ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเครื่องยนต์ของ Eco Car คันไหนดังหรือเงียบกว่ากัน รวมถึงการเก็บเสียงภายในด้วยครับ  (อ่าน 8324 ครั้ง)

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
ไม่ทราบว่าพี่ๆ เคยได้ยินเสียงเครื่องของรถพวก EcoCar บ้างไหมครับว่าคันไหนดังกว่ากัน คันไหนเงียบกว่ากัน ครับ  :) :)

แล้วเวลาขับคันไหน เก็บเสียงดีกว่ากันครับ  mirage brio march หรือ swift ครับ  เอาเฉพาะตัว 5 ประตูครับ

ที่ผมเคยได้ยินนะ Mirage เสียงเครื่องดังมากครับ แต่เสียงท่อเพราะดีเหมือนไปตีท่อสูตรมา  ;D ;D แต่การเก็บเสียงไม่แน่ใจครับไม่เคยนั่ง

ส่วน Swift ผมเคยได้ยิน มันก็เงียบนะ แต่ก็ไม่เงียบมาก ส่วนการเก็บเสียงผมก็ไม่เคยนั่งเหมือนกัน เลยไม่รู้ว่าเงียบไหมผมเคยได้ยินแค่ 2 รุ่นนี้เพราะข้างบ้านซื้อมาใช้  ;) ;) รุ่นอื่นไม่เคยได้ยิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 20:19:29 โดย N!ZE »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เครื่อง 3 สูบ ยังไงก็ดังและสั่นครับ

จริงเลย

แต่เวลาเร่ง แอบมันนิดนึง เสียงมันเหมือน มอไซด์ครับ ;)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ผมว่าดังเท่ารถเก๋งทั่วๆไปนะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Mirage จะดังเสียงท่อเวลาเร่งแรงๆ เสียงเครื่องก็ปกติ

ออฟไลน์ Minny

Brio เสียงจะดังเหมือนรถเก๋งทั่วไปเลยค่ะ ส่วน March, Mirage เสียงเครื่องจะไม่แน่นเท่า แต่สั่นมากกว่าเครื่อง 4 สูบค่ะเลยดูเหมือนจะดังกว่า

แต่เรื่องการเก็บเสียง March จะทำได้ดีกว่า Brio นอกนั้นไม่เคยนั่งค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ jumpon77

Mirage เสียงท่อไม่ได้ต่างกับรถเก๋งครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
brio เงียบสุดเลยคับใน eco car แต่การเก็บเสียงผมว่าพอๆกับ march นะ แต่ยางรู้สึกว่าดังกว่า( march แม็กแต่ง 15 รัดยาง goodyear nct 5)
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ 6162002

วัดเฉพาะเสียงเครื่องเพียวๆ Brio เงียบสุดครับ

แต่ถ้าเรื่องเก็บเสียง ผมว่า Brio เก็บเสียงกากสุด -.-

ออฟไลน์ Torshi

ผมว่า mirage ดังสุด march รองลงมา swift น่าจะเงียบสุด

คหสต. ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
มิราจดังกว่า แจ๊ส มาสด้า2 วีออส และอัลติส อย่างชัดเจนครับ เสียงที่ดังมาจากท่อครับ

ออฟไลน์ superden

รู้แต่ว่าเสียงมิราจ เวลาเร่ง เสียงเพราะมากเหมือนมอไซด์ใหญ่เครื่อง1000 ซีซี อะไรแบบนั้น หรือเหมือนรถในเกมเลย แต่เวลาจอดไฟแดง ผมว่าก็เงียบนะ แต่ถ้าขับปกติ มันค่อนข้างไม่เงียบ ดังชัดเจน และการเก็บเสียงค่อนข้างแย่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 14:44:35 โดย superden »

ออฟไลน์ focus man

เสียงเครื่องยนต์ ผมไม่แคร์ครับ จะเงียบจะดัง มันก็ดังอยู่ข้างนอก เราไม่ได้ไปนั่งฟังมันข้างนอกนี่ครับ
ถ้ารถคันนั้นเก็บเสียงได้ดี เราก็ไม่ได้รู้สึกรู้สาอะไรกับเสียงเครื่อง

การเก็บเสียงภายใน ผมว่าสวิฟท์ทำได้ดีกว่ามาร์ช ส่วนอีก 2 เจ้า ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Public P

เครื่อง 3 สูบ ยังไงก็ดังและสั่นครับ

จริงเลย

แต่เวลาเร่ง แอบมันนิดนึง เสียงมันเหมือน มอไซด์ครับ ;)
จริงครับ บางทีแอบเอามิราจแฟนขับแบบปิดแอร์เปิดกระจก ผมว่าเสียงเร้าใจดี ยิ่งเวลาเร่งแซงกดมิดๆ

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
Swift เก็บเสียงจากเครื่องยนต์ดีมากครับ
เครื่องดังหรือเปล่าไม่รู้ ไม่เคยออกไปฟังข้างนอก

แต่ การเก็บเสียงจากซุ้มล้อ แย่มาก

ออฟไลน์ treebegin

เอาแบบ จอดที่เงียบแล้วฟัง จากที่เคยขับทั้งสี่รุ่น  วัดจากนั่งภายในรถ

บริโอ้ สวิฟ มาร์ช มิราจ

จากเงียบไปดัง
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ kbank

มิราจ ของบ้านข้างๆ เสียงเหมือนมอไซด์เลย ตอนแรกยังไม่คุ้นนึกว่าไปรษณีย์มา