ผู้เขียน หัวข้อ: หลากข้อสงสัยหลังไปเดิน MTS  (อ่าน 4571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
หลากข้อสงสัยหลังไปเดิน MTS
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 12:54:50 »
หลังจากผมไปเดินดูรถใน MTS ผมเกิดข้อสงสัยหลายๆอย่างเลยอยากสอบถามเป็นข้อๆดังนี้

1. Ford ECOSPORT มันเป็นรถในตลาดไหนครับผมมองดูขนาดแล้ว(ขึ้นไปดูบนเเท่น)มันใหญ่กว่า Fiesta ไม่มากมีความรู้สึกว่ามันคือ Fiesta ยกสูกเท่านั้นเค้าเอามาเเข่งกับ SX4 หรอครับหรือจะเเข่งกับ Spin , Ertiga แต่ดูเเล้วก็ไม่น่าใช่ เลยงงๆดูเหมือนเป้าหมายการทำตลาดไม่ชัดเจนเลย

2. ผมเองเล็งรถ 7 ที่นั่งเล็กๆไว้สองคันก็คือ Spin , Ertiga (ขอตัดพี่โตกับฟรีตทิ้งเพราะเรื่องราคาที่ไม่ค่อยคุ้ม) เเต่เลือกไม่ได้เพราะ
                           Spin ห้องโดยสารดีกว่าแต่ไม่ชอบรูปทรง+ที่จับประตู และมีรุ่นเดียว
                           Ertiga ไม่ชอบภายในมันเเคบกว่า เเต่เรื่องอื่นโอหมด
    ช่วยผมเลือกหน่อยครับ

3. ผมเดินดู VIOS ใหม่สวยมากแต่พอดูเครื่องเเล้วมันคือเครื่องเดิมหรือเปล่าครับ/ถ้าเป็นเครื่องเดิมทำไหมราคามันขึ้นละครับ

4. ตอนนี้ HONDA กั้กรถไว้ให้กับ HONDA MODULO หรอครับเห็นว่าถ้าซื้อ Modulo จะได้รถเลยภายใน 10 วันไม่ต้องรอ เช่น CITY

5.  Titan ที่เป็นรถโชว์บนเวทีนี้คือ Titan รุ่นใหม่ใช่ไหมครับ/ขนาด/มิติตัวถัง/กระจกหน้าหลัง

6. พวก Sell Benz นี้ส่วนมากหยิ่งหรอครับ ผมไปจอง A250 ไม่ยอมมีใครคุยด้วยเลยคุยเเค่ผ่านๆ ส่วนมากเดินไปเทคเเคร์พวกใส่สูทห้อยป้ายกันหมด

7. CX-5 กับ ALL NEW CR-V นี้อันไหนมันดีกว่ากัน/ขนาดเเละความสบายภายในห้องโดยสาร ครับถาม Sell ทั้งสองค่ายบลั๊ฟกันฝุ่นตลบเลย

ขอบคุณมา ณ.  ที่นี้ด้วยครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 13:09:44 โดย Adamas »
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: หลากข้อสงสัยหลังไปเดิน MTS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 13:13:53 »
1.ยังถือว่าเป็นเซกเมนต์เดียวกับ SX4 ได้อยู่ครับ ถือว่าเป็น Mini SUV เช่นกัน ขนาดอาจจะไม่เท่ากัน แต่ถือว่าเป็น mini ทั้งคู่ครับ ตลาดน่าจะวัยรุ่น ไม่ก็คนที่ต้องการรถ SUV แต่ไม่เอาขนาดพวก CRV อะไรประมาณนั้นแหละครับ น่าจะเป็นตลาดค่อนข้างใหม่สำหรับเรา

2. ถ้า 7คน นั้ง ertiga สบายแล้วก็จัดเลยครับ แต่ถ้านั่งไม่สบายคงต้องยอมเอา spin แหละครับ ถ้ารถครอบครัว นั่งให้สบายดีที่สุดครับ

3. เครื่องเดิม เกียร์เดิมครับ  ที่ขึ้นราคานี่ก็เพราะเป็นรุ่นใหม่?? ข้างในอาจจะใช้วัสดุที่ต้นทุนสูงขึ้น ใส่พวกแอร์แบกมาเพิ่มล่ะมั้งครับ

