ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานไปโรงพยาบาลมาครับ เจอรถไม่มี shift lock จอดแบบนี้แล้วพูดไม่ออกเลย : D  (อ่าน 12506 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ปกติทุกรพ.มีที่จอดส่งคนไข้ฉุกเฉินอยู่แล้วครับ และไม่ว่ารถจะเข็นได้หรือไม่ได้ก็ห้ามจอดขวางรถฉุกเฉินครับ ไม่รู้ว่ายามไม่อยู่หรืออะไร แต่เห็นด้วยว่าควรเอากระบะมาลากออกเลยครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบันมีแต่คนสร้างกฎเกณฑ์ขึ้นมาในสังคมเยอะแยะมากมาย ขับรถอยู่บนท้องถนนผิดนิดผิดหน่อยก็จะ๋ฆ่ากันตาย มองดูไม่ใช่ชาวบ้านชาวนาที่ไหนหรอกครับ มีแต่พวกมีการศึกษาทั้งนั้น ผมว่าเค้าทำผิดไม่เท่าไหร่ แต่ว่าคนที่ตั้งศาลเตี้ยขึ้นมาลงโทษเนี้ยะสิครับ ผมว่ามันโหดร้ายป่าเถื่อนมากกว่าอีก จิตใจคนนั้นยากหยั่งถึงจริงๆ ^_0

promt

• บุคคลทั่วไป
บางคนมักง่ายมาก ส่วนมากเป็นผู้หญิง ชอบจอดรถขวางทางเดิน ทั้งๆ ที่มีที่ว่างอยู่ เพียงแต่เดินแค่ 10 เมตร

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชุ่ยจัง จัดหนักสักหน่อยเถอะ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สังเกตุดู เจ้าของรถยังอุตส่าห์หุบกระจกข้างให้ด้วยนะครับ อุอุ  :P

ที่จริงแล้ว prius มันมีอุปกรณ์ที่ทำให้ปลดล็อกเข็นได้ เป็นวงจรอิเล็กโทรนิค ขายอยู่ประมาณ 5000 บาท ถ้ามองในแง่ดี รถคันนี้อาจจะปลดล็อกไว้แล้วก็ได้นะครับ
แต่ถ้าไม่มี แล้วจอดขวางอย่างนี้ สุดยอดคนจริงๆ
เคยอ่านในคลับเห็นเค้าเปิดกระโปรงหน้าถอดฟิวตัวเดียวก็เข็นได้แล้ว :D

ออฟไลน์ kikumarru

• **
คุนถ่ายไม่หมด วันที่คุนบอก รถพยาบาลจอดล้นอยุ่10กว่าคันนะคับ 2คันนี้ไปกี่ครั้งก้อยังจอดอยุ่ที่เดิม เป็นรถใหย่สองคันที่บริการเมื่อจำเป็นสุดๆ

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
ใจเย็น ๆ กันหน่อยดีกว่าไหมครับ ลองคิดอีกมุมนึง

คนขับอาจจะเป็นคนที่เข้าห้องฉุกเฉินเองก็ได้ครับ

ผมเคยเจอ เป็นพี่ชายผมเอง เค้าเป็นปอดร่วง แล้วหมอบอกต้องผ่าเพื่อเย็บปอด

แต่เจ้าตัวยังยอม หมอบอกว่าเดี๋ยวมันก็จะเป็นอีก อยู่มาวันนึงขับรถอยู่ เค้ารูสึกว่า

แน่นหน้าอกมาก คิดว่าปอดน่าจะรั่วอีก ตอนนั้นพี่ชายขับรถอยู่คนเดียว เลย

พยายามขับประคองรถไป  จนถึงโรงบาลได้ ถ้าไม่ได้เครื่องช่วยหายในคงเดี้ยงไปแล้วอ่ะครับ

รถก็ต้องจอดไว้ตรงที่รับตัวฉุกเฉินอ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
คุนถ่ายไม่หมด วันที่คุนบอก รถพยาบาลจอดล้นอยุ่10กว่าคันนะคับ 2คันนี้ไปกี่ครั้งก้อยังจอดอยุ่ที่เดิม เป็นรถใหย่สองคันที่บริการเมื่อจำเป็นสุดๆ

ช่วยสะกดภาษาไทยให้มันถูกก่อนนะครับก่อนไปว่าเค้าอ่ะ"คุณ"ไม่ใช่"คุน" "ก็"ไม่ใช่"ก้อ"

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
อาจจะเป็นรถของคนในโรงพยาบาลเองก็ได้ และเขาอาจจะทิ้งกุญแจให้เจ้าหน้าที่ตรงนั้นไว้ก็ได้ หรือไม่ก็เป็นของเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบตรงนั้นอยู่แล้ว

คือ เกิดอะไรขึ้นก็ขยับรถได้ทันที

อย่ามองอะไรในแง่เดียวสิครับ

ออฟไลน์ time traveler

• **
เดาว่าน่าจะเป็นคนใน รพ. ที่สามารถตามได้ทันทีนะครับดีไม่ดีอาจอยู่ในหน่วยฉุกเฉินนั้นแหล่ะ  เพราะถ้าไม่ยามไม่น่าให้จอดแต่แรกแล้วมากกว่า ดีไม่ดีอาจเป็นคนที่ดูแลเพื่อนท่านเจ้าของกระทู้นั้นแหล่ะครับ  :D

ออฟไลน์ TnP_PKt

ต่อให้สามารถเลื่อนได้ทันทีผมว่าก็ไม่ควรจอดนะครับ

1 นาทีมันก้หมายถึงชีวิตคน แต่หากมองโลกในแง่ดีนะเค้าอาจจะเปนคนป่วย

แบบพี่ๆข้างบนบอกก้ได้ ผมเคยเจอนะ ปกติรถผมจะได้จอดหน้าประตูทางเข้า

รพ.กรุงเทพ-ภูเก็ต (ไม่ใช่หน้า ER นะ) วันนั้นผมก้พาอาม่าไปหาหมอปกติ

เหนรถจอดอยู่ ผมก้ไม่ได้ว่าอะไร ยามบอกผมว่าเจ้าของรถป่วย

ขับรถมาจากกระบี่มาคนเดียว มาถึง รพ.  สลบเลย รถเลยจอดคาไว้หน้า รพ.

