ผู้เขียน หัวข้อ: ล่าสุดกับคดี Honda Summit ครับ (เห็นตกกระทู้ไป แต่อ่านแล้วขึ้น)  (อ่าน 8948 ครั้ง)

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
เจรจากันที่โรงพักนะครับ

เจรจาครั้งแรก    มีหนังสือขอโทษ และให้เซนต์เอกสารว่า
                        ห้ามนำเอาไปเผยแพร่ ถ้าเผยแพร่
                        ทางHonda  Summit จะดำเนินคดีตามกฏหมาย (ทางผู้เสียหายจะโดนดำเนินคดีแทนซะงั้น)
                        ทางผู้เสียหายไม่ยอมครับ เป็นผม ผมก็ไม่ยอม
                        เลยรอเจรจากันใหม่รอบ2

เจรจาครั้งที่สอง      มีหนังสือขอโทษ และให้ Premium Service 2ปี
                            และมีเอกสารให้ผู้เสียหายเซนต์ทางผู้เสียหาย
                            อ่าน และได้เพิ่มว่า ยินดีลบ คลิป ต้นฉบับ
                            แต่ถ้าใครจะเอาไปโพสต่อ ทางผู้เสียหาย
                            ที่เป็นเจ้าของคลิป ไม่ขอรับผิดชอบ
                            สุดท้าย ทางศูนย์ ไม่ยอมรับ

และเมื่อเจรจากันไม่ลงตัว สุดท้าย ตำรวจไปไกล่เกลี่ยกับทาง ตัวแทนHonda Summitข้างนอก และกลับมาแจ้งว่า

"ถ้าเสนอเงินให้เพื่อให้เรื่องจบ ประมาณว่าเราจะเอาเท่าไร ก็ว่ามา โดยไม่ต้องมีหนังสือขอโทษ แล้วบอกว่าเสียเพื่อนนิดหน่อยไม่เป็นไรหรอกมั้ง"(ฟาดด้วยเงิน)

ทางผู้เสียหายโมโหมาก และ ตอบปฏิเสธทันควัน

และสุดท้าย ตอนนี้  สรุป ตำรวจเลยรับลงเลข เป็นคดีเต็มรูปแบบไปแล้ว เตรียมออกหมายเรียกมาแจ้งข้อกล่าวหา ไม่มาก็ออกหมายจับ ต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 13:00:26 โดย keangac »

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
เรื่องเล็กทำเป็นเื่รื่องใหญ่เลย H S

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เหมือนเป็นรูปแบบเฉพาะไปแล้วในการจัดการปัญหา คดีเสียงสับหมูในfdในรายที่ออกอาการรุนแรงเคยมีการรวมตัวกันไปยื่นหนังสือร้องเรียนกันมาหลายทีแล้ว สุดท้ายฮอนด้าใช้วิธีเอาเงินฟาดหัว เสนอผลประโยชน์ให้จนกว่าจะพอใจแล้วเงียบไปซะ เคยมีคนสงสัยทำไมเรืีองปัญหาเสียงสับหมูไม่ได้รับการแก้ไขจริงจังก็เพราะคนส่วนใหญ่ไม่สนใจยอมรับได้ ส่วนคนที่รับไม่ได้ก็จัดการปิดปากไปรายคน ไม่มีการร้องเรียนดังๆอย่างคราวทุบ CRV  :-\ เลิกเถอะครับซื้อรถต้องเจ้าตลาดเพราะว่าศูนย์เยอะกว่าราคาขายต่อดีกว่าคนใช้กันเยอะกว่า ซื้อที่คุณงามความดีของตัวรถเถอะ ไม่มียี่ห้อไหนที่เลวเต็มร้อยและไม่มียึ่ห้อไหนที่ดีขาวหมดจดเช่นกัน  เจ้าของคดีนี้ใจใหญ่มากที่ไม่ยอมให้การหยามความเชื่อใจด้วยเงินมาปิดปากเค้าได้  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่มียี่ห้อไหนที่เลวเต็มร้อยและไม่มียึ่ห้อไหนที่ดีขาวหมดจดเช่นกัน   :)