6. ใช่ครับ ผมไปเดิน ไม่ได้จะไปซื้อหรอก แต่ถามแล้วไม่มีใครสนใจเเลย แย่มากๆครับ ไล่ให้ไปหยิบโบรชัวร์ที่เคาท์เตอร์อย่างเดียว BMW ก็ไม่ค่อยสนใจ แต่ถ้าถามก็ตอบโอเคครับ ยังไม่น่าเกลียดเท่า เบนซ์ แล้วพอดีเจอเซลล์ที่ที่บ้านไปออก F10 กับ F30 ไว้ เลยสบายเลย ;D
ที่ผมชอบคือ เซลล์ของ porsche ครับ เข้ามาตอบ แนะนำอย่างดี พี่โต พี่ฮอน เค้าลูกค้าเยอะครับ ไม่มาง้อนักศึกษาอย่างผมหรอก

4,5 ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
Re: หลากข้อสงสัยหลังไปเดิน MTS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 13:16:55 »
ปกติ ของเบนซ์ ส่วน bmw นี่แทบอุ้ม
แล้วตกลงจองรึยังครับ a250 อยากรู้ว่า จองตอนนี้ รับรถเมื่อไหร่
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 13:31:19 »
1.ยังถือว่าเป็นเซกเมนต์เดียวกับ SX4 ได้อยู่ครับ ถือว่าเป็น Mini SUV เช่นกัน ขนาดอาจจะไม่เท่ากัน แต่ถือว่าเป็น mini ทั้งคู่ครับ ตลาดน่าจะวัยรุ่น ไม่ก็คนที่ต้องการรถ SUV แต่ไม่เอาขนาดพวก CRV อะไรประมาณนั้นแหละครับ น่าจะเป็นตลาดค่อนข้างใหม่สำหรับเรา

2. ถ้า 7คน นั้ง ertiga สบายแล้วก็จัดเลยครับ แต่ถ้านั่งไม่สบายคงต้องยอมเอา spin แหละครับ ถ้ารถครอบครัว นั่งให้สบายดีที่สุดครับ

3. เครื่องเดิม เกียร์เดิมครับ  ที่ขึ้นราคานี่ก็เพราะเป็นรุ่นใหม่?? ข้างในอาจจะใช้วัสดุที่ต้นทุนสูงขึ้น ใส่พวกแอร์แบกมาเพิ่มล่ะมั้งครับ

6. ใช่ครับ ผมไปเดิน ไม่ได้จะไปซื้อหรอก แต่ถามแล้วไม่มีใครสนใจเเลย แย่มากๆครับ ไล่ให้ไปหยิบโบรชัวร์ที่เคาท์เตอร์อย่างเดียว BMW ก็ไม่ค่อยสนใจ แต่ถ้าถามก็ตอบโอเคครับ ยังไม่น่าเกลียดเท่า เบนซ์ แล้วพอดีเจอเซลล์ที่ที่บ้านไปออก F10 กับ F30 ไว้ เลยสบายเลย ;D
ที่ผมชอบคือ เซลล์ของ porsche ครับ เข้ามาตอบ แนะนำอย่างดี พี่โต พี่ฮอน เค้าลูกค้าเยอะครับ ไม่มาง้อนักศึกษาอย่างผมหรอก

4,5 ไม่ทราบครับ
เซลล์ของ porsche กับ jaguar ที่มาจากAASนี่เทคแคร์ดี ผมแต่งตัวธรรมดาเสื้อยืด เกงยีน เค้าก็เข้ามาคุยดีมีส่งโบร์ชัว และ โปรโมชั่นมาให้อยู่บ่อยๆ เสียอย่างเดียวไม่มีเงินซื้อ :D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 13:44:29 »
ตอบข้อ 2
Spin 762,000
Ertiga 689,000

