ผู้เขียน หัวข้อ: "รถบ้าน" หมายความว่ายังไงครับ  (อ่าน 15656 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
"รถบ้าน" หมายความว่ายังไงครับ
« เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:01:12 »
ในความคิดของผม ผมคิดว่ามันย่อยมาจากรถมือสองอีกทีรึเปล่าครับ คือ มีรถบ้าน และ รถเตนท์
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
Re: "รถบ้าน" หมายความว่ายังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:07:54 »
คนขายคงไม่ใช่เจ้าของเต็นท์แบบว่า เพราะถ้าเขามีเต็นท์มันจะกลายเป็นรถเต็นท์
แต่ปัญหาคือ ถ้ารถคันหนึ่งเราไปซื้อมาจากเต็นท์ใช้ซักปีสองปี แล้วประกาศขายโดยตรงมันจะคือรถบ้านหรือรถเต็นท์ ทั้งๆที่รถคันนั้นจอดที่บ้านเราตลอดสองปี

งั้นรถบ้านคงหายถึงรถมือสอง ไม่ใช่มือสามมือสี่
แต่ปัญหาก็คือ ถ้า รถคันนั้นผ่านการมีเจ้าของมาสามคน โดยที่ทุกคนรู้จักและซื้อต่อๆกันไปใช้ จอดในบ้าน มีบ้านให้อยู่ ไม่เคยขายเข้าเต็นท์ แล้ววันหนึ่งประกาศขาย ผมก็ว่ามันคือรถบ้านนะ

สรุป ผมงงเองกับคำตอบของผมเอง 

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
Re: "รถบ้าน" หมายความว่ายังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:51:30 »
รถบ้าน = รถคันที่จอดอยู่ในบ้าน  ;D

รถบ้านในความคิดของผมนะครับ คือรถที่แบบ มีให้เห็นทั่วไป แบบว่า Mass ซื้อขาย ขายคล่อง ซ่อมถูก พังยาก และ "พิมพ์นิยม"

ส่วนตัวที่ผมเห็นนี่ เฮียโตนี่รถบ้านทุกรุ่นเลย (ในตลาดไทย) เว้นเจ้า 86 เอาไว้ก่อนนะ  :P

พวกรถที่แบบว่าชาวบ้านๆ ใช้กันอะไรพวกนี้แหละครับ รถบ้าน ส่วน Lamborghini, Ferrari พวกนี้ก็รถบ้านนะครับ
รถบ้าน(เขา) ครับ (หลายคนอาจจะมี "รถบ้าน(ปี๊บ)แกสิ!")

อิอิ ขำๆ นะครับ 555  ;D
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:03:16 »
ที่น่าเศร้าคือ รถเต้นท์ ในคราบ รถบ้าน บางคนเนียนจนแยกไม่ออก

ผมมีคน(เคย)รู้จักทำเต้นท์อยู่ ลงขายรถในเต้นท์ว่าเป็นรถบ้านเฉยเลย
ซึ่งไม่ตรงไปตรงมา ผมคิดว่าในเว็บก็คงมีอยู่เยอะมากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:40:36 »
รถที่ซื้อป้ายแดงมาแล้วใช้ในชีวิตประจำวัน ดูแลใส่ใจเป็นพิเศษ สภาพสวย

ประมาณนี้มั้งครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 05:54:20 »
รถบ้าน = รถมือสอวเจ้าของขายเอง
รถบ้านๆ = รถธรรมดาๆที่ใครๆก็ซื้อใช้กัน อาจถูกบ้างแพงบ้าวครับ เช่น camry civic fortuner 3 series

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 06:58:25 »
รถที่เต้นไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในการขายครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:04:12 »
รถ ของผู้ใช้งานทั่วไปครับ

รถบ้าน =
รถของคนธรรมดาๆ มนุษย์เงินเดือน หรือเจ้าของธุรกิจ หรือแม่บ้าน พ่อบ้าน นักเรียน นักศึกษา
ใช้ในชีวิตประจำวัน ส่งลูกหลาน ไปทำงาน ไปเรียน ไปจ่ายตลาด ไปห้าง ขับเที่ยว ออกตจว.

รถพวกนี้ มีการใช้งานทั่วๆไป ไม่โหดร้าย ไม่ทารุน ขับชิลๆ
แน่นอนว่า รถพวกนี้ จะไม่ช้ำ สภาพดี ได้รับการดูแลตลอดเวลา
เข้าศูนย์ เข้าอู่บ่อยๆ (ยกเว้นพวกที่ขับเป็นอย่างเดียว ละเลย)

....................

รถซิ่ง รถบริษัท รถพนักงาน รถที่ใช้ในหน่วยงาน รถเซลล์ รถส่งของ

คุณรู้ดี ว่ามันเหมือนชนชั้นแรงงาน ใช้งานอย่างทารุณ
นานๆเข้าเช็คซักที รูดทางรถไฟ เจอเนินไม่เบรค ใส่เต็มๆ เบรคหัวทิ่ม

ดังนั้น คำว่ารถบ้าน เลยเป็นคำเรียกง่ายๆของพวกเต้นท์รถ
ว่า รถสวย รถดี ไม่ผ่านการล่วงละเมิด และไม่ผ่านการใช้งานอย่างทารุณ
(ทั้งที่จริงๆแล้ว ไม่รู้ว่าเจออะไรมาบ้าง)

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:04:41 »
รถบ้าน น่าจะหมายถึง รถที่เจ้าของซื้อมาใช้เอง ตามปกติทั่วไป สภาพใช้งานไม่หนัก
ไม่ใช่ รถ fleet รถบริษัท รถเช่า รถนำไปใช้เพื่อการขนส่ง (ซึ่งมีแนวโน้มจะใช้งานหนัก)
รถที่เต๊นบอกว่าเป็นรถบ้านมันก็คือรถบ้านที่ถูกเจ้าของเอามาขายเต๊น ก็ประมาณนั้น

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:36:13 »
รถบ้านก็ชื่อคนขายตรงเล่ม เจอเจ้าของ จููงมือกันไปโอนได้ ไม่ผ่านนายหน้า(เต็นท์)
รถเต็นท์ ก็มีชุดโอนลอยไปโอน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 15:16:09 »
รถบ้านก็คือเทคนิคการตลาด ครับ บางคนบอกว่ารถเต้นอย่างนู้นอย่างนี้ อีกบางคนบอกรถบ้านก็อย่างโน้นอย่างนี้
แต่ถ้าคนจะซื้อรถบ้านอย่างถูกต้องเราต้องทราบคนขับความเป็นมาของรถ เพื่อจะได้รถไม่ย้อมแมว
ถ้าจะซื้อรถไม่ทราบคนขับและความเป็นมาของรถ สู้ซื้อรถเต้นไม่ได้ เพราะเขาการซ่อมแซม รับประกันให้เราด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 22:53:59 »
รถบ้าน = รถคันที่จอดอยู่ในบ้าน  ;D

ถูกต้องครับ รถบ้านจอดที่บ้าน ส่วนรถที่ตรงข้ามคือรถออฟฟิศ จอดอยู่ที่ทำงาน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 15:57:38 »
อันนี้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น