ผู้เขียน หัวข้อ: ที่นี่ มีใครได้รับข่าวแนวโน้มราคา Honda Freed โดยตรงบ้างมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่ ?  (อ่าน 9441 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
คือ ผมหมายถึงว่า ไม่ได้ไปหาอ่านเอาจากคลับ / บอร์ดทั้งหลายของ Honda Freed มาอีกที

อยากรู้ว่า ข่าวเรื่องราคา มีแนวอื่นๆ บ้างมั้ย ??

ล่าสุด ที่ได้มา 2 อัน อยู่ในแนวเดียวกันทั้งคู่เลย

http://thaifreed.com/index.php?topic=284.0
โพสต์เมื่อ 04 พฤศจิกายน 2009 เวลา 10:30:18 am

ราคาอยู่ที่ประมาณ
รุ่น S 8.9-9.1 แสน
รุ่น E 9.7-9.9 แสน
รุ่น E Navi (ตัว top) 9.9-10.1 แสน

http://thaifreed.com/index.php?topic=294.0
โพสต์เมื่อ 06 พฤศจิกายน 2009 เวลา 01:22:23 pm

รุ่น S ราคา 8.9 - 9.1 แสนบาท
รุ่น E ราคา 9.7 - 9.9 แสนบาท
รุ่น E Sport ราคา 1.0 - 1.02 ล้านบาท
รุ่น E Navi ราคา 1.07 - 1.09 ล้านบาท ครับพี่น้อง 

มันแพงเว่อร์ไปเยอะเลยนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ทะลุล้าน???? คิดว่าแพงเกินไปมากเลยครับ

คงยังยืนยันไม่ได้จนกว่าจะมีการประกาศอย่างเป็นทางการ

ออฟไลน์ Bunny Boy

• Newbie
  • *
 ;D 

ขอถามแบบ "  คนไม่รู้  " ... นิดนะครับว่า

ได้เห็นเรื่อง ราคาของ FREED  มาสักพักแล้วครับ ...

เป็นไปได้ไหมที่  เค้าจะตั้งราคาให้สูงไว้ก่อนตอนเปิดตัว และปรับลดลง ตอนส่งมอบรถ ตั้งแต่ต้น มกราคม ไป ..

เพราะอัตราภาษี จาก 5% เป็น 0%  น่ะครับ

เหมือนสมัยตอนที่   ...  ที่บ้านผมซื้อ Accord G8 ... ครับ  ลดไป 113000 บาท  จากราคาตอนเปิดตัว ...

เห็นโวยวาย กันไปบ้างแล้ว ว่าแพงเกิน ...

ผมว่า Honda ไม่น่าจะคิดสั้นขนาดนั้นมั้งครับ ... เพราะจากประสบการณ์ที่ผ่านมา ผมมองว่า Honda มักตั้งราคาไม่ฆ่าตัวเองเท่าไหร่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2009, 15:32:06 โดย Bunny Boy »

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
ถ้าราคานี้ผมไม่เอาแน่นอนครับผม แพงไปนะครับผมว่าไปเล่น
ตัวอื่นดีกว่า :o

ถ้ามันราคาถึงล้านจริง ซื้อ pajero sport ใช้ดีกว่า ;D

ออนไลน์ Nut_K

ถ้าราคามาตามนี้

ขอบายไปหา CR-V ดีกว่าเยอะ

ถ้ามันราคาถึงล้านจริง ซื้อ pajero sport ใช้ดีกว่า ;D

ฮอนด้าคงลืมมองคนที่คิดแบบนี้ ถ้าเขาคิดราคาแพงขนาดนั้นจริง ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอาละ

1. ฮอนด้า ส่งหมายเชิญมาบอกว่า "พรีเมียม คอมแพกต์ มินิแวน"
ถ้าใครเปิดตัวสืนค้าใด ด้วยชื่อ คำว่า พรีเมยม ต่อท้าย รับประกันเลยว่า ราคา ไม่มีทางถูก แน่นอน

2. แต่ว่าอย่างไรก็ตาม ผมก็เชื่อว่า คนของฮอนด้า ไม่โง่พอขนาดตั้งราคา ฆ่าตัวตาย ให้กับฟรี๊ด แน่ๆ

วันที่ 18 นี้ ก็รู้กันแล้วละครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

