ผู้เขียน หัวข้อ: benz bmw volvo เข้าศุนย์บริการต้องใช้เงินเท่าไร/ครั้ง  (อ่าน 28553 ครั้ง)

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
อยากจะซื้อรถยุโรป ใช้บ้างแต่กัวค่าบำรุงรักษาแพง

ปัจจุบันใช้ g8 ใช้รถปีละ 10,000 กม โดยประมาณ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
Re: benz bmw volvo เข้าศุนย์บริการต้องใช้เงินเท่าไร/ครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 13:01:00 »
ใช้รถปีละหมื่นโล ผมตีไปว่าเข้าศูนย์ปีละครั้งละกัน

เทียบจากรถใหม่

1. BMW มี BSI ไม่ต้องเสียเงินครับ

2. Benz ถ้าเลือกผ่อนกับทางเบนซ์ลิสซิ่ง เข้าเช็คระยะไม่ต้องเสียเงินเช่นกัน คล้าย ๆ BSI แต่ถ้าผ่อนกับที่อื่น หรือซื้อสด เข้าตอน 10,000 กิโลเมตร ก็เสียประมาณ 7 พัน+ -ครับ (เทียบจาก C class นะครับ)

3. Volvo ตัวนี้ไม่เคยใช้เลยครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
Re: benz bmw volvo เข้าศุนย์บริการต้องใช้เงินเท่าไร/ครั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 13:02:41 »
bm volvo ไม่ทราบครับ   ทราบแต่ bm มี bsi ฟรีๆ

ส่วนผม mercedes เข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนไส้กรอง เช็ค นู่น นี่ นั่น ตามระยะที่หน้าจอมันแจ้งเตือน

ไปแต่ละครั้ง เตรียมเงินไปไม่ต่ำกว่า 5 พันบาท แน่นอน   แล้วแต่ว่าเช็ค service a หรือ b    แพงกว่ารถญี่ปุ่นค่อนข้างมากพอสมควร    :'(   นี่ขนาด c class นะครับ   ถ้า e   s คงแพงกว่าแน่นอน

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 13:07:35 »
ตอนนี้ผมก็เข้า ศุนย์ปีละครั้ง -*-

แล้วถ้าหมด พวก bsi หรือหมดพวกประกัน

คือหลัง 3ปี หรือ5ปี ประมาณเท่าไรได้ครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 13:15:38 »
ตอนนี้ผมก็เข้า ศุนย์ปีละครั้ง -*-

แล้วถ้าหมด พวก bsi หรือหมดพวกประกัน

คือหลัง 3ปี หรือ5ปี ประมาณเท่าไรได้ครับ

อู่นอกเลยจ้า

BMW ซีรี่ย์ 5 ผมก็เข้าอู่นอกถูกกว่ากันเยอะเลย แค่หาอู่ที่ใส่ใจรถลูกค้า และมีฝีมือ ไม่ฟันจนเกินไป ^^

มิฉะนั้นเข้าศูนย์คงกระอัก ยิ่งถ้าพี่พูดถึงตอนหมดประกัน 3 หรือ 5 ปี รถมันก็ถึงเวลาต้องเปลี่ยนอะไหล่บางตัวที่มันราคาอาจจะสูงแล้วละครับ  ;D

ถ้ารักจะใช้ ชอบและมีเวลาดูแลมันจัดเลยครับ C-class ผมว่ายังไม่อยากจะเข้าศูนย์ตั้งแต่ 10 กิโลแรกเนี้ยละ เปลี่ยน นมค. แพงเกิ๊น

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 14:22:22 »
ถ้ามี BSI / ประกัน ก็ฟรีทุกอย่าง
ถ้าเงื่อนไขนี้หมด จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเช็กเล็กๆน้อยๆ...
BMW BENZ เตรียมตัง 7000 บาท บวก/ลบนิดหน่อย
VOLVO เตรียมตัง 5000 บาท บวก/ลบนิดหน่อย
เท่าที่เจอมาเข้าอู่นอกที่ไว้ใจได้ ก็ถูกลงนิดหน่อยแต่ก็แพงกว่ารถญี่ปุ่นมาก

