ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีครับ Prius vs Ford Focus vs Mazda 3  (อ่าน 14279 ครั้ง)

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
Re: เลือกอะไรดีครับ Prius vs Ford Focus vs Mazda 3
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:10:30 »
ตัวเลือกผมแปลกๆหน่อยนะครับ

เริ่มจากจอง Fiesta 1.5 Sport 5Dr
(ที่บ้านมี Fiesta 1.6S 4Dr. อยู่คันแล้ว ตอนนั้นออก 4ประตูตามใจแฟน)
ผ่านไป 1 อาทิตย์ งอกไปเป็น Focus 1.6Trend 5Dr
ผ่านไปอีก 1 อาทิตย์ลองขับ Focus 2.0 เลยงอกเป็น Focus 2.0S 5Dr
สามวันถัดมาก็โทรไปบอกเซลล์ว่าที่จอง Focus 2.0ไปยกเลิก

เนื่องจากดูโบรชัวร์แล้วคิดหนักอยากได้ซันรูฟ เลยบอกเซลล์ว่า
เอารุ่นท็อปเลยละกัน ขณะนั้นในหัวไม่มีตัวเลือกอื่นเลยครับและ
จนถึงวันนี้ก็คิดว่าตัดสินใจถูกต้องแล้วครับ ส่วนเรื่องศูนย์ฟอร์ด
ยังไม่เจอประสบการแย่ๆครับจากที่ใช้ Fiesta มาเกือบครึ่งแสนโล
แต่ก็ไม่มีประสบการณ์ดีจนประทับใจๆเช่นกัน

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
Re: เลือกอะไรดีครับ Prius vs Ford Focus vs Mazda 3
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:50:19 »
ตอบง่ายมาก 

เดินไปที่กระจกตอนที่คุณใส่เสื้อตัวเก่งกับกางเกงตัวโปรด   

หายใจเข้าลึกๆ

แล้วภาพในกระจกจะค่อยๆกลายเป็นรถคันนั้นครับ .....

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:52:14 »
ทุกตัวเลือกมี Sun Roof คงต้องดุความต้องการในส่วนอื่นครับ
เช่น ช่วงล่าง ระบบส่งกำลัง ฟังก์การใช้งาน ศูนย์บริการ ให้เหมาะกับสไตล์ของตัวเอง
สำหรับผมแนะนำได้แค่ FOCUS ครับ
ปัญหา
- วิ่งทางขลุกคละ มีเสียงดังกุกกักที่ล้อหน้าขวาที่ความเร็วต่ำ (เป็นทุกคันหาสาเหตุไม่เจอ)
- งานประกอบของ 5 Dr. ยังไม่ค่อยได้มาตราฐาน ของผมประตูคนขับปิดไม่สนิทประมาณ 0.5-1 mm. แนวคิวสแตนเลสไม่ตรงที่ประตูคนขับนั่นแหละ เหมือนรีวิวพี่จิมมี่เป๊ะ
ประตูด้านท้ายบริเวณเหนือไฟท้ายด้านขวาเหลื่อมกัน อันนี้น่าเกลียด ห่างกัน 4-5 mm. (เป็นบางคันประมาณ 70%เป็น คันที่โชว์ที่มอเตอร์โชว์ก้อเป็นคันสีเหลืองนั่นแหละ)
- ขับเร็วๆแล้วมีเสียงดังคล้ายอะไรสีกันที่บริเวณซุ้มล้อหลังขวา (ลงทุนลื้อฝาปิดยางอะไหล่ออกให้แฟนขับแล้วพับเบาะหลังมุดฟังเสียง จะดังเวลาขับเกิน 100+ เท่านั้นยังไม่ได้เข้าศูนย์ครับ ดังคล้ายๆหนูร้อง จิ๊ดๆ
- ช่วงออกตัวรอบต่ำ , ช่วงคลานๆเร่งแล้วถอน หรือเบรก กระตุกแน่นอน 555 คล้ายเกียร์งง เกียร์ประมวลผลว่าโหลดลดลงเลยชิปเกียร์ขึ้นในขณะที่เราถอนคันเร่ง ผลคือกระะะตุกกกก กึก
สำหรับรถผมมีปัญหาประมาณนี้
ข้อดี
- หล่อขับไปไหนมีแต่คนมอง (ไอ้นี่บร้าเปล่าว่ะกล้าซื้อฟอร์ดมาขับ 555)
- สาดโค้งมั่นใจมากๆ ไม่เทียบกับคันอื่นนะเพราะไม่เคยขับจริงจัง
- ถ้าคิกดาวแล้วรอแป็บนึง ถ้ารอบเกิน 4000 r/m เมื่อไหร่ ดึงนรกแตก 555
- ขับเร็วๆ 120-160 km ยังมั่นใจได้ทรงตัวดี(มาก) เร็วกว่านี้ยังไม่เคย
- ถ้าออกตัวแบบรุนแรง คิกดาว เกียรสมูทมากทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์สัมผัสได้ถึงแรงดึง ได้ฟิลลิ่งเกียร์ธรรมดา ที่สำคัญเสียงเครื่องเร้าใจมาก อันนี้ขอพาดพิง ไม่ได้ดังเหมือนบางยี่ห้อ เสียงดังเหมือนเครื่องจะพัง เสียงน่ากลัวมาก คันที่ใช้ CVT ไปลองขับดู

