ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขายรถเองแล้วเจอคนซื้อแบบนี้พี่ ๆ คิดยังไงครับ  (อ่าน 11420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เคยขายรถที่บ้านอยู่2คันครับ
ตั้งราคาถูกกว่าปกติหน่อยนึง นัดดูรถที่บ้านผมเท่านั้น ไม่สะดวกไม่เป็นไรก็ไม่ต้องซื้อขายกัน
คนซื้อมาจากต่างจังหวัดด้วยซ้ำครับ จ่ายสดเท่านั้น ไม่เคยมีปัญหา

เหมือนผมเลยครับ ตั้งราคาต่ำกว่าปกตินิดหน่อย แล้วให้มาดูที่บ้านเราเท่านั้น

แล้วที่บ้านคนก็อยู่เยอะ แต่ส่วนใหญ่มาคนเดียว

ในเรื่องของ จขกท. ก็บอกเค้าไปครับว่าขายไปแล้ว ดูน่ากลัวแล้วแหละ ขายคนอื่นดีกว่าครับ

ให้เค้ามาดูที่บ้านเลย

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
จขกท ลองดัดหลังคนซื้อดูบ้างครับ

บอกว่า ตอนนี้มีคนกำลังจะขอซื้อ โดยให้ราคาสูงกว่าเดิม
ถ้าพี่ยังจะเอารถ ผมขอไม่ให้ทะเบียนเดิม และต้องจ่ายเงินมัดจำทันที

ออฟไลน์ almondba

• **
ผมขายเต๊นท์ตลอดก็เพราะเหตุนี้หล่ะครับ ได้น้อยกว่ากันแต่จบด้วยดี ไม่ต้องเสียเวลา
เล่าให้ฟังเล่นๆ เพื่อนผมเคยทำเต๊นท์ มาลองรถ พอดีเค้าไม่ว่าง ให้ลูกน้องไป ลูกน่องถูกยิงตายข้างทาง รถก็หายไป ถ้าเค้าไปด้วยคงไม่รอดแน่ ยังโชคดี
เล่าให้ฟังไม่ได้ให้กลัวนะ แต่สมัยนี้ระวังไว้ก็ไม่เสียหาย
ส่วนเต๊นท์ ผมขายแบบปิด finance เลย ไม่ให้เอาไปผ่อนต่อ. เพราะเดือดร้อนเราแน่ๆครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ผมขายเต๊นท์ตลอดก็เพราะเหตุนี้หล่ะครับ ได้น้อยกว่ากันแต่จบด้วยดี ไม่ต้องเสียเวลา
เล่าให้ฟังเล่นๆ เพื่อนผมเคยทำเต๊นท์ มาลองรถ พอดีเค้าไม่ว่าง ให้ลูกน้องไป ลูกน่องถูกยิงตายข้างทาง รถก็หายไป ถ้าเค้าไปด้วยคงไม่รอดแน่ ยังโชคดี
เล่าให้ฟังไม่ได้ให้กลัวนะ แต่สมัยนี้ระวังไว้ก็ไม่เสียหาย
ส่วนเต๊นท์ ผมขายแบบปิด finance เลย ไม่ให้เอาไปผ่อนต่อ. เพราะเดือดร้อนเราแน่ๆครับ

ใจจริงอยากให้ปิดไปเลยครับ แต่คงมีแต่เต้นท์จริง ๆ ที่มีทุนหมุนเวียนถึงจะปิด คราวก่อนขายก็คุย 15 นาทีลองรถสั้น ๆ จบ มัดจำทันที นัดโอน 2อาทิตย์ขอเอาป้ายออกก่อนก็ยอม  ;)

ออฟไลน์ redsun

เรื่องมาก
ขายคนอื่น..จบ

ออฟไลน์ tong r56

• **
บอกไปว่าไม่ขาย แค่นี้เองครับ โทรมากี่รอบ ก็บอกประโยคเดิม สนุกจะตายไป อิอิ

+1 ครับ

การปฎิเสธไม่รับสาย สำหรับบางคนอาจจะไม่ได้ผล

ออฟไลน์ prysakol

• **
เป็นผม คุยเองเลย ไม่ให้แฟนคุยเด็ดขาด.  แมนๆกันไปเลยดีกว่า

แล้วก้อ

ปรับราคาเพื่ม สนใจ โอนเงินมาก่อนบางส่วน ป้ายไม่ต้องพูดถึง ไม่แถมเด็ดๆ

รับได้ก็เอาไป ไม่ได้ไม่ขาย

ต่อราคาทีนึง ปรับเพิ่มทีนึง

มั่นใจว่าดีจริง ไม่ต้องสนใจครับ

ออฟไลน์ Jeeple

• **
เป็นผมขี้รำคาญ ถ้าเจอแบบมาเยอะนี่คงไม่ขายเพราะพวกนี้ได้คืบจะเอาศอกถ้ายอม1ก็จะเอาสองเอาสามไปเรื่อยๆไม่จบเราเองจะเหนื่อยและเสียสุขภาพจิต

