ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊ซ ปกติจะมีไฟรูปเคร่ื่องยนต์แสดงที่แผงหน้าปัดเสมอๆหรอครับ  (อ่าน 8606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
บ้างก็บอกว่าเป็นเรื่องปกติ บ้างก็บอกว่ามันจะหายไปเอง แต่สำหรับผมลองเอาเข้าศูนย์รถตรวจเช็คเป็นประจำอยู่แล้วครับ ช่างบอกว่าเดี๋ยวมันจะหายไปเองแต่ไม่หายสักที ผมเลยไปให้ช่างที่เคยไปติดแก๊ซกับเขาดู ช่างเข้าไปนั่งเบาะคนขับในรถครับพร้อมกับหยิบเครื่องมืออะไรสักอย่่างมาเสียบกับช่องอะไรไม่ทราบครับอยู่แถวๆใต้พวงมาลัยรถ ใกล้ๆแผงดูระบบแก๊ซน่ะครับ แล้วเครื่องหมายนั้นก็หายไป ลักษณะเหมือนไฟแจ้งเตือนน่ะครับ พอขับกลับมาจอดบ้าน พรุ่งนี้เช้าใช้รถทิ้งไว้คืนเดียวครับ กลับมีรูปแจ้งเตือนดังกล่าวขึ้นมาอีก พอพ้นไปอีกวัน ขับๆอยู่ดีๆก็หายไปสะงั้น ตอนนี้ผมลุ้นครับว่าพรุ่งนี้อย่ามาอีกเลย 555 จะได้ไม่ต้องเครียดกับมัน หรือมันอาจเป็นปัญหาอื่นซึ่งไม่เกี่ยวกับแก๊ซเลยก็เป็นได้ใข่มั้ยครับ

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
ไม่ทุกคันหรอกครับ
รถที่บ้านผม LPG ไม่เป็นนะ เพื่อนผม ข้างบ้านผมที่ใช้ LPG ก็ไม่เป็น
แต่มีเพื่อนที่ใช้ NGV บางคนกลับเป็น แต่ก็ไม่มีอะไรขับได้ตามปกติครับ
คือเครื่องมันอาจจะตรวจเจอว่าเชื้อเพลิงผิดประเภทนะครับ (สันนิษฐานครับ)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
จูนใหม่ครับ ปกติต้องไม่มี ถ้ามีแปลว่าจูนมาไม่ดีครับ ตัว O2 sensor จะไม่แสดงผลถ้าเครื่องยนต์ปกติ มีก๊าซ หรือ น้ำมันจ่ายในสภาวะปกติครับ
ดีไม่ดี อาจจะมีสายไฟซ๊อดอยู่ก็เป็นได้ แต่ผมไม่คิดว่าจะต่อสายช็อดครับ
ผมคิดว่าจูนแก๊สให้หนากว่านี้หน่อยก็ดี

แต่ก่อนที่จะไปทำอะไรทั้งปวง ถอดแบต ซัก 15 นาทีแล้วค่อยมาเสียบใหม่ ไฟหายเหมือนกันครับ แต่ถ้าขึ้นใหม่ ต้องลองจูนใหม่ หรือไม่ก็เปลี่ยน
หัวฉีดแก๊ส (ผมคิดเอาเองนะ ต้องลองถามช่างอีกทีว่ามีวิธีไหนประหยัดสุดและดีสุด)
ดูหัวเทียนด้วยนะครับเพื่อมันลาโลกแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ไม่ปกติครับ อาการนี้มักจะเกิดจากบางเกินไป
ลองนึกภาพหัวเชื่อมแกสซครับ พอจุดติดไฟแล้ว เค้าจะเร่งอากาศให้มากขึ้น จนไฟเป็นสีเขียว ผลที่ได้คือ ความร้อนสูงกว่าปกติครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมใช้รถติดแก๊สมาหลายคัน ยังไม่เคยเจอคันไหนมีไฟโชว์เลยครับ

ถ้าติดระบบหัวฉีด ถือว่าไม่ปกติครับ

อาจจะจูนบางไป หรือเครื่องยนต์มีปัญหา จริงๆศูนย์รถน่าจะใช้เครื่องเช็คโค้ดได้นะครับว่ามาจากอะไร
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 6162002