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 15:01:24 »
ถ้า BM มี BSI ก็ฟรีเลยะครับสบายตัว ถ้าใช้ไม่กี่ปีขาย

Benz ถ้าไม่ได้ผ่อนตามโปรแกรมที่ฟรีค่าบำรุงรักษา
เข้า service แต่ละรอบราคาึขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ต้องโดนเปลี่ยนตามระยะทางในรอบนั้นๆ
รอบที่โดนเปลี่ยนหลายๆอย่างก็อาจจะแพงหน่อย (อาจจะหลายหมื่น)

ปกติ service รอบแรกเลยประมาณ 6000-7000 ครับ
แต่เมื่อปลายเดือนเอา E250 เข้าไปเช็คระยะหมื่นโลแรก
มีโปรโมชั่นอยู่ รู้สึุกจะแถมกรองหรือไงนี่แหละครับไม่ได้้ดูบิลละเอียด
ค่าใช้จ่ายเหลือประมาณ 4500 บาทครับ

จริงๆรถวิ่งน้อยนะครับปีละหมื่นเดียวค่าเซอร์วิสแรกๆไม่น่าเป็นปัญหา
แต่ถ้าใ้ช้กันหลายๆปีแล้ว รถยุโรปเสียค่าซ่อมเยอะกว่าญี่ปุ่นแน่ๆ
และแนวโน้มจุกจิกกว่าครับ และจะเล่นซนอะไรกับมันได้ยากกว่า
a = F/m

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 15:01:51 »
ตอนพ่อผมใช้ E34 เข้า 0  ปกติ  ควรพกติดตัวไปสักหมื่นนึง  ครับ  ถ้ามีรายการซ๋อมก็สองหมื่น   ;D  

M/B เห็นน้าเข้าไป   ก็น่าจะพอๆกันครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 15:09:12 »
c200 minor ครับ

10000 กม.แรก 5000 บาท

20000 กม. 7000 บาท

แนวโน้มจะสูงขึ้นเรื่อยๆ โดยไม่มีทีท่าจะลดครับ ขอดูค่าใช้จ่ายต่อระยะถัดไป ก็ไม่ีมีให้ดูครับ จะเก็บเท่าไหร่ก็เก็บมั้งไม่ชอบเลย :(
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 16:00:58 »
ก็คิดเล่นๆ ว่า ถ้าใช่รถแบบผม เข้าศุนย์ปีละ 1หมื่น -

แล้วท่านที่ใช้ ยี่ห้อที่ว่ามา เคยเข้าศุนย์แพงที่สุดเท่าไรครับ

เอาเฉพาะซ่อมบำรุงปกติ (เฉียวชนไม่เอา)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 16:16:07 »
ความเห็นอาจไม่ตรงกับคำถามแบบเป๊ะ แต่หวังว่าคงเป็นประโยชน์จึงเขียนเพื่อไว้แชร์ความเห็นกันนะครับ

ยี่ห้อเบนซ์ กับ วอลโว่ ผมไม่มีประสบการณ์
ส่วนบีเอ็ม ผมมีความเห็นแบบนี้ครับว่า ถ้าเราซ่อมอู่นอก ค่าซ่อมที่ถูกกว่านั้นมาจาก

1.  อะไหล่มีทางเลือกมากกว่า เช่น หม้อน้ำ แท้ 14000 ของเทียบยี่ห้อ ..... คุณภาพโออี...... ราคา 7500.- แต่ถ้าอะไหล่แท้เหมือนกัน ราคาไม่ต่าง ซวยๆ เจออู่มือหนักๆ แพงกว่าทำใน 0

2.  การซ่อมนั้นเราสามารถหาทางเลือกได้ว่าจะเปลี่ยนตัวไหนอย่างไร เข้า 0 เลือกแทบไม่ได้ เพราะ 0 จะอ้างเรื่องการรับประกันการซ่อมว่า ถ้าเราไม่เปลี่ยน................ ตามรายการ ............เลขกิโล .............. เค้าจะไม่รับประกันการซ่อมให้ ซึ่งจุดนี้ทำให้ค่าซ่อมบำรุงสูงกว่า เพราะ item มากกว่า บางจุดต้องโละอะไหล่เป็นสิบรายการ ยอดก็บาน

