ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานไปโรงพยาบาลมาครับ เจอรถไม่มี shift lock จอดแบบนี้แล้วพูดไม่ออกเลย : D  (อ่าน 12549 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
เมื่อวานพาเพือนโดนหมากัดครับ เลยพาไปห้องฉุกเฉิน รพ แห่งนึงย่านอนุสาวรีย์
เจอรถไม่มี shift lock จอดแบบนี้แล้วพูดไม่ออกเลย  ;D ;D ;D

ปล จอดจริง ๆๆ นะครับ ในรถไม่มีคนนั่งซักคน

ออฟไลน์ supercat

เค้าอาจจะรีบเอาคนท้องใกล้คลอด หรือญาติมาส่งโรงพยาบาลเข้าห้องฉุกเฉินก็ได้ ซึ่งก็น่าเห็นใจ

แต่ทำให้ผมคิดว่าการมี shift lock เนี่ย มันทำให้ต้องจอดรถแบบระมัดระวังสุด ๆๆ เลยครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
เวรกรรม ขวางหน้ารถฉุกเฉินซะอย่างนั้น
H.

ออฟไลน์ CookiE

อาจจะพาคนป่วยฉุกเฉินไปเข้าห้อง ER ครับ เวลาฉุกเฉินคงไม่มัวมานั่งคิดหรอกว่าจะต้องกด shift lock ก่อน

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
หน้าERมีจนท.เข็นรถรอรับผู้ป่วยอยู่ตลอดเวลาอยู่แล้วครับ

ถ้าไม่ใช่แพทย์ที่รีบมาช่วยแพทย์เวรดูคนไข้แบบกลุ่ม ก็ไม่มีเหตุผลอื่นที่จะทำอย่างนี้นอกจากคำว่า"เห็นแก่ตัวอย่างร้ายกาจ , สำนึกต่ำ"

น่าถ่ายให้ติดทะเบียนมาด้วยเลยครับ ???

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
ปกติ prius มันเข็นไม่ได้

จอดแบบนี้อาจจะได้ทำสีใหม่รอบคัน

เกิดมีคนจะตาย รถฉุกเฉินจำเป็นต้องรีบไปรับมา รพ แล้ว ไม่แย่เหรอ

มักง่ายกันจนเคยชิน
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Nyquist

ผมก็คิดว่าไม่มีจิตสำนึก

คนเราต่อให้รีบแค่ไหน มันก็ควรคิดนิดนึงนะ ไม่ควรเอาเหตุผลว่ารีบมาอ้างแล้วทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ออฟไลน์ johnlee

ไม่ว่ารถจะเข็นได้ หรือเข็นไม่ได้

ถ้ามี สำนึก คงไม่จอดขวางรถฉุกเฉินหรอกครับ

เรื่องแบบนี้ ไม่ต้องหาหนังสือไหนมาอ่านหรอกครับ มันต้องรู้อ่ะ เกิดมาเป็นคนแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ่jakky2

• Newbie
  • *
ผมว่าเห็นแก่ตัวมากกว่า
น่าจะคิดซักนิดว่ารถฉุกเฉิน
เค้ามีไว้รับ-ส่ง ผู้ป่วยฉุกเฉิน

ข้างรถฉุกเฉิน ก็มีที่ว่าง หรืิอไปจอดข้างหน้าอีกซักหน่อยก็ได้

ออฟไลน์ Partarajarin

Toyota Prius ไม่สามารถเข็ดได้ในตอนดับเครื่องครับ วิธีเดียวที่รถออกได้ต้องเปิดเครื่องครับ ( ตอน ป.5 เคยอ่าน Catalog ตัว g3 )

ออฟไลน์ kvlegendstar

ใจพี่ "เหี้ยม" มาก เ้หี้ยมเกรียมสุดๆ T_T  :'(

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
จำเป็นต้องมีเจ้านี่ครับ Toyota น่าจะแถมมาให้ด้วยเนอะ  :D

ออฟไลน์ udis

จำเป็นต้องมีเจ้านี่ครับ Toyota น่าจะแถมมาให้ด้วยเนอะ  :D

หาซื้อได้ที่ไหนครับ อันละกี่บาทครับ

หาซื้อได้ที่ไหนครับ อันละกี่บาทครับ
ร้านขายอุปกรณ์เครื่องมือช่างทั่วไปน่าจะมีนะครับ ราคาตามขนาดครับ 2-3 ตัน ราคา 1,000-4,000 บาท

