ผู้เขียน หัวข้อ: หัวจ่ายแก๊ส ดังแต๊กๆ เวลาจ่ายแก๊ส มันผิดปกติไหมครับ Autogas Italy  (อ่าน 8067 ครั้ง)

ออฟไลน์ hunterfly

• Newbie
  • *
พอดีพึ่งติดแก๊ส tiida มา ของ Autogas ไปลองขับได้ 200km แต่ตอนจ่ายแก๊สมันจะมีเสียงๆ แต๊กๆๆ ตลอดตรงหัวฉีด ซึ่งพี่อีกคนที่ติดร้านเดียวกันก็ดังเหทือนกัน

ถามช่างบอกว่า มันปกติ จากการไปลองขับอัตราเร่งก็ปกติ ถ้าไม่เปิดฝากระโปรงมาดูก็จะไม่ได้ยินเสียงแต๊กๆ ในห้องโดยสาร พี่ที่ออฟฟิสเลยทดลองถอดสายหัวจ่ายออกหัวนึงมัน

เงียบไปพอเสียบเข้าไปใหม่ มันก็ดังอีก ใครติดแก๊สแล้วเป็นแบบนี้มั่งครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ปกติครับ  หัวฉีดแก๊สแต่ละรุ่นดังไม่เหมือนกันและดังไม่เท่ากันครับ
ของผมหัวฉีด Europ Gas หัวแดงติดกับ Jazz ดังเบากว่าหัวฉีดน้ำมันอีกครับ ;D

ถ้า AC ชุด 300 Premium จะได้หัวฉีด Type 30 สีแดงมั้งถ้าจำไม่ผิด มันก็ดังประมาณนั้นแหละครับ
ไม่ต้องกังวล  ;D

ออฟไลน์ inew

• Full Member
ดังปกติครับ  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
กลัวเหมือนผมตอนใช้แก๊สแรกๆเลย กลัวว่าแต๊กๆๆจะทำให้เกิดประกายไฟ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็น Keihin (Prins) ไม่ดังครับ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าเป็น Keihin (Prins) ไม่ดังครับ
มันไม่เกี่ยวกันนะครับ Keihin เป็นของญี่ปุ่น Prins เนเธอร์แลนด์ แค่ร้านใหญ่ๆ จับมารวมกันเป็นชุดระดับเทพเฉยๆ

ป.ล.ของผม EG ก็ไม่ดังนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แต๊กๆปกติครับ

energy นะฮะ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
ดังแต๊กๆ ปกติครับ
เพียงแต่ว่ารถแต่ละัคันก็ดังไม่เท่ากัน

ถ้าระบบเดิมของรถเป็นแบบฉีดไล่ไปตามลำดับทีีละสูบ (Sequential) มีแนวโน้มจะดังน้อยกว่า
พวกที่ฉีดพร้อมกันทีละ 2 สูบ
หรือพวกที่ฉีดพร้อมกันทุกสูบ (Full group)  ;D

a = F/m

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ปกติครับ แต่ของผม น้ำมันดังกว่ามากๆ  ผมใช้ชุดหัวฉีด Rail 3 Ohm  สีแดง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ hunterfly

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

ค่อยอุ่นใจหน่อย เอาไปลองมา 300-400 กิโล แล้วครับ ความรู้สึกว่ามันต่างกะน้ำมันนิดเดียว แต่อาจจะลำเอียงไปน้ำมันรึปล่าวก็ไม่รู้

อัตตรากินแก๊สก็ วิ่งไป 230 เติมกลับ 26 ลิตร ก็กินจุอยู่เหมือนกันครับ แต่อัดไป 150-160 นั่งเต็มคัน 430 Kg อยู่ประมาน 20 กว่า Km

กับรถติดอีก 4-5 Km Tiida 1.8 MC ครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
รถติดแก๊สไม่ควรใช้รอบสูงครับ ถ้าจะใช้รอบสูงๆ แนะนำเปลี่ยนเป็นใช้น้ำมันดีกว่า
เป็นการถนอมวาล์วไปเสียไม่ให้ยันเร็วกว่าปกติครับ และควรเข้ารับการตั้งวาล์วอย่างน้อยทุก 4 หมื่นกิโลนะครับ
และยิ่งขับเร็วเหยียบมากก็กินแก๊สเหมือนกินน้ำมันเลยครับ
ตั้งแต่ผมติดแก๊สมานิสัยขับรถผมเริ่มเปลี่ยนไปทีละนิดเหมือนกัน จากปกติค่อยๆ ออกตัวเพราะกลัวเปลืองน้ำมัน
กลายเป็นออกตัวเร็วขึ้น ชอบเหยียบเร่งเครื่องทำความเร็วบ่อยๆ ถ้าถนนว่าง ร่อนมากขึ้น
สรุปจะประหยัดไหมนี่ ;D

ขอบคุณมากครับ

ค่อยอุ่นใจหน่อย เอาไปลองมา 300-400 กิโล แล้วครับ ความรู้สึกว่ามันต่างกะน้ำมันนิดเดียว แต่อาจจะลำเอียงไปน้ำมันรึปล่าวก็ไม่รู้

อัตตรากินแก๊สก็ วิ่งไป 230 เติมกลับ 26 ลิตร ก็กินจุอยู่เหมือนกันครับ แต่อัดไป 150-160 นั่งเต็มคัน 430 Kg อยู่ประมาน 20 กว่า Km

กับรถติดอีก 4-5 Km Tiida 1.8 MC ครับ