ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ ว่าง มาม่ะ จะเล่าเรื่องผี เกี่ยวกับ ผู้ใช้รถให้ฟัง  (อ่าน 3182 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
จะมีถึง สามเรื่อง สาม รสเลย อิอิ  แต่วันนี้เอาไปเรื่อง เดียว ก่อน  วันไหนว่างว่าง  จะมาเล่าให้ฟัง อีก

ป ล  ( ปลาไหล )  โปรใช้จักรยานใจการรับชม  เรื่องนี้ เป็นเรื่องเล่าที่มาจากรายการ วิทยุ ซึ่ง อย่าไป จริงจังมาก  ฟังเอาพอสนุก อย่าไป ซีเรียส  อิอิ

เคยได้ ยิน สุภาษิต โบราณกันไหมครับ  ที่ว่า

" เล่นมีดระวังผีหลัก   ไปต่างถิ่นระวังผีบัง "

คือ มี บุคคล ท่านหนึ่งนะครับ ( ฟังเค้ามาอีกที ) เป็นคนที่ ทำงาน ขับรถ ส่งของ ( เป็นรถกะบะ )   เค้าก็ ส่งของเป็นประจำ   จนวันหนึ่งเค้าไป ส่งของ ที่ ที่แห่งหนึ่ง

พอส่งของเสร็จ  เค้าก็ถามทาง จากบ้านที่เค้าไป ส่งของให้ นั้น หละว่า เอ่อ... ผม  จะไป  ทางไหนดี ครับ  ( ถามเส้นทางว่างั้น )     เจ้าของบ้านก็บอกว่า

ไปได้สองทาง   ทางแรก เป็นทางปรกติ  แต่อีกทาง เป็นทางลัด  แต่ถ้า ตอนกลางคืน ( ก็คือตอนนั้นหละ )   ไม่แนะนำให้ไปทางลัด  เพราะ เค้าลือว่าทางนั้น ผี เฮี้ยน

แต่ด้วยที่ บุคคลท่านนั้น  ( คนส่งของ ) ไม่เชื่อเรื่องผี  เพราะ ไม่เคยพบเคย เจอ  และ ไม่สนใจ  เลยไปทางลัด  แต่ไปซักพัก  มีหมอก ลง อย่างมาก เค้าเปิดไฟตัดหมอก

( ตอนไหนควร เปิดก็ควรเปิด )  อิอิ  เค้าก็ ขี่รถผ่า ไปกลางหมอก  ซักพัก แย่.....แล้ว พอมองไป ข้างหน้า ต้นไม้  เต็มเต็มเลย  ( พอขี่ไปไกลก็เลยเห็น )   หัก หลบซิครับ

รถเลย เบี่ยงไป อีกทาง ซึ่งเป็นคลองน้ำอีก  เค้าก็เลย เบรก ......อืดดดดดด  อีก (  หนีเสือ ปะจรเข้  หนีต้นไม้  เจอคลองน้ำ ) น่าสงสาร จริ้งงง    รถก็ต้องตกลงไปในคลองน้ำแน่

แต่  ปรากฏว่า พี่คนนั้น เค้าเห็น มือ มือหนึ่ง โพล่มา กลางหมอก  มาพลักรถ  ที่ด้านหน้า ไม่ใช้ตก  (  มือที่เกิดจาก หมอก )  หมอกรูปทรงคล้ายมือ ว่างั้น  มาพลักหน้ารถ

ไม่ให้ รถ ตกน้ำ   รถเลย  ติดต้อง ตลิ่ง นั้น หละ ( ไต้ท้องรถ  เกยกับ  สันกองดินเลย ติด แหง็ก )  ซักพัก ชาวบ้าน ก็ วิ่งมา ช่วย ชาวบ้าน แถวนั้น  เค้าก็ ตกใจ สุดขีด เล่าให้ฟัง

เลย    ส่วน ชาวบ้าน  บริเวณ นั้น  ก็เลยบอกเค้าว่า  เมื่อก่อน มีผู้หญิงคนหนึ่ง แหกโค้ง มาชน ต้นไม้ ตายคาที่  หลังจากนั้น ก็มีคนเห็นผู้หญิงคนนั้น มายืน แถว ต้นไม้ตลอด

โดย ชาวบ้านที่บ้านอยู่ บ้างทางนั้น บอกว่า   หลังจากนั้น ก็มีรถมาชนต้นไม้ต้นนั้น อยู่ บ่อย บ่อย  ก่อนจะมีอุบัติเหตุ ทุกครั้ง  จะมี ผู้หญิงมายืนร้อง  ต้องต้นไม้ และเกิด อุบัติเหตุ

ซึ่ง ชาวบ้าน ที่อยู่ข้างทางบอกว่า วันนี้ ก็ได้ยินเสียงร้อง  ตอนหัวค่ำ  เค้าก็รู้ว่า ต้องมี อุบัติเหตุอีก แน่แน่  จน  เกิดเรื่องนี้หละ ....  จากนั้น ชาวบ้านบอกว่า ให้ค้างบ้านเค้าก่อน

เช้าค่อยไป  ส่วนรถ  ชาวบ้านก็ช่วยกัน ดึง  มาแล้ว ขับได้ ตามปรกติ   แต่เค้า  อยากไปจากที่นี่  เลย ขับรถ ต่อไป หมอกก็ลงอีก    สุดท้าย เค้าเลย ดู GPS และ ตัดสินใจ

เข้า ปั้มน้ำมัน ไป จอดนอน  จนเช้า หมอกหาย  เค้าค่อยไปต่อ....   โดย  คนส่งของคนนั้น  เค้าเดาว่า มือที่มา ช่วย เค้า  เป็น หลวงปู่ทวด  ที่อยู่ในรถ ที่เค้าบูชา ไว้

และที่รอดมาได้ เพราะ หลวงปู่ทวด แน่นอน  เพราะ ชาวบ้านบอกว่า  มี ตายมาแล้ว สามราย  เพิ่งมีเค้า  ที่  รอด ไม่ชนต้นไม้

( จบ  อีกสองเรื่อง  จะมาเล่าใหม่ เมื่อว่าง อิอิ  อย่าไป ซีเรียสมากนะครับ ฟังเอา สนุกผมก็ไม่เชื่อหรอก หุหุ รสผมไม่มีพระเลยด้วยซ้ำ อิอิ แต่มีบังคับให้ติดไว้ องค์

เป็นพระพุทธชินราช  ครับ  อิอิ)

by witty เรื่องเล่า จากรายการ the shock  ::) ::)
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
พ่อผมเป็นประเภทที่ว่าเชื่อเรื่องพวกนี้พอสมควรครับ บนคอแกก็เเทบจะยกมาทั้งหิ้งเลย

ทั้งหลวงปู่ทวด หลวงพ่อพิบูลย์ และอีกหลายองค์ครับ แกบอกไปทางไกลอุ่นใจดี  ;D ;D ;D