ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้แอร์หน่อยครับ  (อ่าน 2222 ครั้ง)

ออฟไลน์ rathanit

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการใช้แอร์หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 19:26:28 »
บางคนเค้าก็บอกว่า
1. ให้เปิดคอมเพรสเซอร์แอร์สุดแล้วให้ตัวพัดลมค่อยปรับความแรงลมเอา แต่บางคนก็บอกให้เปิดพัดลมจนสุด แล้วคอมเพรสเซอร์เปิดพอประมาณ
2. ตอนดับเครื่องบ้างก็ให้ปิดแต่ตัวพัดลมเปิดตัวคอมเพรสเซอร์ไว้ บ้างก็บอกให้ปิดแต่ตัวคอมเพรสเซอร์เปิดตัวพัดลมแอร์ไว้
ตกลงอันไหนกันแค่ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการใช้แอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 19:34:46 »
1. ให้เปิดคอมเพรสเซอร์แอร์สุดแล้วให้ตัวพัดลมค่อยปรับความแรงลมเอา แต่บางคนก็บอกให้เปิดพัดลมจนสุด แล้วคอมเพรสเซอร์เปิดพอประมาณ
      ผมเลือกเปิดเคอมเพรชเซอร์กลางๆ แล้วเร่งพัดลม เพราะผมคิดว่าลมแรงมันจะไล่ความชื่นออกมาได้ดี ทำให้แอร์ไม่เหม็น

2. ตอนดับเครื่องบ้างก็ให้ปิดแต่ตัวพัดลมเปิดตัวคอมเพรสเซอร์ไว้ บ้างก็บอกให้ปิดแต่ตัวคอมเพรสเซอร์เปิดตัวพัดลมแอร์ไว้
ตกลงอันไหนกันแค่ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
      ก่อนดับเครื่อง ผมปิดทุกอย่างในรถ... และจะเปิดอีกครั้งเมื่อ สตาร์ทรถแล้ว เพราะผมคิดว่า การเปิดทิ้งไว้ ทำให้มีโอกาสพังได้ เพราะตอนสตาร์ทรถ ไฟกระชากแรงมาก

ทั้งหมดผมคิดเอาเองทั้งสิ้นครับ ถูกผิดไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
Re: สอบถามเรื่องการใช้แอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 21:04:28 »
      ผมเลือกเปิดเคอมเพรชเซอร์กลางๆ แล้วเร่งพัดลม เพราะผมคิดว่าลมแรงมันจะไล่ความชื่นออกมาได้ดี ทำให้แอร์ไม่เหม็น

ก่อนดับเครื่อง ผมปิดทุกอย่างในรถ... และจะเปิดอีกครั้งเมื่อ สตาร์ทรถแล้ว เพราะผมคิดว่า การเปิดทิ้งไว้ ทำให้มีโอกาสพังได้ เพราะตอนสตาร์ทรถ ไฟกระชากแรงมาก

ทั้งหมดผมคิดเอาเองทั้งสิ้นครับ ถูกผิดไม่แน่ใจ

ข้อ 1 ผมก็ทำแบบคำตอบนี้ ประจำครับ เพราะเราเร่งแอร์สุด นั่นหมายถึงการทำความเย็นสูงสุด แล้วถ้าคุณไปเปิดลม อ่อน หรือ แรง ไปเพื่ออะไรกันแ่นหละครับ

ข้อ  2 ก่อนสตาร์ท ควรปิดแอร์ ทั้งความเย็นและพัดลม เพราะถ้าเปิดแอร์ไว้ เป็นการบั่นทอน ไดสตาร์ทของรถเรา เพราะนอกจากจะต้องออกแรงหมุนเครื่องยนต์ให้ติดแล้ว ยังต้องมีคอมแอร์มาพ่วง เพิ่มน้ำหนักอีก

อันนี้ความเข้าใจของกระผ๊ม
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:47:08 »
1. สำหรับพัดลมผมเปิดเบอร์กลางๆนะ เอาแบบลมพัดพอดีๆ ส่วนปรับน้ำยาแอร์ก็ปรับตามความเหมาะสม อากาศร้อนก็เปิดมากหน่อย อากาศเย็นก็เบาหน่อย ไม่ค่อยเปิดสุดเป็นเวลานานกลัวมันเพิ่มภาระให้เครื่องเอา

2. ก่อนดับเครื่องผมกด A/C off ก่อนประจำ เพื่อปิดการทำงานคอมเพรสเซอร์แอร์ แต่เปิดพัดลมไล่้ความเย็น(ชื้น)ออกมา ผมทำแบบนี้ประจำแอร์ผมไม่เคยเหม็นอับเลยและช่วยประหยัดน้ำมันได้ส่วนนึงด้วย

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมครับ  ;D ;D ;D
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 00:56:05 »

+1 ทำเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 01:01:16 »
1. ตอบไม่รุ้ เปิด auto ตั้งแต่อุนหภูมิ ร้อนไปเย็นไปเปลี่ยนแต่อุนหภูมิ

2. ไม่เคยปิดเพราะแอร์ auto ตอนสตารท์มันตัดให้อยู่แล้ว สตารท์เส้ดค่อยปล่อยลมออกมาเร่งเต็มที่คอมถึงทำงาน