ต่างกัน 73,000 บาท

ผมไปนั่ง Spin แล้วไม่ซื้อแน่นอนครับ เบาะแข็งมาก
วัสดุเบาะก็ยังไงไม่รู้ สากๆไปหมด

ไปนั่ง Ertiga แล้วเบาะนุ่ม วัสดุเบาะดีกว่าเห็นๆ
ผมว่าซื้อรถประเภทนี้น่าจะเน้นนั่งนะครับ
แต่เห็นด้วยว่า Spin โปร่งกว่า Ertiga นิดนึง แต่อย่างอื่นไม่ผ่านเลยครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:05:06 »
1.มันคือfiestaยกสูงนั่นแหละครับ เป็นb-seg suv
2.ไม่เคยเห็นตัวจริง ไม่ขอตอบครับ
3.ถึงเครื่อง เกียร์เดิม แต่รูปลักษณ์ภายนอกภายในเปลี่ยนไปเยอะมากนะครับ กำจัดจุดอ่อนสำคัญของโตโยต้าไปได้อย่างนึงเลย(แต่ออปชั่นยังงกเหมือนเดิม) แถมรุ่นนี้ขนาดรมดำเฉยๆยังขึ้นราคาเลยครับ นับประสาอะไรกับmodelchange
4.ดีลเลอร์ฮอนด้าชอบบังคับซื้อของแถมครับ เพื่อนผมก็โดน
5.ไม่รุจักครับ
6.ผมว่าไม่นะครับ ตอนนั้นผมหน้าเด็กๆแต่งตัวธรรมดาเดินเข้าไปเค้าก้มาคุยดีนะครับ ไปดูa-classเหมือนกัน
7.ว่ากันว่าcrvใหญ่กว่านะครับ cx5จะประมาณsubaru xv

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:51:17 »
ข้ออื่นไม่รู้อ่ะครับ แต่ตอบข้อ 6 แล้วกัน
อย่าว่าแต่ motor show เลยครับ เดินเข้า showroom ก็แบบนี้ครับ ปรับปรุงด่วน ผมไปมา 3 showroom แบบเดียวกันเป๊ะ

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 15:38:42 »
ขอบคุณ คุณ Parinceo  localgame MoO Cnoe shando

คุณ จัม เค้าบอกได้ช่วง พค-มิย ครับไม่เกินนี้

คุณ  เห็นด้วยกับ almondba เลยครับไม่ค่อยบริการเลยดีนะที่ ผจก เค้าเห็นเดินมาคุยก่อนไม่งั้นผมคงไป NK เเน่
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 17:55:46 »
1.เฟียสต้ายกสูงแหละครับ แต่ผมเรียกไม่ถูก sub b seg , b seg suv ไม่แน่ใจครับ
2.ผมว่ามันสวยทั้งคู่นะ แต่ Spin ผมว่าภายในดีกว่า แต่ยังไม่เคยลองนั่งทั้งคู่
Ertiga จะออกแนวหรู Spin เส้นสายดูคมดี สไตล์ chev เลย แต่งดุๆเรสซิ่งๆ สวยเลย
3.เครื่องเดิมเกียร์เดิม แต่เปลี่ยนโฉมไงครับเลยขึ้นราคา มีลูกแก้วให้ด้วย ปุ่มสตาร์ทอีก สำหรับท็อปนะ
อีกอย่างตัวรถสวยขึ้นมากๆเลยครับ สำหรับราคานี้ผมว่าก็โอเคแล้วสำหรับราคานี้

4 5 ไม่ทราบฮะ

6.สำหรับผมนะ ผมชอบแต่งตัวบ้านๆไปไม่ก็บางทีก็ชุด นศ ทุกแบรนด์ครับ แม้แต่ toyota honda ยังไม่สนใจผมเลย
พวก premium นี่ไม่ต้องสืบ มันก็ถูกของเค้าแหละผมไม่มีเงินซื้อหรอก แต่พ่อผมมี  ;D ;D ;D

7.ต้องรอดูตัวจริงครับว่าจะเป็นยังไงสำหรับ CX-5 แต่ผมว่า CR-V เหมือนจะสวยกว่า แต่งขึ้นกว่า
แต่ถ้าตัวรถ Skyactiv น่าจะทำได้ดีกว่าครับ ยังไงก็รอดูตัวจริงก่อนครับ