บางทีเรายังไม่เหนก้ไม่ควรว่าไปก่อนนะครับ

ปล.ผมเคยเจออีก 1 กรณี ปกติที่จอดรถผมจะมีกรวยตั้งเอาไว้

(ที่จอดรถสำหรับผู้ที่มี welcab ติดรถ)  ผมเจอแคมรีมาจอด

แถมยามยังบอกอีกว่าไม่ใช่คนป่วย งงกันไป ยามยังงงครับ 555

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ผมว่าน่าจะเป็นรถของเจ้าหน้าที่ใน รพ นั่นแหละ
ถ่ามีเหตุฉุกเกฉินจริงๆ ก็มาเลื่อนทัน  8)

ออฟไลน์ YenChar

จากกระทู้ที่ผมเคยตั้ง

Shift Lock ก็จำเป็นสินะครับ

ออฟไลน์ veeraya

ผมว่ายิ่งเป็นจนท. รพ. ยิ่งสมควรถูกตำหนินะครับ เพราะควรจะเป็นคนที่รู้อะไรดีที่สุด
และอีกอย่างเป็นตัวอย่างให้คนอื่นเห็นด้วย คราวหลังเด็กๆอาจบอก พ่อๆ จอดตรงนี้ก็ได้
ครั้งก่อนเห็นคนเขาจอดกัน

ออฟไลน์ nattapollo

• **
ปกติแล้ว น่าจะมีแผงเหล็กติดป้าย "ห้ามจอดตลอดเวลา" (แบบที่เห็นในภาพตรงที่เก็บรถเ็ข็นผู้ป่วย) วางไว้อยู่แล้ว

ผมว่าการจอดแบบนี้น่าจะมีเหตุเบื้องหลังอยู่

เป็นไปได้ตั้งหลายอย่าง

ออฟไลน์ holahola66

เอ่อ ผมถามนิดนึงนะ พวกรถที่ shift lock ไม่ได้เนี่ย มัยไม่เอาไปให้ศูนย์เค้าปลดล๊อกอะคับ
Benz e-class ผมเดิมทีก้อเข้าเกียร์ว่างจอดไม่ได้ ให้เซลส์เอาไปปลดล๊อกให้ ชีวิตสบายขึ้นเยอะแยะ

หรือที่ไม่ทำกันเพราะหวงรถ ? ถ้าจิงนี่บ้าและโง่มาก  :-\
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ udis

เอ่อ ผมถามนิดนึงนะ พวกรถที่ shift lock ไม่ได้เนี่ย มัยไม่เอาไปให้ศูนย์เค้าปลดล๊อกอะคับ
Benz e-class ผมเดิมทีก้อเข้าเกียร์ว่างจอดไม่ได้ ให้เซลส์เอาไปปลดล๊อกให้ ชีวิตสบายขึ้นเยอะแยะ

หรือที่ไม่ทำกันเพราะหวงรถ ? ถ้าจิงนี่บ้าและโง่มาก  :-\

ใช้คำแรงไปหน่อยนะครับ หลายคนอาจไม่รู้ก็ได้ครับ ว่าปลดได้ ผมก็ไม่รู้ครับ จะว่าโง่ก็ถูกครับ แต่ยังไม่บ้าครับ 555+

เท่าที่อ่านจากอีกหัวข้อนึง หลายคนคงกังวลในเรื่องของประกันครับ และกลัวว่ารถจะมีความเสียหาย
และหลายคนก็เห็นว่าไม่จำเป็น เพราะไม่จอดขวางอยู่แล้วครับ

ไม่ทราบว่าเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับสำหรับ Benz e-class ในการปลดล็ิอกครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ FyGI

เพื่อนผมที่ใช้ Prius หรือรถที่จอดเกียร์ว่างไม่ได้

มันพกกระดาษเท่านามบัตรติดตัว

เขียนเบอร์ไว้ที่กระดาษครับ

ทุกครั้งที่มันจอดขวาง

ไม่ว่าจะรีบขนาดไหน

มันจะเอากระดาษวางไว้ที่คอนโซลหน้า (ฟิล์มใส)

กับหนีบไว้กับที่ปัดน้ำฝนหน้าทุกครั้ง

เรื่องบางเรื่องมันก็ขึ้นกับความคิดของบุคคลจริงๆ

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
มีความเป็นไปได้ว่า คนขับรถ prius จะเป็นญาติ (หรือเมีย) ของ คนขับรถ ambulance ที่แค่แวะเอาข้าวกล่องมาฝาก...
เพราะคงมีน้อยคนที่จะกล้าจอดแบบนี้ โดยที่ไม่ถูก รปภ เตือน หรือ ไม่รู้จักกับพนักงานใน รพ. จริงๆ

(หรือ เขา อาจจะเป็นหมอ ที่รีบมาผ่าตัดคนไข้ก็ได้นะ? กุญแจอาจจะถูกฝากไว้ที่ counter ต้อนรับ?)

ออฟไลน์ pradiw

ผมไม่ได้ปลดครับ ไม่ได้บ้าและคิดว่าไม่โง่ครับ เพียงแต่จอดรถอย่างระวังครับ