ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆมีปัญหากับการล้างล้อแมกซ์หรือไม่ครับ ( แชร์ประสบการณ์ส่วนตัว  (อ่าน 8856 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
พอดีเป็นคนที่ชอบล้างรถเอง ปกติใช้ w212 ลายแมกซ์ 5 ก้าน แต่ช่วงนี้พอดีแฟนออกรถใหม่
F30 320i modern แมกซ์มี10 ก้าน และได้ล้างรถให้คุณเธอ เกิดความรู้สึกเปรียบเทียบครับ
เวลาล้างซี่ล้อนี่ มันมีพื้นผิวให้ขัดถูมากกว่าของตัวเองตั้งเท่าตัว นั่งล้างพอลุกทีหน้ามืดเลยครับ
(หรือว่าเราแก่แล้วหว่า) ทีนี้มานึกถึงลายที่มันเป็นซี่ถี่ๆ เช่นของ luxury line นี่กว่าจะเสร็จแย่แน่
ก็เลยเห็นข้อดีของแมกซ์ซี่ห่าง ผมว่ามันสวยกว่า แล้วมันยังล้างง่ายกว่าอีกด้วยนะครับ
ใครมีวิธีหรือเทคนิคในการถูซอกหลืบ ( ของล้อแมกซ์ ) อะไรดีดีบ้างมั๊ยครับเผื่อจะเอาไปใช้บ้าง ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
ตอนล้างนี่เต็มใจ หรือ โดนบังคับ ครับ  ;D  ;D

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
1.ใช้ถุงมือตัวหนอน จะซื้อจากร้าน ทุกอย่าง 20 บาท  หรือ 60 บาท  ก็ดีทั้งนั้น เพราะมันจะชอนไชได้ง่ายตามนิ้วมือ  และ ซักล้างง่าย
2.แปลงสำหรับขัดผิวหนังคนนี่แหละและครับ  มีทั้ง ขัดหลัง ขัดเล็บ....รวมทั้งแปรงสีฟัน ..แปลงพวกนี้ ขนจะนิ่ม เอาไว่้ใช้ขัดตามซี่ล้อถี่ๆได้ดี

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
อุปกรณ์เหล่านี้น่าจะช่วยคุณได้ครับ
รีวิวล้างล้อแม็ก http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=22877.0

ออฟไลน์ คนกรุง

ชอบ5ก้านนะ ล้างง่ายแต่ถ้าก้านเยอะๆไม่ไหว ขี้เกียจล้างอีกอย่างล้างแล้วก็กลับมาเลอะอีกเลยปล่อยให้หมาฉี่ไว้ดีกว่า :D

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
พวกก้านเยอะผมก็ล้างเหนื่อยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

รถผมแค่ 7 ก้านก็เหนื่อยแล้วครับ

ออฟไลน์ slate

ถ้าเป็นล้อใหม่ ยังไม่มีคราบฝังลึก ผมใช้ผ้าไมโคร+น้ายาล้างจาน ก็ล้างง่ายดีนะคับ

y2_young

• บุคคลทั่วไป
แม็กซีรีย์ 5 F10 ตัว523ก็ล้างยากเหมือนกันครับ ผมล่ะเจ็บมือตัวเองตอนล้าง :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่มีปัญหาครับ ล้างให้สะอาดเต็ม max ไปเลย
Star Spoke 4 แฉกของ Sawib ก็ล้างเองครับ
Star Spoke ของ Bee-Em .... ให้ร้านเขาล้าง

ออฟไลน์ adis

ก็ไม่มีปัญหานะครับ แต่ล้อแม็คเป็นสิ่งที่น่าเบื่อที่สุดเวลาล้างรถ

ออฟไลน์ HME

ก็ไม่มีปัญหานะครับ แต่ล้อแม็คเป็นสิ่งที่น่าเบื่อที่สุดเวลาล้างรถ

+1 ครับ

แบบว่าเวลาเห็นคราบเหลือง (ฉี่หมา) แล้วเซ็งขึ้น x2 เบย

ออฟไลน์ JIRATH

บางทีผมว่างๆก็ถอดออกมาล้างอย่างงี้ละครับ ถือซะว่าล้างซุ้มล้อไปด้วยในตัว  ;D ;D
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ tamrong

• **
ปกติ ก็ต้องล้วง ต้องขัดซ่อกแซ่กเหมือนกัน

ตอนหลัง ซื้อเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงอันเล็กๆมาใช้  พันกว่า สองพัน 

ยิงโฟมหุ้มไว้ก่อนสัก 2 นาที 

แล้วก็ ยิงน้ำเปล่าล้างออก  ปู้ดๆๆๆ  ขาวจ๊วกทุกซอกทุกมุมอ่ะครับ   ทั้งล้อ ทั้งซุ้มล้อ