เห็นด้วยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
เหมือนเป็นรูปแบบเฉพาะไปแล้วในการจัดการปัญหา คดีเสียงสับหมูในfdในรายที่ออกอาการรุนแรงเคยมีการรวมตัวกันไปยื่นหนังสือร้องเรียนกันมาหลายทีแล้ว สุดท้ายฮอนด้าใช้วิธีเอาเงินฟาดหัว เสนอผลประโยชน์ให้จนกว่าจะพอใจแล้วเงียบไปซะ เคยมีคนสงสัยทำไมเรืีองปัญหาเสียงสับหมูไม่ได้รับการแก้ไขจริงจังก็เพราะคนส่วนใหญ่ไม่สนใจยอมรับได้ ส่วนคนที่รับไม่ได้ก็จัดการปิดปากไปรายคน ไม่มีการร้องเรียนดังๆอย่างคราวทุบ CRV  :-\ เลิกเถอะครับซื้อรถต้องเจ้าตลาดเพราะว่าศูนย์เยอะกว่าราคาขายต่อดีกว่าคนใช้กันเยอะกว่า ซื้อที่คุณงามความดีของตัวรถเถอะ ไม่มียี่ห้อไหนที่เลวเต็มร้อยและไม่มียึ่ห้อไหนที่ดีขาวหมดจดเช่นกัน  เจ้าของคดีนี้ใจใหญ่มากที่ไม่ยอมให้การหยามความเชื่อใจด้วยเงินมาปิดปากเค้าได้  :)

ถูกใจมากครับ

ออฟไลน์ Xenix

• **
รุ้สึกจะแก้ปัญหาไม่ถูกจุดเลยสักนิด สงสัยจะเรื่องยาว

วันเสาที่ผ่านมาไปรับรถที่ส่งซ่อมที่ศูนย์นี้กลับมา
งานไม่เรียบร้อยเลย ทั้งงานสีและงานประกอบ

ออฟไลน์ johnlee

ขาลงเหรอนี่ พี่ฮอน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Devil13

สำหรับผมในเคสนี้ ก็ยังดีกว่าบางค่ายที่ฟ้องผู้บริโภคกลับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

อืมมมมม

ต้องไปว่าตามหลักกฎหมายดู

แต่ก็พอเข้าใจทางฝ่าย ซัมมิต ว่า ถ้าไล่คนนี้ออกไปแล้ว รับผิดชอบไปแล้ว แต่ถ้ามีคนเอาโพสอันนี้มาโจมตีอีกในอนาคต ก็ดูจะไม่ดีนัก

ออฟไลน์ paulmoderndog

แค่หนังสือขอโทษมันไม่น่าจะทําให้ศักดิ์ศรี หรือความน่าเชื่อถือน้อยลง

ถ้าทําผิดแล้วยอมรับ และชดใช้ คนยังให้อภัย ซึ่งน่าจะดีกว่าแค่ชดใช้ไห้เฉยเฉย

ออฟไลน์ wittymazdaFC

:(ผมจะพูด ตามหลัก กฎหมายเค้า นะครับ

คือ  เค้าผิด ยังไง ก็ประจานไม่ได้ ( แม้ผิดจริงก็ไม่ได้ )

ตัวอย่างเช่น นาง เอ  เป็นหญิง สัมส่อน  ชอบมั่วผู้ชาย   นางเอ ได้ไปนอนกับ สัปเหร่อ  ยามหน้าหมูบ้าน คนเก็บขยะ และ ชายอีก 20 คน

นาย เค รับไม่ได้ เลยเอาไป พูด  กับคนอื่น ( นางเอ ฟ้อง นาย เค ได้ ฐานหมิ่นประมาท ด้วยการโฆษณา  และ อื่นอื่น.... ( ถึง นางเอ ผิดจริง ก็ประจานเค้าไม่ได้ )

( ตามกฏหมาย นะ ไม่ใช่ความรู้สึก )

จริงจริง ถ้าทาง honda เค้า ดำเนิน การทุกอย่าง แต่โดยดี เราก็ควร  ลบคลิปตามเว็บออก  และ จบกันไป ( รับเงินไปก็ได้ ดีออก )   ( จริงจริง เค้าจะฟ้องเราแต่ต้นก็ได้)

แต่เค้าเห็นว่าเราเสียหาย เค้าเลยไม่ฟ้อง  ( จำว้เลย ตามหลักกฏหมายไทย ผิดก็ โฆษณา ไม่ได้ ) ด้วยความรักและ หวังดี ...ครับ 8)
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ keangac

