ผู้เขียน หัวข้อ: ซุุปเปอร์คาร์ เพื่อการลงทุน  (อ่าน 15186 ครั้ง)

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
ซุุปเปอร์คาร์ เพื่อการลงทุน
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:11:43 »
ได้ยินว่าซื้อซุปเปอร์คาร์ระดับ20ล้านขึ้นไปแล้ว ต่อไปราคาจะเพิ่มขึ้น เป็นการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดี  มีใครให้คำแนะนำได้บ้างครับ  ส่วนตัวไม่ใช่คนเล่นรถและขับไม่ซิ่ง แต่ชอบเรื่องการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่า

ออฟไลน์ massyy

• **
Re: ซุุปเปอร์คาร์ เพื่อการลงทุน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:29:51 »
ทุกการลงทุนมีความเสี่ยงคับ  เหมือนๆกะเล่นหุ้นถ้าเป็นที่นิยมก็มีแต่จะราคาขึ้น  แต่ถ้ามันไม่นิยมมีแต่จะตกลงเรื่อยๆ  เราไม่รู้เลยว่าอนาคตรุ่นไหนจะกลายเป็นรถคลาสสิกในอนาคต

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
Re: ซุุปเปอร์คาร์ เพื่อการลงทุน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:45:40 »
พึ่งโชคเยอะแน่ๆ และถ้าโชคดี ที่รุ่นนั้น มัน cult ขึ้นมา
มันก็ยังจะต้องถือนานมากๆ จริงๆ นะสิครับ
เทียบเป็นหุ้นแล้ว นี่ เป็นโคตร  VI เลย กว่ามัน จะ classic
แถบมีแต่ดูดเงิน ค่าดูแล ไม่ได้ ปันผล นะ
ถือไว้ อาจจะประมาณ 40 ปี ถึงจะทำกำไร
แต่ถ้าไปเทียบกับค่าเงินแล้ว ก็อาจไม่กำไร จริง
โอ๊ย ซื้อพวกนี้ คงต้องเป็น passion มากกว่า invest
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 10:04:23 »
เราว่าไม่นะคะ เพราะพอรุ่นใหม่มาแทนแล้ว ตัวเก่าก็จะตกรุ่น ราคาตัวเก่าตกเยอะเลยค่ะหลายล้าน ที่แพงขึ้นหมายถึงรุ่นใหม่ๆ ที่มีเทคโนโลยีทันสมัยขึ้นค่ะ

อย่างเช่น Ferrari F40 เป็นรถที่ทำความเร็วได้มากกว่า 200 mph เป็นคันแรกของโลก และยังเป็นซูเปอร์คาร์ที่ใช้ระบบหัวฉีดกลไกด้วย ถือว่าเป็นรถในตำนานเลย ราคาตอนออกมาใหม่ๆ 40 กว่าล้าน แต่ที่เห็นขายมือสองกันตอนนี้  7-8 ล้าน

Ferrari F355 ขายกันอยู่ราวๆ 2 ล้าน

Lamborghini Murcielago ตัวแรกขายกันไม่ถึง 10 ล้าน
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ yossapatiso

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 10:55:01 »
ถ้าจะลงทุน ลงทุนอย่างอื่นดีกว่าครับ หุ้นหรือทอง ยังจะดีกว่ามาก

ออฟไลน์ jay-burn

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:00:31 »
เราว่าไม่นะคะ เพราะพอรุ่นใหม่มาแทนแล้ว ตัวเก่าก็จะตกรุ่น ราคาตัวเก่าตกเยอะเลยค่ะหลายล้าน ที่แพงขึ้นหมายถึงรุ่นใหม่ๆ ที่มีเทคโนโลยีทันสมัยขึ้นค่ะ

อย่างเช่น Ferrari F40 เป็นรถที่ทำความเร็วได้มากกว่า 200 mph เป็นคันแรกของโลก และยังเป็นซูเปอร์คาร์ที่ใช้ระบบหัวฉีดกลไกด้วย ถือว่าเป็นรถในตำนานเลย ราคาตอนออกมาใหม่ๆ 40 กว่าล้าน แต่ที่เห็นขายมือสองกันตอนนี้  7-8 ล้าน

Ferrari F355 ขายกันอยู่ราวๆ 2 ล้าน

Lamborghini Murcielago ตัวแรกขายกันไม่ถึง 10 ล้าน

F355 ยังขายกันอยู่5-6ล้านเลยครับ ถ้า2ล้านเนี่ยน่าจะจดประกอบรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ toprojana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:04:45 »

