ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเกียร์ super ECT 4Speed มีมาตั้งแต่ปีไหน และรถรุ่นใด เป็นรุ่นแรก  (อ่าน 9903 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
อยากทราบว่าเกียร์ super ECT 4Speed (โตโยต้า) มีมาตั้งแต่ปีไหน และรถรุ่นใด เป็นรุ่นแรก ที่ประกอบขึ้นขายในประเทศไทยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis หน้าหมูปี 2001 มั้งครับ>Camry ACV30>Soluna Vios (ไม่ชัวร์นะครับ)
ก่อนหน้านั้นจำได้ว่าเป็น ECT ไม่ใช่ Super ECT ซึ่งความฉลาดของสมองกลต่างกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ลูกนี้ผมว่าเทพสุดของพี่โตเลยนะ

ผมขับกับแคมรี่ ยอมรับเลยว่าฉลาดมาก รู้ใจ ไม่ต้องรอนานเลยครับ ขับสนุกกว่า power shift6 Speed มากกกกก

แถมทนได้ใจ สิบปีก็ยังดีอยู่เลย

เสียอย่างเดียว กินน้ำมันไปหน่อย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ลูกนี้ผมว่าเทพสุดของพี่โตเลยนะ

ผมขับกับแคมรี่ ยอมรับเลยว่าฉลาดมาก รู้ใจ ไม่ต้องรอนานเลยครับ ขับสนุกกว่า power shift6 Speed มากกกกก

แถมทนได้ใจ สิบปีก็ยังดีอยู่เลย

เสียอย่างเดียว กินน้ำมันไปหน่อย

ถูกครับ ทน อึดมาก(เคยใช้ altis แต่กินน้ำมันจริงๆ ครับ)

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ตอบแบบไม่มีสาระ ....รุ่นแรกไม่ทราบ
แต่มั่นใจว่า รุ่นสุดท้ายจะปักหลักอยู่ที่โตโยต้าครับ   :D

ผมมองต่างมุมว่า ไม่ว่ามันจะมีข้อดีเด่นอะไรอย่างไร แต่มันเป็นการแสดงให้เห็นถึง ความจริงใจที่จะนำเสนอสิ่งใหม่ๆให้กับผู้บริโภค คนเค้ารู้ว่าคุณมีของใหม่ คำถามคือ ทำไมไม่ใส่มาให้?

ยกตัวอย่างเช่น เมื่อคราว โตโยนำเสนอเครื่องดีเซลคอมมอนเรลเข้าสู่ตลาด ก็มีลักษณะเช่นเดียวกันนี้ โจมตีไปที่คู่แข่งอย่างอิซุว่า ยังใช้เครื่องโบราณ ล้าสมัย ไม่เข้ายุค  ทั้งๆที่เครื่อง Di มันก็มีข้อดีมากมาย ทน ถึก ประหยัด....ฉันใดก็ฉันนั้นครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้แต่ว่าเกียร์ U241E ในแคมรี่ ACV30 ฉลาดและเปลี่ยนเกียร์ได้นุ่มนวลกว่าเกียร์5สปีดของแอกคอร์ด G8 แบบไม่เห็นฝุ่น แต่กลางและปลายแผ่วหาย

ออฟไลน์ karn5811

ผมรู้แต่ว่าเกียร์ U241E ในแคมรี่ ACV30 ฉลาดและเปลี่ยนเกียร์ได้นุ่มนวลกว่าเกียร์5สปีดของแอกคอร์ด G8 แบบไม่เห็นฝุ่น แต่กลางและปลายแผ่วหาย

เกียร ฮอนด้า เปลี่ยนเกียรกระตุกแรงกว่าพี่โตอยู่แล้วครับ ตอนแรกผมก้ไม่ชอบ แต่ใช้แจ๊สไปๆมากลับชอบ
และหลงไหลมันมากครับบบ มันทันใจมาก