:(ผมจะพูด ตามหลัก กฎหมายเค้า นะครับ

คือ  เค้าผิด ยังไง ก็ประจานไม่ได้ ( แม้ผิดจริงก็ไม่ได้ )

ตัวอย่างเช่น นาง เอ  เป็นหญิง สัมส่อน  ชอบมั่วผู้ชาย   นางเอ ได้ไปนอนกับ สัปเหร่อ  ยามหน้าหมูบ้าน คนเก็บขยะ และ ชายอีก 20 คน

นาย เค รับไม่ได้ เลยเอาไป พูด  กับคนอื่น ( นางเอ ฟ้อง นาย เค ได้ ฐานหมิ่นประมาท ด้วยการโฆษณา  และ อื่นอื่น.... ( ถึง นางเอ ผิดจริง ก็ประจานเค้าไม่ได้ )

( ตามกฏหมาย นะ ไม่ใช่ความรู้สึก )

จริงจริง ถ้าทาง honda เค้า ดำเนิน การทุกอย่าง แต่โดยดี เราก็ควร  ลบคลิปตามเว็บออก  และ จบกันไป ( รับเงินไปก็ได้ ดีออก )   ( จริงจริง เค้าจะฟ้องเราแต่ต้นก็ได้)

แต่เค้าเห็นว่าเราเสียหาย เค้าเลยไม่ฟ้อง  ( จำว้เลย ตามหลักกฏหมายไทย ผิดก็ โฆษณา ไม่ได้ ) ด้วยความรักและ หวังดี ...ครับ 8)

ทางผู้เสียหายแจ้งไปแล้วครับ ว่าจะลบClip ต้นฉบับกับที่โพสออก แต่ Clip ที่ไปอยู่ตามที่ต่างๆ ผู้เสียหายไม่มีส่วนรู้เห็น    ทางศูนย์ก็ไม่ยอม ก็ไม่เข้าใจว่าต้องการอะไร

และผมขอค้านกับกรณีตัวอย่างที่คุณ WittymazdaFC นะครับ ในทางกลับกัน   สมมุติถ้าคุณส่ง IPhone ที่คุณซื้อไปซ่อมที่ Apple Store ปรากฏว่า เค้าใส่ชิ้นส่วนปลอมมาให้ คุณจะประจานมั๊ยครับ   แล้วถ้าคุณไปโพสที่ไหนในที่สาธารณชน แล้วแอปเปิ้ลมาฟ้องคุณ คุณจะโมโหมั๊ยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อีกล่ะ เซ็งจริงๆกฎหมายเอื้อให้คนผิดถึงว่า บ.ใหญ่ๆเค้าไม่กลัวผู้บริโภคตัวจ้อยๆอย่างเราๆถ้าไม่ติดเรื่องกลัวชื่อเสียงด่างพร้อยแล้วคงโดนฟ้องร้องกันระนาวไปแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมแฟนฮอนด้าครับ แต่สมน้ำหน้าไอ้ศูนย์นั้น เป็นฝ่ายผิดเต็มๆ แล้วจะไปเรียกร้องอะไร  ถ้าไม่ยอม ให้เรื่องลงหน้าหนึ่งไทยรัฐ แล้วจะฮาไม่ออก

ออฟไลน์ IncarRus

บอกก่อน,,, ว่าเรื่องนี้ ผมไม่รู้ข้อกฎหมาย

แต่จะติงว่า,,, มันเทียบกันได้หลอคับ
....สำส่อน,,, ไม่ผิดกฎหมาย และเป็นเรื่องส่วนตัว
....แต่ลักขโมย,,, เป็นเรื่องผิดกฎหมาย และไม่ใช่เรื่องส่วนตัว
....นะคับ,,,  :-\

ออฟไลน์ ken_p

อันนี้ผมคิดแบบคนไม่รู้กฏหมายอะไรมากนักนะครับ ถ้าเป็นอย่างที่ว่า เวลาหนังสือพิมพ์ลงข่าวนักการเมืองขี้โกง หรือขโมยไปขโมยของก็ผิดด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kruttha