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:18:17 »
ลงทุนระยะสั้นดีกว่า มองรถในกระแส
กระแสมาแล้วปล่อย เพียงแต่ต้องมองกระแสให้ขาดจิงๆ
เช่นเมื่อ 10 ปีที่แล้วผมไปดูรถซิ่ง เจอ 200SX เดิมๆเลย ขาย 4แสนกว่าๆ เฮ้อแพงไปหน่อยไม่เอา ดันไปจับ Celica มา
หลังจากนั้นอีก 2-3 ปี กระแส 200SX แรงมากๆ เดิมๆสวยๆราคาพุ่งไปแตะ 6 แสนเลย มานั่งกลุ่มทามไมไม่จับมาหว่าาาาา

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:26:31 »
mclaren f1 ราคาเปิดขาย 1,000,000$ ตอนนี้อยู่ประมาณ 2,300,000$
ซื้อรถต้องมีประวัติศาสตร์ เป็นรุ่น limited ดู fer ตระกูล f40 f50 fxx enzo f12 ราคาไม่มีตกเพราะ limited และเป็น top of the line

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 12:14:49 »
mclaren f1 ราคาเปิดขาย 1,000,000$ ตอนนี้อยู่ประมาณ 2,300,000$
ซื้อรถต้องมีประวัติศาสตร์ เป็นรุ่น limited ดู fer ตระกูล f40 f50 fxx enzo f12 ราคาไม่มีตกเพราะ limited และเป็น top of the line
จริงครับ ตามนี้ ถ้าไม่มีปัญญาจริงๆ อย่าหวังเลยว่าซื้อไว้แล้วราคาจะขึ้น ต้องท๊อบสุดหายากสุดๆเท่านั้น

ว่าแต่พอมีใครทราบราคาอเวนทาดอร์ Jมั้ยครับ ว่ามีคนขอซื้อเท่าไหร่แล้วบ้าง อยากรู้มากๆเลย แล้วก็แลมโบที่พึ่งออกใหม่อีก พวกนี้เก็บไว้ราคาคงขึ้นสูงแน่เลย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 12:34:52 »
.
.
.
F40 ราคา 7-8 ล้านนี่ซื้อที่ไหนครับ
ขอลายแทงด่วน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 13:21:50 »
ถ้าอยากลงทุน เชิญมองไปทางอื่น ที่ไม่ใช่รถยนต์ ครับ

จบ!

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 13:28:24 »
Super Car ธรรมดา ๆ นี่ราคาตกแน่นอนครับ จะราคาขึ้นได้ต้องเป็นระดับ Hyper Car รุ่นสูงมาก ๆ มีผลิตจำนวนจำกัดน้อยคันมาก ๆ และแน่นอนว่า ตอนออกขายจะไม่ได้ขายปกติ เฉพาะลูกค้าสิทธิพิเศษถึงจะซื้อได้ ต้องเข้าเงื่อนไขเยอะมาก การได้มาครอบครองจึงไม่ใช่เรื่องง่าย

ปัจจุบัน 20 กว่าล้านซื้อได้แค่ super car รุ่นปกติที่ผลิตออกมาขายเยอะเท่านั้น เวลาผ่านไป ราคาก็ร่วงเหมือนรถปกติครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 14:13:32 »

ซื้อได้ที่ไหนครับ อยากได้ Ferrari F40 จะซื้อเก็บไว้คันนึง เอาไปขายต่อคันนึงครับ

ปล.Ferrari 330 P4 ทำความเร็ว 210MPH ได้ตั้งแต่ปี 1967 แล้วคร๊าบ

http://www.topcarrating.com/price.php?brand_id=29

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 14:49:34 »