ออฟไลน์ AutoPlace

ลองแปรงทาสีขนยาวๆ ซื้อตาม homepro น่ะครับ เลือกแบบขนนิ่มๆ

ออฟไลน์ MystogaN

5 ก้านล้างง่ายกว่ามากครับ ยิ่งซี่เยอะยิ่งปวดหัว ;D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ถ้ามันต้องล้างก็ต้องล้างครับ อย่าลืมล้วงเข้าไปล้างข้างในวงล้อด้วย จะได้สะอาดสวยหมดจรด
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ chaiz

ทุกวันนี้ล้างแบบผักชีโรยหน้า พ่น wheel brightener ทิ้งไว้ช่วงที่ไปล้างตัวรถ
แล้วมาเอาถุงมือขัดตัวลูบๆคราบตามซี่ออก จากนั้นฉีดน้ำ
ซึ่ง วงล้อด้านในที่เอื้อมไม่ถึงก็จะยังดำอยู่ 555

ออฟไลน์ S6

ล้างได้ไม่ว่า แต่มันเลอะบ่อยมากกว่าจุดอื่นนี่สิ  >:(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ล้อ Vios 2012 กับ City SV MC ก็ล้างยากใช่เล่นครับใช้สารพัดแปรงถึงจะหมดจด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sakolsakman

ของผมf30 luxury ผมล้างตัวถัง ลูกชายล้างแมค คนใช้ดูดฝุ่น นังเมียยืนดู :'( น่าตื๊บไม๊พี่น้อง

ออฟไลน์ WTN

• **
ผม F30 Luxury เหมือนกัน ใช้เวลาล้างล้อเอาแบบสะอาดน่ะครับ น่าจะใช้เวลาประมาณเท่ากับล้างรถพร้อมเช็ดแห้ง แถมกว่าจะก้มล้างเสร็จแต่ละล้อล่อเอาหน้ามืดเหมือนกัน ผมเพิ่งมีไอเดียใหม่ว่าจะเอาล้อไปพ่นเป็นสีเทาเมทาลิคแล้ว ขึ้เกียจล้างเพราะขึ้เบรคของ BMW นี่เยอะมากๆจะออกมาเป็นสีเทาๆบางทีล้างเสร็จเอาออกไปวิ่งก็เลอะเป็นสีเทาๆแล้ว จริงๆผมเพิ่งซื้อน้ำยาเคลือบล้อตัวใหม่ของ Egle one มา (จำรุ่นไม่ได้) มันจะเคลือบล้อทำให้ขี้เบรคล้างง่ายขึ้น

แต่คิดๆแล้วทำสีเทาไปเลยน่าจะเวริค์กว่า รถสีดำกับล้อเทาน่าจะพอไปกันได้นิ

ออฟไลน์ AMG GT

ล้าง ล้อแม๊ก รถยนต์ ยังพอว่านะครับ  ลองเจอล้อซี่ลวด มอเตอร์ไซต์ ดูครับ555+

ออฟไลน์ suttiruk

• **
แนะนำเปลี่ยนใส่Alpinaครับตอนล้างจะมีความสุขมากครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ล้อพรีอุส 10 ก้านคู่ รวม 20 ซี่ เพลียมาก เวลาสอดนิ้วเข้าไป  :P

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Luxury line นั้นเด็กๆเลยครับ
เมื่อมาเจอแม็กของ Cefiro A32 และ A33 (ก่อน minor)
ซี่เยอะไม่พอ มีร่อง มีซอก มีหลืบ แถมด้านในเป็นอัลลอยแบบผิวด้านอีก
ล้างมาทั้ง 3 แบบ เห้อออ หน้ามืดจริงครับ ต้องหาเก้าอี้ซักผ้ามานั่งเลยแหละ
ตอนนี้หาแม็ก teana มาใส่แทนแล้วครับ ไม่ไหว ฮ่าๆๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 21:09:45 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ SP

เจอล้อซี่มอเตอร์ไซค์มั้ยครับ ผมไม่ล้างเลย ล้างแต่ขอบล้อ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ล้าง ล้อแม๊ก รถยนต์ ยังพอว่านะครับ  ลองเจอล้อซี่ลวด มอเตอร์ไซต์ ดูครับ555+

;D ;D ;D

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
ลองแปรงทาสีขนยาวๆ ซื้อตาม homepro น่ะครับ เลือกแบบขนนิ่มๆ
อันนี้เเจ่มจริง ล้างตามซอกสะอาดดีไม่ต้องกลัวเเม็กซ์เป็นรอย ราคาถูกด้วย ;)

ออฟไลน์ jose

• **
เหมือนผมเลย..ลุกแล้วหน้ามึด  ;D