ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นระหว่าง Jazz กับ Swift รอรถ กับ รอตกรุ่น คันไหนน่าสนใจมากกว่า  (อ่าน 7800 ครั้ง)

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
ผมได้จอง Swift  ให้แฟนคันนึง โดยใช้สิทธิ์รถคันแรก ตอนนี้รอรถนานมาก กำหนดรับรถ ตุลาคม 2556

ผมจองรุ่น TOP ไม่แถมประกัน ฟิมล์ แต่ของแถมตามปกติมี ราคารวม ประกันชั้น 1 ก็ ร่วม 580,000 บาท ครับ

รุ่นนี้ได้ส่วนลดภาษีคันแรกอยู่ที่ 79,000 บาทครับ

ระหว่างรอรถเกิดสนใจว่า เจ้า Jazz โฉมปัจจุบันที่กำลังจะตกรุ่กนี้ ถ้าตอนมันตกรุ่นจริงๆ  (สนใจเป็นรุ่น Top ประมาณ 715,000 )

น่าจะมีส่วนลดถึง 100,000 บาท ไหมครับ รวมทั้งแถมประกันชั้น 1 ฟิมล์ด้วย และผ่อน 0%   มันจะคุ้มค่ากว่าเจ้า Swift ไหมครับ ทั้งราคาขายต่อ และบริการหลังการขาย ปัญหาจุกจิกต่างๆ

ซื้อเอาไว้ให้แฟนส่งลูกไปเรียนครับ เป็นรถคุณแฟนใช้เองเลย  ท่านสมาชิกมีความคิดเห็นว่าอย่างไรครับ

เห็นทาง Honda เริ่มออก โปร มาเรื่อยๆล่ะ     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
สวิตนั่งแล้วแคปมากครับ   เป็นผมเปลี่ยนเป็นแจส

ออฟไลน์ ChoCcoYen

ถ้าเป็นผมจะลองคำนวณส่วนต่างที่ต้องจ่าย(ตลอดอายุสัญญา)ทั้ง 2 คันเปรียบเทียบดูครับ ว่าส่วนที่เพิ่มมาคุ้มมั้ยกับความพึงพอใจตลอดอายุการใช้งาน
ความเห็นส่วนตัว: (มองให้ครบทุกมุม ทั้งตัวเงิน,ความปลอดภัย,ประโยชน์,ความสุข,ความสะดวกที่ได้รับระหว่างใช้งาน  บางอย่างที่รถอีกคันให้ได้ก็ตีเป็นเงินไม่ได้ อย่างผมยอมจ่ายเพิ่มขึ้นเพื่อให้ได้รถคันใหญ่ขึ้นเพื่อที่จะให้ทุกคนในบ้านนั่งรถไปไหนมาไหนด้วยกันได้ เอารถไป 2 คันได้ครับแต่เวลาที่ได้นั่งคุยนั่งหัวเราะกันในรถมันหาซื้อไม่ได้เลยยอม  ;D )

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Jazz ตกรุ่นไงก็ไม่มีส่วนลดถึงแสนแน่นอนครับ ฟันธง  ;D

ออฟไลน์ Newhang

ทำไมผมไปที่ มอเตอร์โชว์ เซลบอกผมว่า swift top ได้เร็วกว่า swift รุ่นอื่น
หรือเค้าแยกไลน์รถคันแรกกับรถปกติออกจากกันแล้ว

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ผมมองเรื่องการเดินทางความสบาย ของห้องโดยสาร

รถที่ใช้นั่งกันกี่คนครับส่วนใหญ่ ?

ถ้าเกิน 2 คนขึ้นไป   ไป jazz ได้เลยครับ

swift แคบครับ เบาะหลัง 

ส่วนเรื่องความสวย+ชุดแต่ง   สวยเหมือนกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ทำไมผมไปที่ มอเตอร์โชว์ เซลบอกผมว่า swift top ได้เร็วกว่า swift รุ่นอื่น
หรือเค้าแยกไลน์รถคันแรกกับรถปกติออกจากกันแล้ว

คิดว่าคนที่จองรถคันแรกนั้นคือของตายส่งรถให้ช้าหน่อยยังไงก็ต้องรอส่วนคนที่จองใหม่เค้ามีตัวเลือกเยอะๆใครส่งมอบได้ไวกว่าก็จะได้เปรียบกว่า แล้วยิ่งมีคนสละสิทธิหรือหาเงินดาวน์ไม่ทันเค้าก้ไม่เลื่อนคิวให้เอารถไปให้คนจองใหม่ดีกว่ายังไงก็ได้ตังเหมือนกันแต่ของตายที่อยู่ในมือยังอยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ CookiE

ผมว่าตอนนี้น่าจะรอไม่ถึงตุลาคมแล้วละมั้งครับ  ;D

แต่เป็นผมเอาแจ๊ส เพราะมันกว้างกว่า

ผมมองเรื่องการเดินทางความสบาย ของห้องโดยสาร

รถที่ใช้นั่งกันกี่คนครับส่วนใหญ่ ?