ออฟไลน์ choomodify

เอา แม่แรงหัวไอ้เข้ งัดแล้วลากเลยครับ

ถ้าผมเจอแบบนี้ วิธีเข็นพวกปลวกพวกนี้ออกไปจากบริเวณนั้นคือ เอากะบะ มาลาก ลากไปทั้่งๆที่คาเกียร์ P นั้่นแหละ จอดได้ไร้สมองจริงๆๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเบรคมือทำงานด้วย ต้องยกหน้าหลังเลยสิครับ
เพราะเบรคมือมันล็อคล้อหลัง
ส่วนเกียร์ P ล็อคล้อหน้า  ::)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ honoiuiu

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
ถึงจะรีบยังไง ก็ไม่น่าจอดเเบบนี้ ใจร้ายที่สุดอะ :'(

ออฟไลน์ toonze

ถึงมีมาให้แต่ถ้าเขาใส่เบรกมืออีกทำไรได้ครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ kengmania

เป็นหนึ่งในรถพยาบาลหน่วยรักษ์โลกรึเปล่า

;D ;D

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ร ป ภ ไม่น่าให้จอดนะครับ

ออฟไลน์ callme

• Newbie
  • *
จะล๊อคหรือไม่ล๊อค ปกติตรงนี้ก้อจอดไม่ได้นี่ครับ

ออฟไลน์ skyfall

• Newbie
  • *
ที่จริงแล้ว prius มันมีอุปกรณ์ที่ทำให้ปลดล็อกเข็นได้ เป็นวงจรอิเล็กโทรนิค ขายอยู่ประมาณ 5000 บาท ถ้ามองในแง่ดี รถคันนี้อาจจะปลดล็อกไว้แล้วก็ได้นะครับ
แต่ถ้าไม่มี แล้วจอดขวางอย่างนี้ สุดยอดคนจริงๆ

ที่จริงแล้ว prius มันมีอุปกรณ์ที่ทำให้ปลดล็อกเข็นได้ เป็นวงจรอิเล็กโทรนิค ขายอยู่ประมาณ 5000 บาท ถ้ามองในแง่ดี รถคันนี้อาจจะปลดล็อกไว้แล้วก็ได้นะครับ
แต่ถ้าไม่มี แล้วจอดขวางอย่างนี้ สุดยอดคนจริงๆ
เพิ่มได้ แต่ประกันขาดครับ

ออฟไลน์ veeraya

ไม่มีสำนึกเลยครับ ไม่ว่าจะจอดชั่วแป๊บเดียวแค่ไหน ก็จอดไม่ได้
เพราะเหตุการณ์ฉุกเฉินจะเกิดเมื่อใดไม่มีใครรู้
แต่มองอีกมุม เจ้าของพ้ืนที่ ทำไมถึงไม่มีใครดูแล ปล่อยให้รถมาจอดขวางหน้า ambulance ได้อย่างไร
ถือเป็นความเสี่ยงของ รพ นะครับนี่
ป.ล. หรือ ambulance 2 คันนี่เขาเอาไว้เป็น museum ให้เด็กๆดูหว่า ไม่มีการวิ่งออก! !! ;D

ออฟไลน์ IncarRus

ขออนุญาติ,,, เอาไปแชร์ จะได้ไหม  ;D

ไม่ได้อยากประจาน,,, แต่เพื่อนผม โดยเฉพาะผู้หญิง, บางคน มันไม่รู้เรื่องจริงๆ
....ว่ารถของเธอ,,, เข็นไม่ได้นะ, หรือบางทีก็จอด โดยไม่ได้ดู ว่าขวางอะไรอยู่

จึงอยาก,,, เอาไปเป็นตัวอย่าง ให้เพื่อนดู, เผื่อมันไปจอดที่ไหน จะได้คิดบ้าง
....ว่าสมควรไหม,,, เดือดร้อนชาวบ้านหรือป่าว

ปล. ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็น รพ.ราชวิถี  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จอดทางธรรมดายังคิดแล้วคิดอีกเลย

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
ตามสำนึกของคนทั่วไป ส่งคนไข้ลงจากรถแล้ว ก็ต้องรีบย้ายไปจอดที่อื่นครับ
เข็นได้หรือไม่ได้ยังไง ก็ไม่มีสิทธิ์จอดขวางรถฉุกเฉินครับ

ออฟไลน์ Minny

รุ่นนี้เคยไปจอดเกรียนที่อเมริกามาแล้วค่ะ แล้วก็โดนเขาสั่งสอนให้ เพราะจอดปิดท้าย เข็นออกไม่ได้ เจ้าของรถที่โดนปิดท้ายก็เซ็งสิ ถ้ามาจอดปิดทางออกรถเรา ต้องมีไรแน่ๆ ค่ะ ไม่สนว่ารถจะราคาเป็นล้านก็ตาม

ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!