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 18:04:28 »
วันนี้ผมมีโอกาสดู Northern Auto show ที่เชียงใหม่(พึ่งเปิดวันนี้ที่ CENTRAL AIRPORT ตรง CHIANG MAI HALL) ก่อนจะหนีไปดูที่ เมืองทอง

ข้อ 1 ยังไม่ขอตอบกำลังจะไปดู

2 ERTIGA ผมเห็นว่าเขาพยายามทำให้รถดูใหญ่โดยลดส่วนต่างๆให้เล็กลงโดยเฉพาะ
        เบาะหลังแผ่นพิงหลังเตี้ยมาก

3 คงเป็นเพราะมันใหม่และสวยขึ้นมั้งครับ :D

4,5,7 คงอย่างนั้นครับ อัน นี้ไม่ทราบ

6 อยากตอบสุดๆ เข้าบูทของ ford เข้าไปนั่งรถ คนขายไม่พอใจ งง เลย

เข้าอันอื่น เซลล์ก้อดีไม่ว่าอะไร ไม่จุ้นจ้าน แต่ไม่แนะนำใดๆ

คงเห็นผมเป็นเด็ก อายุ 19 เลยไปรุมแต่ คนอื่น

จากนั้น ข่าวดี มี SUBARU มาโชว์ คร๊าาาบ บริการดีมั๊ก เอาใจใส่

ทุกคนที่เข้าใจลูกค้า 1 ท่านต่อ เซล 1 คน ถือเป็นสัญญาณที่ดี

ต่อ ซูบารุ ในเชียงใหม่ เขา บอก อีก ว่า XV ขายดีมากๆ 40 คันแล้วค่า

โหว!!!! จองด่วน ( ถ้ามีเงิน )อิอิ ;D ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 19:27:05 »
เพิ่งกลับมาครับ
ข้อ 1 มันคือFiestaยกสูงครับ คู่แข่งที่ดูใกล้เคียงตอนนี้ก็คงเป็นsx4นี่แหละครับ
ข้อ 2 ยืนยันตามนี้เลยครับ ที่นั่งของSpinสูงกว่าของErtigaด้วยครับขนาดปรับต่ำสุดก็ยังสูงกว่า
ตอบข้อ 2
Spin 762,000
Ertiga 689,000

ต่างกัน 73,000 บาท

ผมไปนั่ง Spin แล้วไม่ซื้อแน่นอนครับ เบาะแข็งมาก
วัสดุเบาะก็ยังไงไม่รู้ สากๆไปหมด

ไปนั่ง Ertiga แล้วเบาะนุ่ม วัสดุเบาะดีกว่าเห็นๆ
ผมว่าซื้อรถประเภทนี้น่าจะเน้นนั่งนะครับ
แต่เห็นด้วยว่า Spin โปร่งกว่า Ertiga นิดนึง แต่อย่างอื่นไม่ผ่านเลยครับ

ข้อ 3 ขนาดไม่ได้ปรับอะไรเลยพี่โตแกยังขึ้นได้ทุกปีอย่างน้อยก็5000เลยครับ
พลาสติกทั้งคันรวมถึงแผงประตูด้วยรุ่นก่อนมีผ้าหุ้ม รุ่นนี้พลาสติกแข็ง มีดีแค่ให้มอง แต่อย่าได้ไปจับ
ตอนเปิดตัวมาแอบชอบแต่พอเจอตัวจริงถึงกลับเกลียด >:( (ขอบ่นหน่อยนะครับ ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 19:29:42 โดย อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:21:23 »
Eco sport เป็นแนว SUV
Spin , Ertiga  เป็นแนว MPV

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 13:37:52 »
1. Ecosport ,,, ในยุโรปจัดเป็น B-SUV คับ, ผมทำไว้ขำๆ ตามนี้คับ
>>8 รุ่น ภายในปี 2558 // Episode I // Ecosport : B-SUV บนพื้นฐานเดียวกับ Fiesta<<