3.  ค่าแรง ทำใน 0 คิดเป็นจุดๆ เช่น เช็คเบรค เช็คช่วงล่างคิดค่าแรงแยกกัน  ยกคลัชท์ กับ โอเวอร์ฮอลล์เกียร์ ก็ยกเกียร์เหมือนกัน แต่คิดแยก แต่ถ้าซ่อมอู่นอก ซี๊กันหน่อย ค่าเเรงก็จะออกแนวถัวๆ กัน รวมๆกัน ออกมายอดค่าใช้จ่ายก็ย่อมเยาว์กว่าอย่างเห็นได้ชัด

การซ่อมบำรุงโดยเจ้าของรถซื้ออะไหล่เอง อันนี้ดีก็ดีไป ไม่ดีปวดหัวหนักครับ

เพราะผมเชื่อว่า ไม่มีอู่ไหน อยู่ได้ด้วยค่าแรงจากการซ่อมเพียงอย่างเดียว
เค้าต้องมีกำไรจากอะไหล่ด้วยแน่นอน มากน้อย แล้วแต่อู่จะคิด

ท่านที่ซื้อของแล้วให้อู่ทำค่าแรงอย่างเดียว มีความเสี่ยงครับ ไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง

อยากใช้รถหรูหรา ดูดีมีระดับ ทำใจไว้ด้วยครับ โชคไม่เข้าข้างขึ้นมา บานนนนนนนนนนน

ขอให้โชคดีกับการเลือกนะครับ

ออฟไลน์ sakolsakman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 16:40:21 »
 รถสมัยใหม่ผมไม่ทราบจริงๆเรื่องค่าซ่อม เพราะยังใหม่แถมมีBSI แต่ถ้าสมัย20กว่าปีมาแล้ว ผมเอาเข้าเซอร์วิสที่ยนตรกะที บอกตามตรงกระเป๋าฉีกครับผม ต้องอาศัยอู่นอก แต่อู่นอกนี่ก็ฟันผมห้วแบะม่าตลอด โดยผมมารู้ตอนหลังคือวันนั้น ผมขับBM สองประตูคันเก่ง แต่เครื่องมาดับกลางอากาศ ผมรู้เลยว่าเป็นที่หัวนกกระจอก บังเอฺิญแถวนั้นมีร้านอะไหร่BMอยู่ ผมเลยเข้าไปซื้อของแท้ เชื่อไม๊ราคาไม่ถึง 500 บาท ถูกมากสำหรับผม แต่อู่ประจำผมล่อไปหัวนกกระจอกตัวเดียว1200 ค่าแรง200 นีขนาดนั่งกินเหล้าด้วยกันนะนี่   :-[       

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 20:04:00 »
Benz ครั้งละ 6 พันครับ กับน้ำมันเครื่อง  6 ลิตร ไส้กรอง 1 อัน และ ตรวจเช็คทั่วไปครับ

BMW ถึงยังอยู่ใน BSI ก็มีค่าใช้จ่ายถ้าเผลอไปเออออห่อหมกครับ ถ้าหมด BSI ถ่ายน้ำมันเครื่องราว ๆ4-5 พันครับ  ตอนนี้ศูนย์มีให้เลือกน้ำมันเครื่องด้วย

Volvo ไม่ได้ใช้นานแล้วครับ ไม่ทราบครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 20:07:07 »
เห็นค่าเข้าศูนย์แล้ว หายใจไม่ออกเลยครับ แพง  :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 23:16:35 »
ตอนนี้ volvo ก็รับประกัน 5ปี เปลี่ยนถ่ายทุกอย่าง5ปีเช่นเดียวกับ BMW ครับ benz ยังให้แค่3ปีอยู่

แต่ volvo ให้ครอบคลุมกว่าเพราะสามารถเคลมเบาะนั่งได้ด้วย เท่าที่รู้จักเคลมไปแล้ว 2คันครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 23:28:26 »
ตอนนี้ volvo ก็รับประกัน 5ปี เปลี่ยนถ่ายทุกอย่าง5ปีเช่นเดียวกับ BMW ครับ benz ยังให้แค่3ปีอยู่