วันนี้เห็น Freed ตัวเป็นๆที่สยามแล้วครับ ตอนช่วงเย็นๆ คาดว่าน่าจะเป็นตัวนำเข้าโดยเกรย์มาร์เก็ต

ไม่ได้ถ่ายรูปมาครับ เพราะเจ้าของนั่งอยู่ในรถ เดี๋ยวเขาคิดว่ามาด้อมๆมองๆอะไรรถเขา - -"

คันจริงผมว่าดูน่าใช้ดีนะ ใหญ่ สวย

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
Air wave คันละล้านแปด  ผมยังเห็นมีคนซื้อมาใช้หลายคัน
ถ้า Freed ขายคันละล้านแปด แล้ว option เหมือน Air wave
คนซื้อมีแน่  และเยอะกว่า Air wave ด้วย

และถ้า Honda ตั้งราคาไว้ 1.1 ล้าน สำหรับรุ่น top ชนิด option ครบๆ
ในขณะที่ตัวถูกสุดขายอยู่ที่ 9 แสน
Freed รุ่นที่ขายดีที่สุด  ก็จะเป็นตัวที่ขาย 1.1 ล้าน นี่แหละ

ผมมองว่า คนที่จะซื้อ Freed รุ่นนี้  คือคนที่มีกะตังค์
ถ้าตัวรถทำมาดูดี  ยอดขายก็จะดีกว่ารถตู้ไฮโซอย่างแน่นอน

ส่วนใครที่จะหวังรถถูกๆแบบ Avanza Innova  ก็เลิกมองได้เลย
เพราะตลาดคนละกลุ่มกัน

ย้ำอีกทีว่ารถรุ่นนี้  เอาไว้ใช้นั่ง 6-7 คน แบบเล่นๆได้  แต่เอามานั่งจริงๆจังๆไม่ได้
ถ้าใครจะเอามาใช้ขนคน 6-7 คนแบบจริงๆจังๆ  ควรหารถที่มีขนาดพอๆกับ space wagon ขึ่นไป

เอาละ

1. ฮอนด้า ส่งหมายเชิญมาบอกว่า "พรีเมียม คอมแพกต์ มินิแวน"
ถ้าใครเปิดตัวสืนค้าใด ด้วยชื่อ คำว่า พรีเมยม ต่อท้าย รับประกันเลยว่า ราคา ไม่มีทางถูก แน่นอน

2. แต่ว่าอย่างไรก็ตาม ผมก็เชื่อว่า คนของฮอนด้า ไม่โง่พอขนาดตั้งราคา ฆ่าตัวตาย ให้กับฟรี๊ด แน่ๆ

วันที่ 18 นี้ ก็รู้กันแล้วละครับ

ถ้า พรีเมี่ยม จริง คุณภาพมันก็ควรพรีเมี่ยม อย่างที่เขาอ้างนะครับ

ถ้าเราจะบอกว่า ต้นมองตลาดผิด ผิดทั้งจากที่มันจะเป็น และผิดไปจากท่ฮอนด้าเค้ามอง ต้นจะว่าอะไรเราไหม?

• **
ผมก็เห็น Jimmy ยังมองผิดได้หลายเรื่อง
ถ้าผมจะผิดบ้าง  ก็คงไม่แปลกอะไร  เพราะเป็นการคาดการณ์ล่วงหน้า
แต่ยังไง ถ้าไม่ลืมกันไปซะก่อน  ก็ให้รอดูก็ได้  ว่าใครมองผิดหรือถูก

เรื่องหลายๆเรื่องเถียงกันวันนี้  ดูวันนี้ก็ไม่รู้ว่าใครถูก
แต่มันต้องรอให้เวลาผ่านไปสักพักแล้วค่อยมาดูกัน
เกจิที่ว่าแน่ๆที่เคยมาเถียงกับผม  วันที่เถียงกันผมโดนรุมซะเละเทะ
แต่พอเวลาผ่านไปสักพักผมก็ยังเห็นเขาเอาความคิดผมมาใช้
ตกลงว่าผมผิดหรือเปล่า  ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Tonaka

ในส่วนของผม มองว่าทางฮอนด้าคงวุ่นเรื่องการตั้งราคาไม่ใช่น้อย!!!