ออฟไลน์ AMG GT

เกียร ฮอนด้า เปลี่ยนเกียรกระตุกแรงกว่าพี่โตอยู่แล้วครับ ตอนแรกผมก้ไม่ชอบ แต่ใช้แจ๊สไปๆมากลับชอบ
และหลงไหลมันมากครับบบ มันทันใจมาก
ใช่ครับ civic fd  ก็เปลี่ยนเกียร์แรงเหมือนกันนะ  และ อีกอย่าง เกียร์หอนด้วย(ตอนขับช้า) ซึ่งเป็นปกติของเค้าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Wayfarer-R

กระชากตอนเปลี่ยนเกียร์นั่นแหละที่ชอบ มันส์ เพราะแบบนี้แหละ ถึงไม่ชอบ CVT ถ้าวันไหนฮอนด้าทำ CVT ก็คงไม่ได้เป็นเนื้อคู่กัน  :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City ที่บ้านก็แรง
ตอนแรกๆ ก็ถามในนี้แหละ ว่ามันปกติรึเปล่า
ส่วน Altis, Vios ที่ใช้ เปลี่ยนนุ่มดี จะมีกระชากเบาๆบ้างตอน 4-5พันรอบไปแล้ว
ส่วน ACV30 ที่บ้านอักคัน ลากยันขีดแดง 6พันรอบแล้วเปลี่ยนเกียร์ไม่ค่อยกระชากกระตุกเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ aoddy1

ถ้า  ECT 4Speed เฉยๆเคยเห็นตั้งแต่แคมรี่ตัวแรกแล้วครับ

ออฟไลน์ Volta

เรื่องการ set เครื่องยนต์กับเกียร์ ต้องยกให้โตโยต้าเขาเลยครับ
เคยมี fortuner 3.0v จับคู่ เกียร์ ect-i 4 speed ยัง set มาได้ลงตัวกว่า
new ranger 2.2 auto 6 speed มากครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ AkE

ตอบแบบไม่มีสาระ ....รุ่นแรกไม่ทราบ
แต่มั่นใจว่า รุ่นสุดท้ายจะปักหลักอยู่ที่โตโยต้าครับ   :D

ผมมองต่างมุมว่า ไม่ว่ามันจะมีข้อดีเด่นอะไรอย่างไร แต่มันเป็นการแสดงให้เห็นถึง ความจริงใจที่จะนำเสนอสิ่งใหม่ๆให้กับผู้บริโภค คนเค้ารู้ว่าคุณมีของใหม่ คำถามคือ ทำไมไม่ใส่มาให้?

ยกตัวอย่างเช่น เมื่อคราว โตโยนำเสนอเครื่องดีเซลคอมมอนเรลเข้าสู่ตลาด ก็มีลักษณะเช่นเดียวกันนี้ โจมตีไปที่คู่แข่งอย่างอิซุว่า ยังใช้เครื่องโบราณ ล้าสมัย ไม่เข้ายุค  ทั้งๆที่เครื่อง Di มันก็มีข้อดีมากมาย ทน ถึก ประหยัด....ฉันใดก็ฉันนั้นครับ
เห็นด้วยคับ Vios ใหม่นี่สวยแต่ขายกะให้ติดแก๊ซคับ 5555 Marketing เค้าดีจิงแต่ Product ภายนอกทำดีข้างในกลวงคับ ที่ผมจำได้ Camry ตัวที่แล้วรุ่นทอปล้ออะไหล่เปนกระทะ 555 อีโค่คาร์หรอ??? ไม่รุ้ตัวใหม่เปนล้อแมกซ์ยังน่าจะเปนแล้วนะคับ Honda ก้เริ่มเลียนแบบละคับ Accord, CRV ใหม่ เครื่องกับเกียร์???? รุ้สึกว่า Accord ใหม่นี่ไทยน่าจะเปนประเทศเดียวบนโลกนเคับที่ใช้เครื่องเก่า Earthdream ปลอมอะคับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เปลี่ยนนุ่ม ต้นแรง ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0