• Newbie
  • *
บอกก่อน,,, ว่าเรื่องนี้ ผมไม่รู้ข้อกฎหมาย

แต่จะติงว่า,,, มันเทียบกันได้หลอคับ
....สำส่อน,,, ไม่ผิดกฎหมาย และเป็นเรื่องส่วนตัว
....แต่ลักขโมย,,, เป็นเรื่องผิดกฎหมาย และไม่ใช่เรื่องส่วนตัว
....นะคับ,,,  :-\

ใช่ครับ เรื่องที่ยกตัวอย่างมันใช้ไม่ได้

หากเป็นเรื่องจริง และเป็นเรื่องที่ขัดต่อกฎหมาย และคนที่เอาข้อมูลมาประจานเป็นผู้ที่ได้รับความเสียหาย
ไม่ผิดแน่ๆ

มาตรา 329  ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม  ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชม ด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 19:19:51 โดย kruttha »

ออฟไลน์ Public P

อะไรที่เป็นประโยชน์แก่สาธารณะทำไปเถอะครับ ผู้บริโภคจะได้รู้เท่าทันภัยสังคมที่มีอยู่ทุกวัน

ขอตอบทุกคน นะครับ ที่อาจ เข้าใจผิดกับผม

ผมเข้าใจผู้เสียหาย และ รู้ความรู้เค้าดี  ถ้าผู้เสียหา ลบคลิป ที่ตนเอาลงแล้ว ก็ถือว่าหายกัน  ส่วนที่ copy กันไป link ต่างต่าง อันนี้ ไม่เกี่ยวแล้วหละ

ที่ผมยก ตัวอย่าง เรื่อง ส่ำส่อน นั้นเพราะผมไม่อยาก ให้ ตัวอย่าง มันเหมือนกันเกินไป มันจะเหมือนกับผมไปว่า ผู้เสียหาย เค้า ผมก็เลย ยกตัวอย่าง เรื่องไกลไกลไว้

มันเป็น ( ตัวอย่าง ที่เราต้องนำมา บรูณาการคิด ครับ )  เช่น ตามหลัก เค้าฆ่าคนตาย   (หนักเลยที่นี่ )  ตามกฏหมาย ก็ว่าเค้าไม่ได้ ว่า เค้าเป็นคนผิด จนกว่าศาลจะตัดสิน

สิ้นสุด  และ ต่อให้เค้าผิดจริง ก็ประจานไม่ได้อีกเช่นเคย  =  ที่ผมพูดไม่ใช่ว่า จะไปเข้าข้าง H  เค้า นะครับ แต่ด้วยรัก และ เป็นห่วง ไม่อยากให้โดนฟ้อง จริงจริง ( รักนะ ) :D

แล้วผมก็อยากให้ honda ปรับปรุง พนักงาน และ ศูนย์ บริการมากกว่านี้ เช่น ช่างชอบบอกว่า รถไม่เป็นอะไร ทั้งทีเป็น จนเพื่อนผม ต้องไป พึ่งอู่นอก ตรง บางนาแล้ว

ตอนรับ ขับสุ้ เราดีกว่าเยอะ  ( และอยากบอกว่า มีค่ายหนึ่ง ซึ่งนักข่าว สาย ยานยนต์ จะรู้ดี เพราะ ชอบปิดข่าว ตลอด  ปิดตลอด  ( h )

และผมไม่อยากให้ มี ฉายา  รถยนต์ รุ่นต่างต่าง ของค่าย h อีกเช่น crv รุ่น เจ้ทุบกระจก  อะไรแบบนี้ อยากให้ปรับปรุง ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 19:42:36 โดย wittymazdaFC »
He who questions nothing learns nothing
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ยุ่นเขาหากินกับคนไืทยจนเคยตัว   ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยุ่นเขาหากินกับคนไืทยจนเคยตัว   ;D

บอกให้ว่าเค้ามองเราเป็นแค่คนลูกจ้างเค้าแค่นั้นแหละ ผิดที่เราเองด้วยที่ไปยกย่องเทิดทูนเค้าเอง เป็นลูกจ้างบ.เหมือนกันแต่ไปเรียกเค้านาย นายสั่ง ขับรถให้นาย เหมือนยอมรับแล้วว่าเราเป็นขี้ข้า