ซื้อได้ที่ไหนครับ อยากได้ Ferrari F40 จะซื้อเก็บไว้คันนึง เอาไปขายต่อคันนึงครับ

ปล.Ferrari 330 P4 ทำความเร็ว 210MPH ได้ตั้งแต่ปี 1967 แล้วคร๊าบ

http://www.topcarrating.com/price.php?brand_id=29

อืมมม อยากรู้เหมือนกันครับ F40 ถูกขนาดนี้ ไม่น่าใช่ละมั้งครับ หรือไม่ได้อยู่ ประเทศไทย ยุโรป อาจจะหาได้หรือเปล่า
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 15:05:09 »
F40 ตอนใหม่ๆจำได้ว่าราคา 25 ล้านครับ เมืองไทยรู้สึกว่ามีแค่สองคันเท่านั้น ถ้ามีการซื้อขายตอนนี้ราคาคงไม่ต่ำไปกว่านี้แล้ว
ส่วนรถที่น่าเก็บน่าจะเป็นพวกรถสปอร์ทคลาสสิค (ประมาณ Benz SL ตัวเก่าๆ) อาจจะราคาไม่แรงเหมือนพวก super car แต่สามารถเก็บไว้ทำกำไรได้ในอนาคต
ปล. ผมเพิ่งได้อ่านคอลัมน์ในนิตยสารของอังกฤษ ซึ่งได้เขียนไว้ว่าตอนนี้รถคลาสสิคที่หายากนั้นราคากำลังขึ้นมากๆ 10 ปีที่ผ่านมารถบางรุ่นราคาขึ้นเป็นเท่าๆตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2013, 15:10:06 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ suaii

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 15:25:31 »
Porch 964 turbo ตัว badboy มีแต่ขึ้นและรถหายยาก

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 19:00:55 »
F40 ตอนใหม่ๆจำได้ว่าราคา 25 ล้านครับ เมืองไทยรู้สึกว่ามีแค่สองคันเท่านั้น ถ้ามีการซื้อขายตอนนี้ราคาคงไม่ต่ำไปกว่านี้แล้ว
ส่วนรถที่น่าเก็บน่าจะเป็นพวกรถสปอร์ทคลาสสิค (ประมาณ Benz SL ตัวเก่าๆ) อาจจะราคาไม่แรงเหมือนพวก super car แต่สามารถเก็บไว้ทำกำไรได้ในอนาคต
ปล. ผมเพิ่งได้อ่านคอลัมน์ในนิตยสารของอังกฤษ ซึ่งได้เขียนไว้ว่าตอนนี้รถคลาสสิคที่หายากนั้นราคากำลังขึ้นมากๆ 10 ปีที่ผ่านมารถบางรุ่นราคาขึ้นเป็นเท่าๆตัว

ใช่ครับ 25 ล้าน คุณ is2000 จำแม่นมากครับ มีคันนึงของเศรษฐีเจ้าของสนามบินที่ชุมพรครับ เขาทำเช่าซื้อกับ บริษัทที่ผมทำงานครับ ตอนหลังไม่ได้ผ่อนเลยเอามาจอดไว้ที่บริษัท ตอนนั้นฮือฮามากๆครับ ราวๆปี 36-37 ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 19:20:58 »
ผมว่า ถ้าจะลงทุนกับรถ ก็มีโอกาสกำไร ในระยะยาวบ้างครับ รถที่อาจกลายเป็นรถคลาสสิกในอนาคต หรือ บรรดา Hyper car ที่แพงมากๆๆๆๆ หรือไม่ก็พวก Limited edition

คนที่ทำแบบนี้ จะต้องเป็นคนเงินเหลือจากอาชีพอื่นๆอยู่แล้ว มีใจรัก มีความคลั่งไคล้ส่วนตัว และแน่นอนว่า มีความรู้ครับ

คล้ายๆคนที่ชอบสะสม ไวน์ นาฬิกา อะไรพวกนี้ ไม่ได้ทำเป็นอาชีพหลัก ไม่ได้หวังกำไร แต่มันกำไรมันมาเองโดยไม่รู้ตัวมากกว่าครับ เช่น เก็บไวน์มาเป็นสิบๆปี อยู่ๆมีคนมาขอซื้อ เป็นต้น

ถ้าจะลงทุน เพื่อหวังผลกำไรเพียงอย่างเดียว ผมว่า อย่างอื่นดีกว่าครับ หลักๆก็ พวก อสังหาริมทรัพย์ ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 19:25:30 »
ซื้อนาฬิกา Patek Philippe ดีกว่าครับ   ;D
รถยนต์นี่มี 1 ในพันรุ่นทั่วโลก ที่ราคาจะขึ้นเพราะหายาก
ขนาดตอนนี้ Veyron ยังตกเลย
แต่อีก 20 ปีข้างหน้าไม่แน่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 19:37:57 »
ผมทำห้องเช่าให้คนเช่าดีกว่า