แต่ volvo ให้ครอบคลุมกว่าเพราะสามารถเคลมเบาะนั่งได้ด้วย เท่าที่รู้จักเคลมไปแล้ว 2คันครับ

เบาะ S/V 60  Lot แรกๆ มันบางจริงครับ เป็นรอยง่าย ถลอกง่าย
ผมก็เพิ่งทำเรื่อง Claim ไปวันนี้เอง
เห็นว่าทาง Volvo เปลี่ยน Supplier แล้วครับ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 00:36:53 »
Benz ถึงผ่อนกับเบนซ์ลีสซิ่ง ก็ต้องจ่ายตังค์ตอนเข้า Service กรณีที่มีเปลี่ยนพวกอะไหล่สิ้นเปลืองทั้งหลายนะครับ (ถ้าไม่เสียคงต้องมีการซื้อออปชั่นเพิ่มไว้แต่แรก)
เช่น น้ำมันเครื่อง ไส้กรอง กรองอากาศ ฯลฯ รอบเล็กๆ ก็ 5-6 พัน รอบใหญ่ๆ ก็มีเฉียดหมื่น นี่จ่ายตั้งแต่ปีแรกเลยนะครับ

จุดนี้ทำให้เมื่อผมเปลี่ยนมาใช้ BMW แล้ว ประหยัดกว่ามาก เพราะ BSI มันคลุมหมดนอกจากแบตเตอรี่กับยาง ที่เหลือ เค้าฟรีให้เลย รวมๆ แล้วประหยัดไปหลายตังค์เลยในรอบ 5 ปี
ซึ่งผมคำนวณแล้วว่า BMW ให้ส่วนลดมากกว่า Benz และประหยัดค่าบำรุงรักษาจาก BSI แต่ตอนขายต่อราคาตกกว่า Benz รวมๆ แล้วเรียกว่าใกล้เคียงกัน ลบข้อครหาเรื่องราคาตกไปได้ครับ

volvo ก็เห็นว่ามีคล้าย BSI 5 ปี นะครับ รอแฟนๆ volvo มาชี้แจงกันหน่อย ผมว่าแนวนี้เวิร์ค และจะกดดันให้ Benz มาทำอย่างนี้บ้าง อย่างน้อย 3 ปีก็ยังดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 01:23:37 »
คุณใช้รถเมกันพันธุ์แท้ น่าจะหาที่ซ่อมบำรุงดูแล ยาก แพงกว่าด้วยซ้ำครับ
อย่าง Bee-Em นี่ ถ้ามี Bee-Ace-Ai ง่าย สบายเลย ฟรี ยกเว้นน้ำมันเครื่องกับยาง
Volvo ก็มีอะไรคล้ายๆกันแล้วนะครับ ได้ข่าว
แต่ถ้าเมอร์เซเดสก็รูดบัตรเถอะ ถ้าเป็นเดบิตเตรียมไว้ในบัญชีสักสองหมื่น มีทอนแน่

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 04:53:48 »
ของผม c200 cgi เข้าศูนย์ครั้งเดียวเท่ากับรถญี่ปุ่นเข้าซัก 5 ครั้งละครับ
เลือดซิบๆกันเลยที่เดียว

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 06:49:48 »
Benz ก็ประมาณ 5000-6000 แนะให้หิ้วน้ำมันเครื่องไปเองจะได้ถูกหน่อยครับแต่ต้องโทรไปถามก่อนนะครับว่า0นั่นยอมไหม

ที่น่ากลัวคงจะเป็นเรื่องอะไหล่อย่างอื่นเสียมากกว่า แพงเว่อร์. ๆ
เคยนั่งคิดว่าถ้าเราเปลี่ยนอะไหล่ทั้งคัน ราคาจะกี่เท่าของตัวรถเนี่ย

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 07:51:17 »
Benz ถ่าย นมค ในศูนย์ เช็คทั่วไป 5-6พันครับ บวกๆ แพงกว่ารถญี่ปุ่น20-30%ได้ครับ
 แต่ถ้ามีเปลี่ยนอะไหล่นี่ - -! หงายท้องครับ
อ้างอิงจาก w211 E200k เก่าๆครับ  :D

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:06:07 »
เป็นข้อมูลที่มีประโยช สำหรับผมจิงๆครับ