ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ CVT ที่มีแพดเดิ้ลชิพ มันเลือกเกียร์ยังไงครับ  (อ่าน 4665 ครั้ง)

CVT มันไม่มีเกียร์ 1 2 3 4 5

แล้วรถที่ใช้เกียร์ CVT แต่มีแพดเดิ้ลชิพมาให้ เวลาเรากด + -
มันจะเลือกเกียร์ยังไงครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
CVT มันเป็นเกียร์ที่เปลี่ยนอัตราทดได้เรื่อยๆ เหมือนมีเกียร์ไม่สิ้นสุด

เพราะฉะนั้น ถ้าทางผู้ผลิตเซ็ดสมองกลให้มันล็อกอัตราทดที่ตำแหน่งต่างๆ ซักตำแหน่งนึงแล้วก็ใส่ paddle shift เข้าไป
มันก็จะสามารถทำตัวเหมือนเกียร์หลายสปีดได้
ตัวอย่างก็แบบที่พี่โตเค้าทำ 7 wonder speed นั่นแหละ ก็คือเอส CVT มาเซ็ตให้มันล็อกจังหวะได้ 7 ที่ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มันก็แค่ล็อคจังหวะของ CVT อ่ะครับ.. ตามท่านบนเลย

แจ๊ซตัวเก่าผมก็มี 7 speed เหมือนกัน.. ล็อคจังหวะของพูเล่ย์เกียร์นั่นแหล่ะครับ.
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
งั้นขออนุญาติถามด้วยเลยละกันครับ

ถ้าเกิดเล่น Paddle Shift บ่อยมันจะมีผลเสียกับ CVT เยอะมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
งั้นขออนุญาติถามด้วยเลยละกันครับ

ถ้าเกิดเล่น Paddle Shift บ่อยมันจะมีผลเสียกับ CVT เยอะมากมั้ยครับ
ผมว่าถ้าไม่อัดถ้าไม่ออกตัวกระชาก ทำอะไรก็ได้ไม่มีผลเสียกับเกียร์นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ในใบสเป็คบอกว่า อัตราทดแปรผันกว้าง เท่ากับ a-g มันก็จะหาจุดทดให้ครับอย่างเช่น 1=a 2=b 3=c -- 6=d 7=g ไรงี้