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
คงเป็นพวกเต๊นท์นะครับ อยากได้ของถูกไปขายแพง

เอ่ออ คิดนอกกรอบนะครับ อาจเป็นไปได้นะครับว่าอยากคุยกับ จขกท คือไม่สนใจรถและ สนใจคนมากกว่าแบบว่าอยากได้ยินเสียงน่ะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ rick

• Newbie
  • *
เคยขายรถมาหลายคันแล้วครับ ปกติจะบอกคนซื้อเลยว่า นัดดูที่บ้านอย่างเดียวเพราะกลัวโดนจี้ชิงรถ ถ้าไม่มาก็ไม่ขาย สุดท้ายปิดการขายทุกราย อันนี้ต้องมั่นใจนะครับว่ารถเราสวยจริงๆ   ช่วงนี้ใจเย็นสักนิดรถใหม่เค้าดอกเบี้น 0 % ทำให้รถเก่าขายยากมาก ยิ่งขายดาวน์ด้วยนี่ลำบากมากๆ  ปกติจะซื้อมือสองมาใช้ตลอดเพราะคุ้มกว่า ซื้อมาขายไปเป็นสิบคันแล้ว มั้ง มาเจอโปรดอกเบี้ย 0% ต้องจัดสักคันแล้วละ

ออฟไลน์ nikraman

• **
ผมเคยเจอคล้าย ๆ นี้ เรายืนราคาขายเลยว่าจะขายเท่านั้นเท่านี้ ลดไม่ได้แล้ว จนเขาออกไปจากซอยไปแล้วยังกลับมาขอยอมตามราคาเดิมที่เราขอ (อย่าใจอ่อน) สุดท้านก็ลดให้แค่ พันเดียวเท่านั้น

คงเป็นพวกเต๊นท์นะครับ อยากได้ของถูกไปขายแพง

เอ่ออ คิดนอกกรอบนะครับ อาจเป็นไปได้นะครับว่าอยากคุยกับ จขกท คือไม่สนใจรถและ สนใจคนมากกว่าแบบว่าอยากได้ยินเสียงน่ะครับ ;D ;D

ถ้าเป็นสาว ๆ น่ารัก ๆ ผมคุยเองเลยคร้าบ อิอิ  ;D

เป็นผม คุยเองเลย ไม่ให้แฟนคุยเด็ดขาด.  แมนๆกันไปเลยดีกว่า

แล้วก้อ

ปรับราคาเพื่ม สนใจ โอนเงินมาก่อนบางส่วน ป้ายไม่ต้องพูดถึง ไม่แถมเด็ดๆ

รับได้ก็เอาไป ไม่ได้ไม่ขาย

ต่อราคาทีนึง ปรับเพิ่มทีนึง

มั่นใจว่าดีจริง ไม่ต้องสนใจครับ
คุยหลายรอบจนโมโหละครับ ถ้าคุยอีกคงมีเรื่อง เพราะผมค่อนข้างขี้รำคาญถ้าคนมาจู้จี้เรื่องเดิมมาก ๆ ถ้าพูดแล้วว่า แบบนี้ เท่านี้ ให้ได้ให้ไม่ได้ ก็คือจบ จะเอาไม่เอาให้พูดมาเลย แบบนี้จะีดีกว่า

ออฟไลน์ joeman911

• Newbie
  • *
เขาคงอยากได้จริงๆละครับแต่งบอาจจะไม่ถึง

เอางี้ถ้าเห็นใจเขา ยืนยันตัวเลขตรงๆแล้วไม่พูดต่อ

ถ้าได้เมื่อไหร่ เอาเงินมาจบ

เขาคงอยากได้จริงๆละครับแต่งบอาจจะไม่ถึง

เอางี้ถ้าเห็นใจเขา ยืนยันตัวเลขตรงๆแล้วไม่พูดต่อ

ถ้าได้เมื่อไหร่ เอาเงินมาจบ

ยืนยันหลายรอบละครับพี่

ตอนแรกสุดขอป้ายก่อน ผมก็คุยกับคุณแม่จนท่านยอม

ต่อมา ขอลดเงินที่จะให้ผมอีก กดไปซะเยอะ ผมเลยบอกไปว่า ไอที่คุณเสนอให้ผมหน่ะค่าขนมผมไม่รวมน้ำมันเดือนเดียว ตอนหลังเลยเขาเลยยอม แนาก็ไม่เห็นบอกจะเอาหรือไม่เอา

