ คืนภาษีเมื่อครอบครองรถครบ 1 ปีนะ ไม่ต้องไปเช็คที่ไหนเลย

3 เงินเข้าเต็มจำนวนและมี sms แจ้งมาที่เบอร์มือถือ (อันนี้ จนท ตอนยื่นเค้าบอกมา)