ป.ล. ผมทำงานกับบ.ญี่ปุ่นมาตลอดแต่ไม่เคยเรียกว่านาย เรียกแต่หัวหน้าชาวญี่ปุ่นหรือเรียกชื่อ+ซัง (แปลว่าคุณ) แต่สังเกตุได้ว่าคนที่สามารถเรียกว่านายหรือนายญี่ปุ่นได้อย่างสนิทใจนั้นส่วนมากได้ดีกันทั้งนั้น ถ้าอยู่บ.ฝรั่งก็เห็นเรียกว่านายฝรั่ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ทางผู้เสียหายแจ้งไปแล้วครับ ว่าจะลบClip ต้นฉบับกับที่โพสออก แต่ Clip ที่ไปอยู่ตามที่ต่างๆ ผู้เสียหายไม่มีส่วนรู้เห็น    ทางศูนย์ก็ไม่ยอม ก็ไม่เข้าใจว่าต้องการอะไร

และผมขอค้านกับกรณีตัวอย่างที่คุณ WittymazdaFC นะครับ ในทางกลับกัน   สมมุติถ้าคุณส่ง IPhone ที่คุณซื้อไปซ่อมที่ Apple Store ปรากฏว่า เค้าใส่ชิ้นส่วนปลอมมาให้ คุณจะประจานมั๊ยครับ   แล้วถ้าคุณไปโพสที่ไหนในที่สาธารณชน แล้วแอปเปิ้ลมาฟ้องคุณ คุณจะโมโหมั๊ยครับ

ประจานครับ ถ้าศูนย์ทำแบบนั้น  ครับ  ประจาน แน่นอน ให้เค้าแก้ไข

ขอต่ออีกนิดนะครับ  ผม เข้าข้าง ผู้เสียหายนะครับ ที่ผมพูด เพราะ ไม่อยากให้โดนฟ้อง ผมเป็นห่วง   แล้วถ้า honda จะฟ้อง ผู้เสียหาย ผมก็ไม่เห็นด้วย ( ถ้าลบคลิปแล้ว )

เพราะ ผิดต้องยอมรับ และ แก้ไข    ( ทุก 1 นาที ที่เราไม่มีความสุข  เราจะเสีย 60 วินาที ที่เรามีความสุข )  ขอให้จบโดยเร็ว และ happy ทั้งสองฝ่ายนะครับ ไปหละ...

ออฟไลน์ bleem

ผมว่าขอโทษ ทำหนังสือ ดูแลรถคันนี้นี้ฟรีซัก 3 ปี และบริษัทไม่ต้องเรียกร้องอะไรแล้ว ครับ ยอมรับผิดไป เพราะลูกน้องเราผิดจริง บริษัทเราไม่

ได้ตั้งใจเลย ทำ ให้ลูกค้าเราจบดีมีสุขที่สุดครับ จบแฮปปี้เอ็นดิ้ง  มันยากขนาดนั้นเลยเหรอครับ เวรแท้ ..............ทำตามที่ผมว่า นี่มีแต่คน

ชื่นชมนะครับ เพราะบริษัทเอาใจใส่ลูกค้าครับ เรื่องก็ไม่บานปลาย  หากคลิ๊ปนี้ ไปถึง ข่าว ช่อง 3  หรือ ไปถึงแล้ว ......อาจเป็นอีกเรื่องที่ฉลองแอคคอร์ด ใหม่ก็ได้

ครับ...............

ออฟไลน์ Zahnarzt

ผมว่า H ยอมรับผิดไปเถอะ ถึงคลิปจะแพร่ไปถึงไหนก็ไม่เป็นไร คนที่จะซื้อรถเค้ามีวิจารณญาณว่ามันเป็นเฉพาะศูนย์มันไม่ใช่โรคติดต่อหรือ

ความบกพร่องของรถยนต์ ถ้ายืดอกรับพร้อมชดใช้ แก้ไข ยังดูเป็นลูกผู้ชายกว่า จะปก จะปิดซะอีก ยิ่งเรื่องจบยาก ก็ยิ่งเสียชื่อ

ออฟไลน์ aoddy1

จริงๆศูนย์ไม่น่าไปดิ้นรนอะไรมากมายแค่ลูกจ้างห่วยๆคนเดียว น่าจะเอาใจลูกค้าที่เอาเงินมาให้ดีกว่า รถตัวเองก็ไม่ใช่จะดีเลิศจนหาที่ติไม่ได้ ดีว่าทำการตลาดมานานศูนย์เยอะอะไหล่เพียบ