ผมแนะนำว่าลองขับทุกรุ่นดูแล้วจะทราบเบื้องต้นถึงคุณสมบัต์ของแต่ละคัน
ในส่วนของศูนย์ยังไม่รู้ยังไม่เคยเข้า ส่วนเซลล์เลวตามสัญชาติญาณ ครับ ;D ;D
โชคดีจงมีแด่ท่านครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
ชอบความเห็นนี้จังเลยครับ ใช้จริงขับจริง แชร์จริง เป็นประโยชน์มากๆ
โฟกัสในรูปประจำตัวสีสวยมากครับ สีนี้ตัว2.0สวยจริงๆ ผมเห็นคนขับโฟกัส2.0อยากเห็นหน้าคนขับครับ
เหมือนที่คุณบอกครับ "หล่อขับไปไหนมีแต่คนมอง (ไอ้นี่บร้าเปล่าว่ะกล้าซื้อฟอร์ดมาขับ 555)"
อยากเห็นหน้าเพราะนับถือที่กล้าซื้อฟอร์ดมาขับ5555555  ผมเงินไม่ถึงและใจไม่ถึง ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 21:02:46 »
โฟกัสถามว่ารับเกียร์กระตุกได้มั้ยก่อนนะครับ เห็นคนที่ซื้อแล้วรับไม่ได้ในคลับแล้วไปด่ารถเยอะมาก ถ้ารับได้ก็จัดไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Majic3

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 21:13:19 »
MAZDA3 ครับ

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:20:22 »
เคยตกอยู่ใน สถานะการณ์ เดียวกันเลยครับ แต่สุดท้าย ไปจบที่ VW Golf 1.4TSI (ราคาพิเศษ ใกล้เคียง Prius Top Option)
ผ่านมา 8 เดือน คิดว่าตัดสินใจไม่ผิดครับ (ส่วนตัวชอบตรงที่ไม่ซ้ำแบบใครดี)

แต่ถ้าให้เลือก คงเลือก Prius (Top Option) ครับ

: )

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:31:50 »
Focus ครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:34:04 »
เคยตกอยู่ใน สถานะการณ์ เดียวกันเลยครับ แต่สุดท้าย ไปจบที่ VW Golf 1.4TSI (ราคาพิเศษ ใกล้เคียง Prius Top Option)
ผ่านมา 8 เดือน คิดว่าตัดสินใจไม่ผิดครับ (ส่วนตัวชอบตรงที่ไม่ซ้ำแบบใครดี)

แต่ถ้าให้เลือก คงเลือก Prius (Top Option) ครับ

: )

เจ๋งครับตัวนี้เคยลองขับของเพื่อน ผมว่ามันแรงเพียงพอเลยแหละครับ  Focus 2.0 ตามไม่ทันแน่ๆ บวกกะช่วงล่างเยอรมันอีก
 :D :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 00:37:02 »
Prius Top Option ครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ jose

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 01:07:05 »