ยังไงๆ เสียราคาที่ออกมาจริง ผมว่ามันต้องออกมาให้มันสมเหตุสมผลมากที่สุด

แม้ว่าอาจจะหาเหตุผลอื่นๆ มาเสริมก็ตาม!!!!
阿蘇山

ออฟไลน์ YenChar

ซื้อAvanza แล้วเอาตังไปเติมน้ำมันได้ซัก3ปี
ถ้าสำหรับคนที่ต้องการรถ6-7ที่นั่ง+งบประมาณจำกัดจริงๆ

ถ้าได้เครื่อง1.8-2.0 ออฟชั่นดีๆ ตกแต่งดีๆ แล้วใช้คำว่าพรีเมี่ยม ผมว่าก็เหมาะสมดี
แต่1.5+กับออฟชั่นพื้นฐาน ผมคงทำหน้าแบบนี้ >>  - -''
แล้วหันไปมอง Pajero Sport แล้วทำหน้าแบบนี้ >> ^^

ออนไลน์ Nut_K

ถ้าได้เครื่อง1.8-2.0 ออฟชั่นดีๆ ตกแต่งดีๆ แล้วใช้คำว่าพรีเมี่ยม ผมว่าก็เหมาะสมดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมว่า Honda เขาต้องการเจาะตลาดเฉพาะกลุ่มมากกว่านะครับ

ต้น

การเถียงเกจิ จนชนะได้ ไม่ได้หมายความว่า ต้นจะเก่ง หรือแน่ กว่า เสมอไป

เกจิ อาจจะพลาด หรือ ยอมพลาด

สองคำนี้่ต่างกันนะ

อ้อ เรื่อง ฟรี๊ด นี่ เราคิดว่า เราไม่พลาด เพราะราคาตัวท็อป มันจะไม่แตะล้านบาท

ขอย้ำ ฝ่ายการตลาดและ โปรดักต์แพลนนิง ฮอนด้า ฉลาดกว่าฉัน ฉลาดกว่าต้น และฉลาดกว่าชาวเน็ตเป็นยิ่งนัก

ออฟไลน์ i-din

แสดงว่า งานนี้อาจมีไรดีๆ ที่พวกเราคาดไม่ถึงสิครับ

• **
ถ้าตัว top option มาครบๆ ในราคาไม่ถึงล้าน
คงขายดีเป็นเทน้ำเทท่าแน่
เพราะผมมองไว้ว่า  ถึงจะขาย 1.1 ล้าน คนมีกะตังก็จะพร้อมซื้อ

อ่านดีๆนะครับ ผมไม่ได้ฟันธงไว้ว่าราคามันจะตั้งเท่าไหร่
ผมแค่พูดตามราคาที่มีคนมาฟันธงเอาไว้
ดังนั้นรถจริงมันจะขาย หกแสน หรือ ล้านสอง ก็เรื่องของคนอื่นไม่ใช่เรื่องผม
คราวหน้าพวกเกจิ ฟันธงล่วงหน้า  จะได้ไม่กล้าฟันธงกันอีก

รอดูได้ครับ ว่ารุ่นต่ำสุดแอร์ลัคกี้เฟรม ไม่ใช่รุ่นที่ขายดีที่สุดแน่

ส่วนเกจินั่น คำว่ายอมพลาด คงไม่มีครับ
มีแต่พลาดแล้วยังไม่ยอมเท่านั้นเอง
ไม่เชื่อลองไปถามแกดูกับตัวก็ได้  ผมว่ามีสะอึก
เพราะผมเคยฟังแกพูด  แกยังสะอึกตัวเอง
ไม่รู้ที่สะอึกเพราะเห็นชื่อผมลอยขึ้นมาหรือเปล่า

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• **
  • MoVe......uP
ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าตั้งราคามาเท่าไรนะ
แต่ผมก็ยังเชื่อว่ามันแพงอยู่ดี กับยุคนี้สมัยนี้
จริงอยู่ที่ Freed จะได้ขาย และจะขายได้ดีพอสมควร
แต่ตอนนี้คนที่กุมเงินไว้ในมือยังมีอยู่เยอะนะครับ
แล้วถ้าราคาของ Freed คลอดมาได้ แต่คนซื้อยังบ่นอุบว่าแพง
ตัวเลือกของเค้าคงจะลดลงไปคบหาคู่แข่ง
เดี๋ยวนี้คนไทยมักมองความคุ้มค่าเป็นหลักครับ
ไม่ว่าคนไทยจะรวยหลายๆ คนอยู่แล้วก็ตามครับ
คนรวยไม่ได้ซื้อของตามอำเภอใจซะทุกคนครับ