ถ้าบอกจะเอาแต่ไม่พร้อมผมก็โอเคอยู่ แต่ดันมาบ่นนอกเรื่องให้ผมฟังซะงั้น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขนาดยังไม่ซื้อยังยุ่งยากขนาดนี้

ถ้าเกิดซื้อไปแล้ว อาจจะหนักกว่านี้เลยนะครับ

ผมประกาศขายรถไว้ เจอคนซื้อที่ค่อนข้างซับซ้อนมากไปผมก็ไม่ขาย เราไม่ใช่เตนท์ ขายรถเอง เอาสบาย ๆ ก่อนครับ อย่าหาเรื่องให้ตัวเองลำบาก ไฟแนนซท์ เยอะแยะ ให้ไปหาเอง ถ้ามันวุ่นวายก็อย่า

ออฟไลน์ adis

ระวังพวกมิจฉาชีพนะครับ มาแนวนี้น่ากลัวนะ

ออฟไลน์ 6162002

ระวังนะครับ อย่าไปเลย จะดูบ้าบออะไรหลายรอบ รอบนี้อาจจะขับแล้วหายไปเลย เหอๆ

ผมว่าบอกเขาไปเลยว่า ถ้าจะเอาก็ตามที่บอกอะครับ
โอนเงินมาเลย แล้วค่อยนัดเจอกัน ถ้าไม่โอเค ผมจะขายเต๊นแล้ว เพื่อนพ่อผมให้ราคาน่าพอใจกว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

ที่ผมเจอแล้วจำสุด คงเป็นเรื่องขายให้ไปผ่อนต่อ อันนี้เจอคนเฮงซวยนี่ปวดหัวมาก

ข้อแรกผมถามก่อนเลย พี่จับรถขายหรือเปล่า

ต่อมา พวกนัดเจอแล้วขอลองรถ แต่ไม่ยอมนั่ง จะขับท่าเดียว
เราทำอึดอัด ดันพูดจากวน....
พอเรายอม มันซัดซะแบบไม่เกรงใจ

ท้ายสุดไม่ซื้อบอกเสียงเครื่องแปลกๆ ที่ต้องขับแบบนี้จะได้รู้ว่ามีอะไรแปลกปลอมมั๊ย นั่น ว่าไปโน่น
ตรูไม่อยากด่าว่า ตรูขับ ตรูใช้มาไม่ดัง มาดังตอนเอ็งกระทืบนี่แหละ ยังมาพูดแบบนี้อีก

หลังจากนั้น จะขายรถผมถามก่อนผ่อนต่อหรือหาไฟแนนซ์มาตัด ถ้าไม่ตัดไม่ต้องคุยต่อ
นัดเจอ...ได้ แต่เอาใกล้บ้านเรา ห้างฯ อะไรก็ว่าไป มาเพื่อนไปด้วย คุยกันให้ชัด ผมขับให้นั่งเท่านั้น ไม่โอ ไม่ไป

สุดท้าย บอกไปเลยครับว่า ถ้าพี่บอกจะเอา ผมจะเชื่อต่อเมื่อมีมัดจำเท่านั้น เอกสารทุกอย่างให้ได้ต่อเมื่อจ่ายมัดจำ

ถ้าเค้าแย้งว่า วันนี้ไม่พกเงินมา ก็บอกได้พร้อมเมื่อไหร่โทรมาเลย รออีก 1-2 วันว่ากันไป
แบบนี้อาจจะดูเหมือนเขี้ยว แต่อย่าลืมว่าความปลอดภัยสำหรับตัวเรามาก่อนเรื่องอื่นครับ

ออฟไลน์ FyGI

อีกฝ่ายมัดจำหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ได้มัดจำ ก็เป็นสิทธิ์ของผู้ขายโดยชอบธรรม

ว่าจะทำอย่างไรกับรถคันนี้ก็ได้

ออฟไลน์ 0%

นัดเจอที่บ้านอย่างเดียว ไม่ต้องง้อผู้ซื้อด้วย เข้าใจว่าอยากขาย แต่ไม่ต้องง้อ

ถ้านัดเจอข้างนอกยิ่งเสียเปรียบ ร้อยทั้งร้อย จบยาก

ถ้าเยอะ มากๆ ก็บอกคำเดียว

พี่ลองพิจารณาดูก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวผมมีธุระ ต้องรีบไป

พูดเนิ๊บๆ ไม่ได้ง้อ ไม่ได้ไล่

ออฟไลน์ puo

เป็นเหลี่ยมของคนซื้อ
อย่าไปขายเขาเลยครับ หาลูกค้าใหม่ดีกว่า

ถ้ายังโทรมาอีก ก็บอกว่าขายคนอื่นไปแล้ว

- เห็นด้วยครับถ้าท่านจขกท.ยังรอไหว  เรื่องมากแบบนี้เป็นผมก็ไม่ขายให้เหมือนกัน   >:(