ถ้าเกิน 2 คนขึ้นไป   ไป jazz ได้เลยครับ

ส่วนเรื่องความสวย+ชุดแต่ง   สวยเหมือนกัน

ไว้ให้แฟนส่งลูกๆไปเรียนครับ ลูกเพิ่งได้ 1.5 ขวบ

ผมไม่ทราบว่าถ้าแจ๊สตกรุ่นมันจะลดได้แค่ไหน

ส่วนตัวมี G8 กับ ดีแม๊ก 4 ประตู อยู่ครับ

ออฟไลน์ HME

เมื่อวันอังคาร เห็นรถขน swift สีขาวสามคัน แดงเงินดำ อย่างละคัน

ดังนั้นถ้าเอาสีขาว น่าจะได้เร็วกว่านะ

ออฟไลน์ kvlegendstar

ไว้ให้แฟนส่งลูกๆไปเรียนครับ ลูกเพิ่งได้ 1.5 ขวบ

ผมไม่ทราบว่าถ้าแจ๊สตกรุ่นมันจะลดได้แค่ไหน

ส่วนตัวมี G8 กับ ดีแม๊ก 4 ประตู อยู่ครับ

ขึ้นอยู่กับว่ารีบแค่ไหนดีกว่าครับ เพราะดูไม่ได้เดือดร้อนเรื่องรถอยู่แล้ว แต่เป็นผม ผมว่าแจ็สก็ดีนะครับ แพงกว่า แต่ผมว่ามันใหญ่กว่า(แต่ก็ถือเป็นรถเล็กวิ่งในเมืองสบาย) แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้่้อเพลิงแล้วครับว่าจะเอายังไง เอาประหยัดมากๆ ก็ สวิฟ ดีกว่า

ขึ้นอยู่กับว่ารีบแค่ไหนดีกว่าครับ เพราะดูไม่ได้เดือดร้อนเรื่องรถอยู่แล้ว แต่เป็นผม ผมว่าแจ็สก็ดีนะครับ แพงกว่า แต่ผมว่ามันใหญ่กว่า(แต่ก็ถือเป็นรถเล็กวิ่งในเมืองสบาย) แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้่้อเพลิงแล้วครับว่าจะเอายังไง เอาประหยัดมากๆ ก็ สวิฟ ดีกว่า

ขอบคุณมากครับ ก็เลยอยากทราบว่าแจ๊สถ้าตกรุ่นจริงๆมันมีส่วนลด ของแถมกับ โปรต่างๆ

คุ้มกับสิทธิ์รถคันแรกของ. Swift หนะสิครับ แถมรอเงินคืนตั้งปีนึง ^^

ออฟไลน์ porasit33

แจ๊ซ มันยังไม่ตกรุ่นปีนี้รึปล่าวครับ เหมือนจะเปิดตัวที่ต่างประเทศ
แต่ไทยน่าจะเป็น มีนาคมปี 2014 (ไม่แน่ใจน่ะครับ)

ดังนั้น สวิฟ ได้รถช่วง ตุลาคม 2013 ซึ่งผมคิดว่า แจ๊ซ คงไม่ลดราคาขนาด 1 แสนแน่นอนครับ
เพราะ มันยังขายได้เรื่อยๆ เพราะยอดรถคันแรกค้างก็ยังพอมีเยอะอยู่

ส่วนเรื่องความบาย แจ๊ซมันโปร่งกว่า เครื่องพอให้สนุกได้บ้าง
แต่ถ้าเอาจริงๆ สวิฟมันประหยัดน้ำมันกว่า แถมได้รถราคาถูกกว่าทั้งที่ขนาดทั้งคู่ไกล้ๆกันเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ focus man

สวิฟท์ถูกกว่าแจสอยู่แสนกว่า ได้คืนอีก 79000 (ถ้าโครงการไม่เจ๊งซะก่อน) รวมๆแล้วถูกกว่าแจส สองแสนกว่า
ใน 2 แสนกว่านั้น เติมน้ำมันได้ 5 พันกว่าลิตร คิดเป็นระยะทางได้ประมาณเกือบแสนกิโลเชียวครับ ถ้าวิ่งไปทำงาน ซื้อกับข้าว รับส่งลูก กว่าจะได้ระยะทางเท่านั้น ผมว่า 5-6 ปีละครับ