2. เครื่อง+เกียร์ เป็นของเก่า, แต่หลายอย่าง ก็ใหม่นะคับ

5. กระบะมิตซู,,, ที่โชว์บนแท่น, ไม่ใช่ Production แน่นอนคับ

6. ไปถึง,,, บอกเค้าว่า จะซื้อรุ่นนี้ จะจองเลย, รับรอง วิ่งมาหาล้อฟรีแน่คับ  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 14:27:45 »
1. มีคนตอบแล้ว

2.  ผมเลือก Ertiga เพราะความประหยัดและอยากได้จำแลง swift

3. เป็นเรื่องปกติครับ

4.  ไม่ทราบครับ ต่างกรรมต่างวาระ

5.  Titan รุ่นนี้เมืองไทยไม่เคยมีครับ มีที่อเมริกา Nissan Titan
     Triton หรือเปล่าครับ

6.  ผมเข้าไปดูตามศูนย์ ก็เทคแคร์ธรรมดา แต่ผมออกแนวผู้ใหญ่หน่อย

7.  ไม่ทราบ CX5 ครับ แต่ CR-V มันโครงๆ ครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 17:28:30 »
ข้ออื่นไม่รู้อ่ะครับ แต่ตอบข้อ 6 แล้วกัน
อย่าว่าแต่ motor show เลยครับ เดินเข้า showroom ก็แบบนี้ครับ ปรับปรุงด่วน ผมไปมา 3 showroom แบบเดียวกันเป๊ะ

เหมือนกันเลยครับ
เข้าที่แรกเซลล์ไม่สน
เข้าที่ 2 เซลล์ไม่สนใจ
เข้าที่ 3 BMW พระราม 4 เลย เหอๆ

ตอนแรกคิดว่าเป็นบางที่ ไป 2 ที อารมณ์คล้ายกัน เลยเปลี่ยนแบรนเลย
โชว์รูมที่เข้าก็ชื่อดังเลยครับ รอบๆพระราม 4 แหละ เพราะบ้านอยู่แถวนี้
อุตส่าห์เลือกโชว์รูมใหญ่ๆแล้วเชียวนะ หุหุ

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 18:26:06 »
1. เหมือนคนอื่นครับ
2.suzuki ertiga ครับ
3.เครื่องเดิมครับ ที่ราคาเพิ่มน่าจะอุปกรณ์ที่ใส่เข้ามาครับ+ค่าออกแบบใหม่
4.ตามกาลเวลาที่ไปเจอครับ ;D
5.ไปเห็นแล้ว ผมว่ามันคือ รถคอนเชบครับ กว่าจะออกมาจริงคงตัด เติมหลายอย่าง
6.ผมไปเดินมาเมื่อวาน บูธที่พอใจคือ hyundai เซลเข้ามาแนะนำดีครับ ถึงผมจะเป็นเด็กแค่ 16 ก็ตาม ผมลองนั่งเขาก็ไม่ว่า ผมลองเปิดกระโปรงดูเครื่อง
พอจะออกเขาเอาใบโบรโชว์พร้อมใบราคามาให้ บอกถ้าสนใจก็เอาไปศึกษาได้ครับ
Ford แต่ไปดูรถ พนักงานวิ่งมา สอบถามข้อมูลเฉยเลย chevด้วย แถมพี่โตอีก และในใบสอบถาม อายุฉันก็ไม่มี มีแต่ 18+  :'(
honda ดีครับไปมาให้ข้อมูลดี ลองนั่งเล่นก็ไม่ว่าอะไร ผมเลยนั่งทุกคันในบูธเลย  :D

Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 16:06:01 »
แสดงว่าผมกับแฟนโชคดี ถามเซลล์ MB เรื่อง A250 รีบไปหยิบโบชัวร์มาให้ พาไปดูเฉดสีภายนอก ภายในอีก

หรือเพราะแฟนผมแต่งตัวดีวันนั้นใส่เดรสเหมือนชุดทำงานสาวออฟฟิส ส่วนผม เสื้อยืดกางเกงยีนส์ 55

หรือไม่ก็น่าจะไปเจอ หน. เซลล์พอดี เพราะดูเซลล์คนอื่นก็ไม่ค่อยสนใจคนอายุต่ำกว่า 40 เลย เหอๆ