ชอบความเห็นนี้จังเลยครับ ใช้จริงขับจริง แชร์จริง เป็นประโยชน์มากๆ
โฟกัสในรูปประจำตัวสีสวยมากครับ สีนี้ตัว2.0สวยจริงๆ ผมเห็นคนขับโฟกัส2.0อยากเห็นหน้าคนขับครับ
เหมือนที่คุณบอกครับ "หล่อขับไปไหนมีแต่คนมอง (ไอ้นี่บร้าเปล่าว่ะกล้าซื้อฟอร์ดมาขับ 555)"
อยากเห็นหน้าเพราะนับถือที่กล้าซื้อฟอร์ดมาขับ5555555  ผมเงินไม่ถึงและใจไม่ถึง ;D
[/quote]
ขอบคุณครับ เรื่องความหล่อยกให้กัสไปคับเพราะผมไม่หล่อ  ;D
แต่ถ้าสงสัยทำไมผมออกกัสมาผมอาจมีเหตุผลหลายๆอย่างทำให้เป็นคันนี้ซึ่งผมเองไม่ผิดหวังกับการตัดสินใจครับ
ผมเคยคิดจะออก Prius ครับชอบเทคโนโลยี แต่งานที่ทำเบิกน้ำมันฟรี ผมก้อเลยรักษ์โลกน้อยลง และซิ่งให้มากขึ้นครับ 555
โจทย์แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ จงเลือกรถที่เหมาะกับตัวเอง และมีความสุขเวลาขับมันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 01:57:13 »
ถ้าเน้นประหยัดเงิน เจ้าพัลซ่าก็พอครับ

ถ้าเป็นผมเอาอารมณ์ล้วนๆ เจ้าอู๊ด ฮะ

ออฟไลน์ Intrend

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 20:38:39 »
จากที่ใช้โฟกัส 2.0 มา Focus 2.0 ใช้มาเติม E20 มาตลอด เฉลี่ยอัตราสินเปลืองประมาณ 12-13 กม/ลิตร
(บางนาตราด+ด่วนบางนา+สาธร) เฉลี่ยค่าน้ำมัน 2.7-2.9 บาท/กม (ตั้งแต่ถอยรถมาจนถึงวันนี้ราาน้ำมันเฉลี่ย
ของ E20 น่าจะประมาณ 34 บาท/ลิตร) คิดกลมอยู่ที่ 3.0 บาท/กม

ส่วนพริอุสจากที่ดูรีวิวของผู้ใช้ส่วนใหญ่เฉลี่ยน่าจะ 18 กม/ลิตร คิดค่าน้ำมันต่อกิโลประมาณ 2.0 บาท/กม
(นับตั้งแต่ถอยรถมาจนถึงวันนี้ราคาน้ำมันเฉลี่ยของ E10 91 น่าจะประมาณ 36 บาท/ลิตร)

ดูเป็นตัวเลขกิโลเมตรต่อลิตร ต่างกันจนน่าคบหา แต่ว่าพอมองค่าใช้จ่ายต่อกิโลต่างกันประมาณ 1 บาท/กม
และราคารถ Prius Top option ต่างกับ Focus 2.0 5Dr ตัว Top ที่ต่างกันประมาณ 290,000 บาท (1,079,000
กับ 1,369,000) ต้องใช้รถประมาณ 290,000 กิโลจึงจะเริ่มคุ้ม ทำให้ความสมเหตุสมผลในมุมของผมตกไป
เพราะที่ผ่านมาผมใช้รถประมาณไม่เกิน 150,000 กิโลก่อนขาย ซึ่งนั่นก็ประมาณ 7 ปี นานพอที่จะทำให้ประสิทธิภาพ
การประหยัดน้ำมันลดลง และต้องคิดถึงเรื่องการเปลี่ยนแบ็ต

แต่ทั้งหลายทั้งปวงตอนนี้ผมยังไม่มีความสามารถพอจะจ่ายคาตัวพริอุสได้ในตอนนี้ และผมก็ขอบดีไซน์ของ
Focus มากๆทำให้ผมรู้สึกว่าผมเลือก Focus จากทั้งอารมณ์และเหตุผล และตังค์ในกระเป๋าครับ

PS : ที่ต้องเทียบกับ Prius Top Option เพราะหนึ่่งในออพชั่นที่ต้องการเหมือนกันก็คือซันรูฟครับ :) อันนี้มัน
เป็นอารมณ์ล้วนๆจากความฝันสมัยเด็กๆ