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 21:00:51 »
F40 เคยเห็นใน one2car ค่ะ ไม่แน่ใจว่าจดประกอบรึปล่าวนะ

F355 เช่นกันค่ะ มีตั้งแต่ 2 ล้านไปจนถึงหลายล้านแล้วแต่สภาพ

ถ้าจะซื้อรถให้ราคาขึ้น ก็ต้องซื้อพวกที่ มีตำนานจริงๆ ค่ะ จำนวนจำกัดแล้วต้องจำนวนน้อยด้วยค่ะ เช่นมีไม่ถึง 100 คัน หรือมี 300-500 คัน

รถที่เข้าข่ายก็จะมี Lamborghini Reventon มี 40 คันบนโลก แบ่งเป็นตัวธรรมดากับตัวเปิดประทุนอย่างละ 20 คัน รอคนที่ซื้อไปเอามาปล่อยค่ะเพราะขนาดเศรษฐียังแย่งกันซื้อ

Pagani Zonda, Huayra ยี่ห้อนี้เจ้าแห่งรถจำนวนจำกัดเลย

Ferrari F150 ตัวนี้มาแทน F140 Enzo ค่ะ คาดว่าน่าจะทำมา 150 คัน และมีเงินอย่างเดียวก็ซื้อไม่ได้ ต้องเคยซื้อเฟอรารี่จากตัวแทนจำหน่ายโดยตรงมาแล้วอย่างน้อย 1 รุ่นและได้รับบัตรเชิญจากทาง Ferrari

Bugatti Veyron รถในตำนานอีกรุ่น ทำมารุ่นละ 300 คัน ขายที่ราคากว่า 2 ร้อยล้านบาทไทย

Aston Martin One-77 ทำมาแค่ 77 คัน ตอนเปิดตัวราคาแพงกว่า Veyron ทั้งที่สมรรถนะยังด้อยกว่ามาก แต่ขายดีไซน์และตำนาน

ส่วนซูเปอร์คาร์รุ่นธรรมดาๆ พวกนี้แหละที่ราคาตกง่าย แล้วตกทีเป็นหลักล้าน หรือหลายล้าน อย่าง BMW M5 E60 เป็นซูเปอร์คาร์ที่มีตัวถังเป็นรถเก๋ง 4 ประตู และเคยเป็นรถเก๋ง 4 ประตูที่เร็วที่สุดในโลกด้วยความเร็วสูงสุด 330 กม/ชม. ตอนออกมาราคา 15.9 ล้าน ราคามือสองก็ 9-10 ล้าน พอตัว F10 มาแทน ราคามือสองตกเหลือ 4-5 ล้าน (ถ้าตกมาถึงระดับ 3 ล้านกว่าๆ ก็คิดว่าจะสอยมาเก็บไว้สักคัน)
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 21:07:04 »
F40 เคยเห็นใน one2car ค่ะ ไม่แน่ใจว่าจดประกอบรึปล่าวนะ

F355 เช่นกันค่ะ มีตั้งแต่ 2 ล้านไปจนถึงหลายล้านแล้วแต่สภาพ

ถ้าจะซื้อรถให้ราคาขึ้น ก็ต้องซื้อพวกที่ มีตำนานจริงๆ ค่ะ จำนวนจำกัดแล้วต้องจำนวนน้อยด้วยค่ะ เช่นมีไม่ถึง 100 คัน หรือมี 300-500 คัน

รถที่เข้าข่ายก็จะมี Lamborghini Reventon มี 40 คันบนโลก แบ่งเป็นตัวธรรมดากับตัวเปิดประทุนอย่างละ 20 คัน รอคนที่ซื้อไปเอามาปล่อยค่ะเพราะขนาดเศรษฐียังแย่งกันซื้อ

Pagani Zonda, Huayra ยี่ห้อนี้เจ้าแห่งรถจำนวนจำกัดเลย

Ferrari F150 ตัวนี้มาแทน F140 Enzo ค่ะ คาดว่าน่าจะทำมา 150 คัน และมีเงินอย่างเดียวก็ซื้อไม่ได้ ต้องเคยซื้อเฟอรารี่จากตัวแทนจำหน่ายโดยตรงมาแล้วอย่างน้อย 1 รุ่นและได้รับบัตรเชิญจากทาง Ferrari