กับ ไม่เอาส่วนต่างนั้น แลกซื้อเพิ่มเป็นแจส 1 คัน....วิ่งแค่ก๊อกๆแก็กๆ แบบนี้ สวิฟท์เห็นๆครับ

ออฟไลน์ hutzero

ถ้าแค่ให้แฟนส่งลูกไปเรียน คำตอบคือ Swift ถูกต้องแล้ว

ถ้าคิดจะใช้เดินทางไกล  มีผู้ร่วมเดินทางเพิ่มด้วย  อันนี้อาจค่อยขยับเพิ่ม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดูจากการใช้งาน สวิฟ ก็พอครับ ราคาก็ถูกกว่า แถมได้ภาษีด้วย

ขับแจ๊ส เดี๋ยวรุ่นใหม่มาจะรู้สึกแย่นะครับ(ถ้าบางคนใช้มานานแล้วก็เฉยๆ แต่เราเพิ่งออกมานี่สิ)

สวิฟแถวหน้าก็ไม่ได้แคบอะไรมากมาย แต่แถวหลังแคบครับ

เอาที่ใจอยากครับ ถ้า0บริการ อะไหล่ ขายต่อยังไงฮอนด้าก็ถือว่าเจ้าตลาด

ได้ส่วนลดจริง แต่อย่าลืม เวลาขายราคาก็ร่วงเยอะ เพราะตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
Jazz อย่างเก่งก็แถมแค่ประกันชั้น 1 ครับ
ไม่เหมือน Vios2012 หรือ Yaris อันนั้น น่าจะได้ถึง 7 หมื่นครับ

ออฟไลน์ aoddy1

ต้องดูกันต่อไปครับ ขนาด Accord ยังลดได้ถึง 2 แสนหรือมากกว่านั้น
วีออสรถรุ่นที่ขายดีที่สุดในประเทศ ยังลดถึง 7 หมื่น อะไรมันก็เกิดขึ้นได้

ออฟไลน์ tong r56

• **

ออฟไลน์ BENZIL

• **
ผมใช้ Swift อยู่

เบาะหลังแคบจริงๆครับ ที่เก็บของด้านหลังก็น้อย แต่เรื่องอื่นๆดีหมด (ปกติผมนั่งกับแฟน 2 คนเลยไม่ใช่ปัญหา)

ถ้าตามรายละเอียด จขกท. เป็นผม ผมเอา Swift ครับ บอกตรงๆ เสียดายสิทธิ์รถคันแรก แถมประหยัดน้ำมันกว่าด้วย

แต่ถ้ายอมเสียสิทธิ์ และเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ไป Jazz ก็ดีครับ

ออฟไลน์ ID-4

• **
ทั้ง 2 รุ่น คันไหนราคาถูกกว่า ประหยัดเงินกว่า ก็เอาคันนั้นแหละครับ คำตอบก็คือ Swift
ตัว Top ราคารวมภาษีคันแรก เหลือประมาณ 480000 บาท แจ๊สได้ถูกกว่านี้หรือเปล่า แพงว่า 200000 บาท ไม่ใช่เงินน้อยๆเลยนะครับ ซื้อ Swift ได้อีกเกือบครึ่งคัน
เรื่องราคาตก ขายต่ออะไรนั่น จะเอาอะไรกับรถราคาถูก ขายต่อ ก็ต้องถูกกว่าเป็นธรรมดา แต่อย่าลืมว่า เราประหยัดไปแล้วเมื่อตอนซื้อเกือบ 200000 บาทนะครับ ต้องเอามารวมด้วย

เบาะหลัง Swift ที่คนบางคนในนี้บอกว่า นั่งไม่สบาย ศึกษาให้ดีก่อนครับ มันมีวิธี DIY ออกมาแล้ว ปรับองศาเบาะให้เอนมากขึ้น นั่งได้สบายขึ้นครับ

บางทีคนที่ไม่ได้ใช้จริง หรือมีใช้จริงแต่ศึกษาข้อมูลไม่ดีพอ ก็อาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนกันไปหมดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2013, 09:12:11 โดย ID-4 »

ขอบคุณ สมาชิกทุกท่านมากๆครับ คงต้องรอ Swift ต่อไป

;D

ออฟไลน์ FyGI

Jazz ยากที่จะได้รับส่วนลดมากขนาดนั้นครับ

และอีกอย่าง ผมว่ารถมันก็ยังขายตัวมันเองได้อยู่

เห็นป้ายแดงก็พอสมควรนะ