ลองปรึกษาในคลับแก๊สดูครับ

ออฟไลน์ HYDE--

บางคันมี บางคันไม่มีครับ
ตอนผมใช้ Tribute ก็ขึ้นตลอดเวลา ไม่ว่าจะมีปัญหาหรือไม่ก็ตาม แถมช่างบอกเป็นเรื่องปกติ
ตอนนี้ใช้ E39 ก็ไม่เคยมีไฟเครื่องขึ้น และไม่เคยจะเตือนเรื่องเครื่องเลยครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่ปรกติ ซิครับ
เพราะ ปรกติ มันจะไม่โชว์

อาจจะเป็นเพราะเครื่องยนต์ฉลาดเกินไป หรือ จูนแก๊สมาไม่ดี

ลำดับแรก
ลองสลับไปเป็นน้ำมัน  แล้ววิ่งสักหลายกิโลหน่อย
ดับเครื่อง วิ่งน้ำมัน ดับเครื่อง วิ่งน้ำมัน ทำซ้ำๆ เดี๋ยวก็หาย

ถ้าไม่หาย
ก็ต้องจูนแก๊สใหม่ ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ panerai

สมัยก่อนยุคติดแก็สแรกๆเค้าว่าปกติ
 แต่สมัยนี้ อุปกรณ์เครื่องมิอมันไปไกลม่กแล้ว ไม่สมควรมีไฟโชว์แล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้ากังวลก็นำไปจูนใหม่  ส่วนมากจูนบางไปครับ แต่หากไม่กังวล หากติดบ้างหายบ้าง นั่นแสดงว่าบางเล็กน้อย อาจจะประมาณ 2% ในรอบเดินเบา แต่หากเข็มความร้อนสูงกว่าปกติเวลารถติด ก็ควรปรับจูนใหม่

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
ขอบคุนมากคับทุกท่านที่แนะนำ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปกติแล้ว เห็นแท็กซี่ไฟขึ้นตลอดนะครับ

ส่วนรถยนต์ส่วนตัวของเพื่อนที่มีแก๊ส ก็ไม่เห็นไฟขึ้นนะ

ออฟไลน์ AutoPlace

ถ้าติดแบบหัวฉีด ไฟต้องไม่โชว์นะครับ ถ้าคิดว่ามันจะดับไปเองล่ะก็ไม่มีทาง

ออฟไลน์ TTL

ถ้าเป็นระบบหัวฉัีดไม่ควรมีการโชว์ของไฟแล้วครับ ....เบื้องต้นแนะนำให้ลองเช็คการจูนใหม่ดูครับ

ออฟไลน์ drugprofile

แชร์ประสบการณ์ด้วยคน

ของผม ช่วงแรกๆ ไม่ขึ้นครับ

แต่พอเอาไปติด กรองเปลือย แล้วจูน (ต้องจูนแก๊สใหม่) ก็ยังปกติดีอยู่

จนใช้ไปพักใหญ่ ประมาณหมื่นกิโลฯ นึกขึ้นได้ว่า ต้องล้างกรองฯ (ไม่เคยล้างสักครั้ง) น้ำที่ล้างดำมากๆ

จากนั้นมา ไฟก็ขึ้น เดาๆ ว่า อากาศมันคงโล่งขึ้นกว่าเดิม ผิดปกติไปจากเดิม เลยถอดแบตฯ รีเซ็น ECU เหมือนหลอกมัน ไฟก็ดับ แต่ไม่ใช่การแก้ปัญหาตรงเหตุ เพราะไปหลอกให้มัน เริ่มต้นใหม่ หลอกว่าอาการหายไป

สุดท้าย ก็ไปใส่กรองเดิมๆ ของติดรถ และจูนใหม่ วิ่งไปอีก 2 หมื่นโลฯ ก็ยังไม่มีไฟขึ้นครับ  ;) (ใช้รถน้อยมาก แต่ติดแก๊สซะงั้น)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของผมไม่ขึ้นสักคันนะครับ

มันอาจจะเป็นบางรุ่นฮะ

ออฟไลน์ aonono

• Newbie
  • *
ขึ้นอยู่กับการติดตั้ง...จะโชว์หรือไม่โชว์
รถผม city typeZ โชว์ครับ เพราะตัวเซนเซอร์ตรวจจับว่าอากาศไม่ปกติ(เพราะใช้แก๊ส)
ดับเครื่อง..startใหม่ ใช้น้ำมัน จะไม่โชว์ครับ