ผู้เขียน หัวข้อ: Review ประยุกต์กล้องถ่ายรูป Samsung ST66 เป็นกล้องติดรถ  (อ่าน 37847 ครั้ง)

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมารีวิวกล้องติดรถในอีกสไตล์หนึ่งที่คงจะแปลกไม่เหมือนใครเลยครับ คือการนำกล้องถ่ายรูปมาเป็นกล้องติดรถนั่นเอง
โดยกล้องตัวนี้คือ Samsung ST66 ครับ โดยเนื่องผมคิดว่ากล้องติดรถในงบราวๆ 2000 บาท นี่ถ้าเป็นกล้องติดรถแท้ผมไม่ค่อยมั่นใจคุณภาพ ทั้งด้านภาพและตัวชิ้นงานเท่าไร
โดยเรื่องคุณภาพของภาพนั้นผมคิดว่ากล้องถ่ายรูปเซนเซอร์น่าจะใหญ่กว่าคุณภาพน่าจะดีกว่า
ประกอบกับที่ว่าถ้ากล้องติดรถแท้ๆ จะยกเอาไปทำอย่างอื่นก็ไม่ได้ เน้นติดรถอย่างเดียว
ประกอบกับอีกหนึ่งเหตุผลคือพอดีไปเดินห้างโลตัส แล้วเห็นว่ากล้องตัวนี้เป็นกล้องที่ เลนส์มุมกว้างสุดแล้วในงบเท่านี้ (เทียบเท่า 25 มม. บนกล้องฟิล์ม)
และรู้รับแสงก็กว้างสุดเช่นกัน (f2.5) หร้อมกับใช้แบ็ตแบบลิเทียม พร้อมกับอีกทั้งได้ gift voucher 600 บาท ก็เลยซื้อมา ในราคากล้อง 2,490 บาท ถ้าหัก gift voucher 600 บาท ก็เหลือ 1,890 บาท
ในส่วนการบันทึก VDO ก็จะบันทึกได้ที่ HD 720p (1280x720) ที่ 30 fps ครับ
ส่วนจอด้านหลังนั้นก็อยู่ที่ 2.7 นิ้วครับ

Re: Review ประยุกต์กล้องถ่ายรูป Samsung ST66 เป็นกล้องติดรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:53:09 »
โดยตัวกล้องนั้นในกล่องจะได้ mem MicroSD 4GB และซองกล้องพร้อมที่ชาร์จมา แต่ผมซื้อ mem 32GB เพิ่ม โดยถ้า mem ว่างทั้งหมด ก็จะบันทึกได้ 2 ชม. นิดๆ
ในเรื่องเมื่อเอามาติดรถนั้นผมได้ซื้อที่วาง GPS มาประยุกต์ใช้ และก็ซื้อที่ชาร์จไฟ USB แบบเสียบกับที่จุดบุหรีมาใช้

Re: Review ประยุกต์กล้องถ่ายรูป Samsung ST66 เป็นกล้องติดรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:55:46 »
ซึ่งจากการได้ใช้งานนั้นก็ต้องยอมรับครับว่ายุ่งยากกว่ากล้องติดรถแท้ๆ แน่นอน
โดยเวลาจะใช้ต้องหยิบกล้องออกมา เปิดกล้อง เข้าโหมดวีดีโอ แล้วก็วางให้ได้ตำแหน่ง แล้วก็กดบันทึก
และก็ต้องคอยกดหยุดบันทึกและบันทึกต่อ เพราะไม่งั้นเดียวไฟล์วีดีโอใหญ่ไป
(เพราะไม่มีฟังก์ชั่นบันทึกเป็นคบิปสั้นๆ แบบกล้องติดรถแท้ๆ)
ในส่วนเรื่องแหล่งพลังงานนั้น รู้สึกว่าถ้าเปิดกล้องหยุดจะชาร์จไฟไปด้วยไม่ได้
หรือพอชาร์จได้แต่ช้าและไม่ทันการใช้ไฟ ผมก็ยังไม่แน่ใจ
ในส่วนเวลาการใช้งานบันทึกวีดีโอต่อการชาร์จหนึ่งครั้ง จะราวๆ 1 ชม. กว่าๆ ครับ
ซึ่งในส่วนข้อจำกัดต่างๆ ผมก็รับได้ครับแลกกับการที่เราสามารถยกกล้องไปถ่ายรูปเล่นๆ ปกติได้ด้วย
แม้คุณภาพซึ่งผมคิดว่า จะพอๆ โทรศัพท์รุ่นใหญ่ๆ เดียวนี้ก็เถอะ ซึ่งสำหรับผมมันก็ไม่ได้ดีอะไรมาก แต่ก็พอใช้แก้ขัดสำหรับคนที่ไม่มีกล้องถ่ายรูปจริงๆ แบบผม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:56:39 »
ในส่วนคุณภาพวีดีโอก็พอใจในระดับหนึ่งครับ ก็คงคุ้มราคาอยู่สำหรับกล้องถูกๆ ที่ทั้งเซนเซอร์ยังเป็น CCD แบบเก่าๆ ยังไม่ใช่ BSI-CMOS ที่ให้คุณภาพดี noise น้อย และไวแสงกว่า แต่ก็แพงกว่ามากเช่นกัน
ส่วนกลางคืนที่ไม่มีไฟเลย ผมก็พอใจอยู่เพราะก็พอใช้ไฟหน้ารถได้ รวมทั้งก็ยังคง fps ที่ 30 fps ได้ ทำให้ภาพไม่กระตุก
ส่วนคลิปที่แนบมานั้นไฟล์ Day 1 และ Day 2 กระจกจะสกปรกหน่อยนะครับทำให้ภาพดูมัว

ก็ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ครับว่า
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ และให้มุมมองใหม่เกี่ยวกับกล้องติดรถ กับหลายๆ คนครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:57:57 »
ไฟล์ VDO กลางวันครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 12:00:58 »
VDO กลางคืนครับ พร้อมรูปสุดท้าย

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 13:44:52 »
ขอบคุณครับ กลางวันชัดดี  ชาวนนทรีนี่นา  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 14:14:04 »
ขอบคุณครับ
เลนส์แคบ และมีกระตุกหน่อยๆ ประมาณ ทุก 10 วินาที

แต่ก็เป็นการประยุกต์ที่ใช้งานได้ดีครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 16:41:59 »
ระวังเรื่องความร้อนหน่อยก็จะดีครับ ;)

ออฟไลน์ kps

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 16:38:03 »
ขอบคุณครับ ได้รับมุมมองใหม่อีกอย่าง :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:47:51 »
ภาพกลางคืนถือว่าใช้ได้ มองรู้เรื่องเลยครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ดัดแปลงได้ดีมาก