ออฟไลน์ noobs

ผมว่าขอโทษ ทำหนังสือ ดูแลรถคันนี้นี้ฟรีซัก 3 ปี และบริษัทไม่ต้องเรียกร้องอะไรแล้ว ครับ ยอมรับผิดไป เพราะลูกน้องเราผิดจริง บริษัทเราไม่

ได้ตั้งใจเลย ทำ ให้ลูกค้าเราจบดีมีสุขที่สุดครับ จบแฮปปี้เอ็นดิ้ง  มันยากขนาดนั้นเลยเหรอครับ เวรแท้ ..............ทำตามที่ผมว่า นี่มีแต่คน

ชื่นชมนะครับ เพราะบริษัทเอาใจใส่ลูกค้าครับ เรื่องก็ไม่บานปลาย  หากคลิ๊ปนี้ ไปถึง ข่าว ช่อง 3  หรือ ไปถึงแล้ว ......อาจเป็นอีกเรื่องที่ฉลองแอคคอร์ด ใหม่ก็ได้

ครับ...............

เห้นด้วยเป้นอย่างยิ่ง แทนที่จะแสดงให้เห็นความจริงใจ กลับทำให้เห็นความเห้นแก่ผลประโยชน์

ออฟไลน์ tommaris

เพราะเค้ารู้ว่าคนไทยลืมง่าย  และถ้าผู้เสียหายไม่ใช่เพื่อนหรือญาติ
ส่วนใหญ่มักไม่สนใจครับ  เพราะยังเทิดทูนบูชาแบรด์อยู่ดี
เพราะรถใครใครก็รัก ใช้อะไรก็ต้องบอกว่าของตนดี
นอกจากเจอกับตัวเองเท่านั้นถึงปรี๊ดแตก

ผลจะเบื๊อเบื่อเวลาเจอคนพูดว่า ทำไมไม่ T ทำไมไม่ H ทำไมไม่เจแปนนีสคาร์
รถหรูๆ ทำไมไม่ MB

ปล.ที่บ้านใช้ T 4 คัน Ch 1 คัน V 1 คัน  ไม่ต้องมาดาม่าใส่ผมนะ

ออฟไลน์ xex

• **
อ้าวเหรอ   การพูดความจริงที่เกิดขึ้นปรากฎเป็นข่าวโดยทราบทั่วไป  เป็นการประจานเหรอครับเนี่ย
เกือบซวยแล้วสิ  โชคดีมากเลยที่ผ่านมาผมก็พูดเรื่องที่เกิดขึ้นจริงไปทั่วเลย  ดีที่ไม่โดนหมายเรียกมาแปะที่หน้าบ้าน

ออฟไลน์ IncarRus

....นะคับ,,,  :-\

ใช่ครับ เรื่องที่ยกตัวอย่างมันใช้ไม่ได้

หากเป็นเรื่องจริง และเป็นเรื่องที่ขัดต่อกฎหมาย และคนที่เอาข้อมูลมาประจานเป็นผู้ที่ได้รับความเสียหาย
ไม่ผิดแน่ๆ

มาตรา 329  ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม  ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชม ด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

+1 ตามนี้นะคับ,,, ไม่งั้นทีวีเค้าคงไม่กล้าเสนอข่าวกันหรอก  :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมได้บอกแล้วใช่ไหมครับว่าผมถอนตัวจากเรื่องนี้แล้ว
และขอไม่ยุ่งเกี่ยวอะไรกับเรื่องนี้อีก ดังนั้น โปรดอย่าตั้งกระทู้อะไรในเรื่องนี้อีก
เหตุผลเพราะ เรื่องนี้  เกินขอบเขตที่ผมจะช่วยเหลือได้ และคู่กรณีทั้งสองฝ่าย
ต่างก็ไม่สามารถเจรจาตกลงกันได้อีก ดังนั้น ถ้าจะตั้งกระทู้
ก็ขอให้แค่มาแจ้งข่าวว่าดำ้นินการกันไปอย่างไร  แต่ไม่ต้องแสดงความเห็นกันอีก
เพราะต่อจากนี้  จะเป็นขั้นตอนที่ศาลจะเป็นผู้วินิจฉัย  นั่นเป็นเรื่องของเขา  เราไม่เกี่ยวปล้วครับ