Bugatti Veyron รถในตำนานอีกรุ่น ทำมารุ่นละ 300 คัน ขายที่ราคากว่า 2 ร้อยล้านบาทไทย

Aston Martin One-77 ทำมาแค่ 77 คัน ตอนเปิดตัวราคาแพงกว่า Veyron ทั้งที่สมรรถนะยังด้อยกว่ามาก แต่ขายดีไซน์และตำนาน

ส่วนซูเปอร์คาร์รุ่นธรรมดาๆ พวกนี้แหละที่ราคาตกง่าย แล้วตกทีเป็นหลักล้าน หรือหลายล้าน อย่าง BMW M5 E60 เป็นซูเปอร์คาร์ที่มีตัวถังเป็นรถเก๋ง 4 ประตู และเคยเป็นรถเก๋ง 4 ประตูที่เร็วที่สุดในโลกด้วยความเร็วสูงสุด 330 กม/ชม. ตอนออกมาราคา 15.9 ล้าน ราคามือสองก็ 9-10 ล้าน พอตัว F10 มาแทน ราคามือสองตกเหลือ 4-5 ล้าน (ถ้าตกมาถึงระดับ 3 ล้านกว่าๆ ก็คิดว่าจะสอยมาเก็บไว้สักคัน)

เห็นด้วยกับข้อสุดท้ายมากๆ  แต่คงต้องเผื่องบซ่อมไว้อีกเท่าตัว 555
แต่หากต่ำกว่า 3 ล้าน สภาพดีๆ พอซ่อมได้จบนี่น่าสนจริงๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 21:15:27 »
ซื้อทองครับ กำไร100% แบบไม่คิดมาก  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 22:39:27 »
ผมสะสมพระครับ
นับถือ ไม่ได้หวังกำไรมากมาย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 22:39:33 »

F150 ชื่อ LaFerrari จ้า หน้าเวป HLM ก็มีข้อมูลนะครับ

ลองดูนะจ้า อยู่หน้าเวปเรย

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 23:29:53 »

พระนับวันมีแต่จะขึ้นนะค้าบผม ^^ ตย.ง่ายๆ วัดปากน้ำ แจกใส่พานไม่หยิบ เวลาผ่านไปหากันให้ควักที่บ้านมีแต่ รุ่น 3กับ4 มั้ง 2นี้ยังไม่แน่ใจ  ลงทุนผมมั่นใจฮะพระนี้มีมูลค่าสูงพอตัวเมื่อวานเวลาผ่านไป ดูจากพิธีเอา

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 23:45:41 »

พระนับวันมีแต่จะขึ้นนะค้าบผม ^^ ตย.ง่ายๆ วัดปากน้ำ แจกใส่พานไม่หยิบ เวลาผ่านไปหากันให้ควักที่บ้านมีแต่ รุ่น 3กับ4 มั้ง 2นี้ยังไม่แน่ใจ  ลงทุนผมมั่นใจฮะพระนี้มีมูลค่าสูงพอตัวเมื่อวานเวลาผ่านไป ดูจากพิธีเอา
+1 ครับ อันนี้เห็นด้วย ยกเว้นจตุคามนะ - -

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:07:57 »
คงมีสองประเภท
1. รถใหม่ พวก limited edition ตัว Super Super car ระดับ Enzo Laferrari และสูงขึ้นไป
2. รถใช้แล้ว พวกราคาตกไปไม่ได้มากกว่านี้อีกแล้ว แล้วถือ ยาวต่อไปอีกสัก 10 ปี ก็ต้องวิเคราะห์กันดีๆสักนิดนึง

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:09:45 »
ได้ยินว่าซื้อซุปเปอร์คาร์ระดับ20ล้านขึ้นไปแล้ว ต่อไปราคาจะเพิ่มขึ้น เป็นการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดี  มีใครให้คำแนะนำได้บ้างครับ  ส่วนตัวไม่ใช่คนเล่นรถและขับไม่ซิ่ง แต่ชอบเรื่องการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่า

ซื้อรถอย่าคิดเก็งกำไรเลยครับ ถ้าซื้อคันไหนไปแล้วได้กำไรก็จะเหมือนถูกหวยมากกว่านะ ผมว่า 555
แต่ถ้าพวกรถเก่าๆ ไม่แน่นะครับ อาจจะเป็นไปได้ ไปจับมาปล่อยให้ถูกแหล่งถึงจะได้กำไรครับ