ผู้เขียน หัวข้อ: โตโยต้า bB ไฟ O/D กระพริบ  (อ่าน 5724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kano_kwan

• Newbie
  • *
โตโยต้า bB ไฟ O/D กระพริบ
« เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 23:52:07 »
รบกวนสอบถามค่ะ คือรถโตโยต้า bB ที่ใช้อยู่มีอาการ O/D กระพริบ เครื่องกระตุกแรง อาการเป็นๆหายๆ
เข้าศูนย์โตโยต้าและศูนย์นอกมาหลายครั้งแล้วแต่เหมือนแก้ไขไม่ตรงจุด เสียเงินไปหลายบาทก้อยังไม่หายค่ะ
ตอนนี้กลุ้มใจมากค่ะ ศูนย์ทั้งสองที่ไปเข้ามาบอกว่าเสียบเครื่องแล้วไม่เจอข้อมูล แล้วกัอสั่งเปลี่ยนอะไหล่หลายๆจุด
ไปเรื่อยๆที่คาดว่าจะเป็นสาเหตุแต่ก้อไม่ได้ผล สุดท้ายบอกให้ over haul  หรือ เปลี่ยนเกียร์

ตอนนี้เลยเอาซ่อมอู่ทั่วไปด้านนอกที่เจอใน internet ที่มีคนโพสต์ว่ามีความชำนาญและไว้ใจได้
ช่างบอกว่า เกียร์รั่ว ลูกสูบเสื่อมคุณภาพ ต้อง over haul ซึ่งค่าใช้จ่ายเบ็ดเสร็จ 40000 นิดๆ
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะว่า
1. ควรเปลี่ยนเกียร์มือสอง หรือ over haul ดี
2.เกียร์มือสองของรุ่นนี้หายากไหม ราคาเท่าไหร่ และสามารถใช้ร่วมกันกับรุ่นอื่นๆได้ไหม
3.รวบกวนขอราคาเปรียบเทียบกันระหว่างเกียร์มือสอง และ over haul
ขอบคุณค่ะ เจ้าของไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย งบน้อยด้วยค่ะ เพราะโดนมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
Re: โตโยต้า bB ไฟ O/D กระพริบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 02:02:09 »
เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะครับ พี่ๆท่านไหนทราบรบกวนด้วยนะครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:36:11 »
ถ้าหาช่างเก่งๆ ไว้ใจได้ ก็ overhaul ดีกว่าครับ เพราะข้างในอะไรยังไงก็ต้องเบิกอะไหล่ของแท้มาใส่ แล้วมันจะเป็นของใหม่หมด

ของโตโยต้าผมไม่รู้นะครับ แต่รถผมมิตซู ยกเกียร์นี่ประมาณ22,000 บาท ผมไม่คิดว่าโตโยต้าจะแพงกว่ามาก

แต่ถ้าได้เกียร์มือสองสภาพดีจริงๆ ก็สบายดียนะครับ จับใส่ไปเลย ไม่ต้องไปลุ้นกับฝีมือช่าง

ส่วนเรื่อง O/d นี่ไม่รู้เกี่ยวกับสมองกลมั้ยนะครับ(อัีนนี้เดาล้วนๆเลย)

ออฟไลน์ a_osk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 09:06:24 »
รถปีอะไร  เพราะถ้าเป็นรุ่นแรกๆน่าจะเป็นเครื่อง+เกียร์ ตัว VIOS บ้านเรา  เกียร์มือสองราคาหมื่นกลางบวกลบ ถ้าซ่อมเตรียมงบไม่เกินสามหมื่นครับ  ;) ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:40:06 »
รถปีื 2008 ค่ะ // ตอนนี้ลุ้นให้ช่างหาเกึยร์มือสองให้ได้จะได้ช่วยประหยัดงบมั่ง
และอีกอย่างกลัวเสึยตังค์ทำไปแล้วไม่หาย กลัวว่ายังแก้ไขไม่ตรงจุดอีก เพราะคราวนี้ค่าใช้จ่าย
ค่อนข้างสูงทีเดียว (ก่อนหน้าที่จะเข้ามาทำที่นี่ เราเจอศูนย์โตโยต้ากับศูนย์อื่นไปสี่ครั้ง จ่ายไปเบ็ดเสร็จ 30000 กว่าๆ)
ก้อไม่หาย เลยกลัวว่าจะโดนอีกนะค่ะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 20:51:48 »
รถปีื 2008 ค่ะ // ตอนนี้ลุ้นให้ช่างหาเกึยร์มือสองให้ได้จะได้ช่วยประหยัดงบมั่ง
และอีกอย่างกลัวเสึยตังค์ทำไปแล้วไม่หาย กลัวว่ายังแก้ไขไม่ตรงจุดอีก เพราะคราวนี้ค่าใช้จ่าย
ค่อนข้างสูงทีเดียว (ก่อนหน้าที่จะเข้ามาทำที่นี่ เราเจอศูนย์โตโยต้ากับศูนย์อื่นไปสี่ครั้ง จ่ายไปเบ็ดเสร็จ 30000 กว่าๆ)
ก้อไม่หาย เลยกลัวว่าจะโดนอีกนะค่ะ

รุ่นปี 2008 น่าจะใช้เกียร์ของ Avanza/Xenia ครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะเอามาใส่ได้หรือเปล่านะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 21:35:33 »
40,000+- น่าจะเป็นราคาที่เค้าบอกเผื่อไว้รึเปล่า?? 

ถ้าเค้าถอดออกมา Over haul แล้วเจอชิ้นที่เสียจริงๆไม่กี่ชิ้นอาจจะถูกกว่านี้
แต่ถ้าเจอชิ้นที่เสียมากมายก็อาจจะเกินจากนี้ไปอีก??  ก็เป็นไปได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 22:20:14 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะค่ะ ตอนนี้รอคำตอบจากช่างอยู่ค่ะ  ช่างกำลังหาเกียร์มือสองให้แต่แกบอกว่าหายากสักหน่อย
 แกลองไปหาแถวเชียงกงบางนา ใครมีที่ไหนแนะนำหรืให้คำปรึกษายินดีค่ะ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 06:27:09 »
ถ้ากะใช้ยาว overhual ดีกว่าครับ
ว่าแต่ไปอู่ไหนมาหรือครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:06:09 »
ลองไปอู่แถวซอยฉิมพลีมั้ยครับ เค้าเคยซ่อมเกียร์ GT-R R35 เผื่อเค้าจะแนะนำอะไรได้