ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถใหม่แล้วเจอแบบนี้จะทำอย่างไรดี  (อ่าน 6268 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
วันนี้นัดกับเซลล์ว่าจะไปรับรถ ไปถึงก็เจอรถจอดอยู่หลายคัน แต่ก็หมายตาไว้คันนึง แล้วมันก็เป็นคันที่จะเป็นของผมจริงๆด้วย
เซลล์ลงมาหาแล้วก็ยื่นกุญแจรถให้เช็คความเรียบร้อย ก็เริ่มจากดูภายนอก ฝั่งซ้ายโอเคไม่มีปัญหาอะไร พอเดินมาฝั่งขวาปุ๊บ เจอตามรูปเลยครับ
ผมรีบตามเซลล์มาดู เซลล์ก็หน้าเสียเลย แล้วก็ขอเอารถไปลองขัดดู ซึ่งผมบอกกับเซลล์ไปว่าถ้าขัดแล้วเป็นปกติก็โอเค แต่ปรากฏว่าขัดไม่ออกครับ
เซลล์เสนอว่าจะนำรถไปซ่อมสีที่ศูนย์บอดี้ที่หนองแขม ซึ่งอยู่ใกลจากศูนย์นี้มาก(ไป-กลับน่าจะ50กม)และต้องขับรถไปทำ ผมเลยไม่ยอม
หากจะเอาไปต้องสไลด์ไปเท่านั้น
หลังจากนั้นก็กลับบ้านมาก่อน เพราะยังไม่ตกลงจะรับรถคันนี้ จะรอล๊อตถัดไปที่จะมาลง ถึงบ้านแล้วเซลล์โทรมายื่นข้อเสนออีกครั้ง
ศูนย์จะสไลด์ไปให้ และสามารถรับรถคันนี้ได้ในสัปดาห์หน้า หรือไม่ก็รอล๊อตถัดไป ซึ่งจะต้องเป็นหลังสงกรานต์เพราะโรงงานหยุดยาว
ผมเลยเลือกที่จะรอล๊อตถัดไปครับ
ถ้าเป็นเพื่อนๆเจอสถานการณ์แบบนี้จะทำยังไงกันครับ

เห็นกันมั้ย

ถ้าไม่เห็นลองดูภาพนี้ครับ

เป็นแบบนี้อยู่ตลอดแนวจนไปถึงกระจกหน้า แต่ตรงนี้เป็นเยอะสุด ถัดๆไปก็เป็นห่างๆ ด้านเหลือไฟหน้าก็มีแต่ไม่มาก

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
Re: รับรถใหม่แล้วเจอแบบนี้จะทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:29:09 »
จดเลขตัวถัง เลขเครื่องรถ เอาไว้ และปฏิเสธไม่รับรถคันนี้ครับ
เรายังไม่ได้เซ็นรับ ถือว่ารถยังไม่เป็นของเรา รอรถคันใหม่ครับ
และถ้าจะให้ดี เอาเลขมาลงไว้ด้วย จะได้ไม่ต้องมีใครหลงไปรับรถย้อมคันนี้ครับ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
Re: รับรถใหม่แล้วเจอแบบนี้จะทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:45:49 »
เอาคันใหม่ ดีแล้วจร้า สบายใจดี

เที่ยวสงกรานต์ให้สนุกครับ เดี๋ยวก็ได้คันใหม่ดีๆๆ มาใช้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:54:01 »
มันปูดๆ เป็นสนิมหรือว่าเป็นจุดๆ ดำๆ เฉยๆ ที่ใช้ผ้าเช็ดก็ออกครับ?
ตอนผมรับรถก็เคยเจอนะ แต่เซลเอาผ้าชุบน้ำบิดหมาดๆ มาเช็ดถูกก็ออก :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 14:54:49 »
รถรุ่นไหน อะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 15:29:31 »
ดูแล้วเหมือนโฟกัส
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 15:59:03 »
ช่วยบอกได้มั้ยครับ ว่ายี่ห้ออะไร รุ่นอะไร และศูนย์ไหนครับ

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 16:18:56 »
เปลี่ยนคันไปเลย รถป้ายแดงยังไม่ทันขับจะมาซ่อมสีซะแล้ว ไม่ไหวมั้งผมว่า

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 17:12:59 »
รอคันใหม่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 18:37:22 »
จดเลขตัวถัง เลขเครื่องรถ เอาไว้ และปฏิเสธไม่รับรถคันนี้ครับ
เรายังไม่ได้เซ็นรับ ถือว่ารถยังไม่เป็นของเรา รอรถคันใหม่ครับ
และถ้าจะให้ดี เอาเลขมาลงไว้ด้วย จะได้ไม่ต้องมีใครหลงไปรับรถย้อมคันนี้ครับ

เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายเพลทเอาไว้ พอนึกได้ก็ล็อครถไปแล้ว แต่พยายามจำตำหนิต่างๆเท่าที่มีอยู่ครับ

เอาคันใหม่ ดีแล้วจร้า สบายใจดี

เที่ยวสงกรานต์ให้สนุกครับ เดี๋ยวก็ได้คันใหม่ดีๆๆ มาใช้
ไม่ได้เที่ยวหรอกครับ ต้องอยู่สแตนบายที่ทำงานเรื่องวิกฤตไฟฟ้า

มันปูดๆ เป็นสนิมหรือว่าเป็นจุดๆ ดำๆ เฉยๆ ที่ใช้ผ้าเช็ดก็ออกครับ?
ตอนผมรับรถก็เคยเจอนะ แต่เซลเอาผ้าชุบน้ำบิดหมาดๆ มาเช็ดถูกก็ออก :)
สีเป็นฟองอากาศขนาดเล็กๆครับ พอฟองอากาศแตกก็เห็นเนื้อเหล็ก

เพิ่มรูป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 19:38:47 »
ดีแล้วครับที่ไม่เซ็นรับ

ขอให้ได้คันใหม่ไวๆครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 22:09:13 »
โอ้...เห็นคำตอบแล้วน่ากลัว ดีแล้วครับที่ไม่รับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:02:39 »
รอคัยใหม่เถอะครับสบายใจกว่า เป็นผมก็ไม่อยากได้รถที่รับมาแล้วต้องเข้าอู่เลย ความรู้สึกมันไม่เหมือนรถใหม่อะครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:15:50 »
สีมันบางเกินไป ถ้าเป็นรถใหม่ถ้าท่านไม่สบายใจแนะนำเปลี่ยนคันครับ แต่ถ้าจะรับคันนี้ทางศูนย์ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนให้เราครับ

ดูแล้วผมว่าเป็นรุ่นน้องของเจ้าออมเงินรถผมแน่นอน ความสุขที่กว้า....งขึ้น ;D  น่าจะประมาณนี้นะ  ^ ^

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 13:09:26 »
รอดีกว่าคับ

;D ;D ;D
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 16:36:17 »
City ผมก็เป็นนะ แ่แค่ฝากระโปรงหลัง และทุกวันนี้ ขัดเคลือบไปเรื่อยๆ มันก็หายไปแล้ว และมีนิดเดียว

แต่ ปฏิเสธการรับรถ ทำถูกแล้วครับ อย่ารับเด็ดขาดกรณีนี้!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 17:05:04 »
เป็นเพราะการเร่งประกอบ
ถึงได้หลุด QC รึเปล่านิ
แต่ผมว่ามันเกินจะรับไหวนะ ดีแล้วครับที่ปฏิเสธการรับรถไป
ดีกว่ายอมๆรับแล้วมานั่งช้ำชอกทีหลัง

มาแจ้งข่าวล่าสุดครับ
ณ เวลานี้รถคันใหม่มาอยู่กับผมเรียบร้อยแล้วครับ ไปรับมาตั้งแต่ช่วงสายๆ

ขอเล่าย้อนหลังนิดนึง
เมื่อวานนี้(วันเสาร์)เซลล์โทรมาช่วงเย็นบอกว่าหารถให้ได้แล้ว ด้วยความร้อนใจเลยรีบเดินทางไปที่ศูนย์เพื่อเช็กว่าไม่รถคันเดิมโดนย้อมมาอีกรอบ
ก็ลองตรวจสอบตามตำหนิหลายๆจุดที่ช่วยๆกันดูไว้ มั่นใจว่าไม่ใช่คันเดิมแน่ และดูจากเลขไมล์ของรถที่ไม่ตรงกับคันที่แล้ว(คันนี้ 7กม)
รถคันใหม่นี่ต่างกับคันแรกเยอะเลย ดูเนี้ยบกว่าเยอะ แนวประตูไม่มีเผยอ ช่องไฟแนวประตูเสมอกันทั้งคัน  
มีสีถลอกบ้างแต่เล็กน้อยมาก แล้วก็ตกลงรับรถเลยครับ

หน้าตา

7กม

ป้ายตรงเข็มขัดนิรภัย เห็นว่าให้ดูกันตรงนี้ แต่ผมดูไม่เป็นครับ

ต้องขอขอบคุณ เซลล์ที่ผมจองเอาไว้ที่มอเตอร์เอ็กซ์โปครับ ที่กลับมาไล่บี้หารถคันนี้ให้ผมจนได้ ทั้งที่ย้ายศูนย์ไปแล้วครับ

ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
Happy Ending.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2013, 21:44:12 โดย YAmodels »