ยังไงก็แล้วแต่เนอะ ไม่รู้จะเถียงกันไปทำไม
อีกไม่กี่วันก็จะเปิดตัวอยู่แล้ว ของดี จะดีจริงไหม ??? รอติดตามชมกันดีกว่าครับพี่น้องคร้าบ
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ปรกติผมไม่ค่อยอยากโพสต์ข้อความแนว ๆ นี้เท่าไหร่แต่ก็อดไม่ได้นิดนึง

ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมเวลาอ่านข้อความของคุณ Ton99 รึเปล่า

ผมว่าคนไทยส่วนใหญ่ "ไม่ชอบ" คนที่มีอัตตาสูงมาก ๆ แล้วก็แสดงออกมา อย่างที่คุณ Ton99 แสดง เช่น "เก่งกว่าเกจิ หรือทำให้เกจิหน้าหงาย" แต่ออกตัวไว้ก่อนว่าไม่ชอบไม่ได้แปลว่า "ไม่ดี" นะครับ

เพียงแต่ผมคิดว่าถ้าคุณ Ton99 จะแสดงออกหรือเขียนข้อความในแนวที่อ่อนกว่านี้ น่าจะมีคนที่หมั่นไส้น้อยกว่านี้และยอมรับมากกว่านี้นะครับ

คนที่เก่งจริงและเป็นที่ยอมรับของผู้คนทั่วไป มักไม่ค่อยออกตัวว่าเก่งกันหรอกครับ
เพราะเค้ามักจะรู้ว่าไม่มีใครที่จะเก่งเหนือใครทั้งหมดจริง ๆ ซักคน
คนที่คิดว่าตัวเองเก่ง มักจะไม่เก่งจริงเพราะ คิดว่าตัวเองสุดยอดแล้วเลยหยุดที่จะค้นคว้าอะไรต่อ

ยินดีแลกเปลี่ยนความเห็นกับทุกท่านครับ

• **
ไม่แปลกครับ
คนที่มองอะไรแคบๆ  มักจะยอมรับความจริงที่ต่างไม่ค่อยได้
เรื่องคนไทยส่วนใหญ่หรือส่วนน้อย
ผมไม่อยากพูด  เดี๋ยวจะบานปลาย
เอาเป็นว่า  ผมจะถามย้อนคุณหน่อยว่า
คุณว่าในโลกนี้มีคนฉลาดหรือคนโง่มากกว่ากัน
ไม่ต้องตอบในกระทู้นี้ก็ได้  ลองไปคิดดูวันไหนคิดได้ก็จะเข้าใจเอง

ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดไปหลายอย่าง
ผมไม่เคยบอกว่าผมเก่งอะไร  ผมพูดเท่าที่รู้  เรื่องไหนไม่รู้ก็ไม่พูด
แต่ผมจะบอกว่า หลายคนที่ชอบยกตัวว่าเก่งๆนั้น  จริงๆแล้วก็ไม่ได้เก่งอะไร
และหลายคนที่ไม่รู้อะไรเลย  ก็ชอบไปหลงเชื่อคนที่พูดผิดๆพวกนี้
ผมเห็นแล้วก็แปลกใจ  สมองคนเรามันก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่
ทำไม ไม่หัดคิดเองกันบ้าง  ทำไมต้องคอยให้มีคนมาป้อนข้อมูลผิดๆให้

เวลาผมโพส ผมไม่ได้หวังอะไรจากการโพส 
ดังนั้นคนที่มาอ่านจะหมั่นไส้ หรือยอมรับ ก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
เอาเป็นว่า  ใครที่อ่านแล้วเอาไปคิดได้  ผมก็ยินดี
แต่ถ้าอ่านแล้วรู้สึกหมั่นไส้  ผมก็เสียใจด้วย

ความจริงแนวโพสต่อล้อต่อเถียง  ถ้าไม่มีคนเริ่ม  ผมก็ไม่อยากจะโพสหรอก 
เพราะเดี๋ยวเจ้าของเว็บ  จะมาด่าผมอีก
แต่เพียงแต่  มีคนสงสัยแคลงใจ  ผมเลยมาช่วยให้หายสงสัย
ส่วนข้างบนนั้น  ถือว่าเป็นการคุยกันตัวต่อตัว
ถ้าอยากอ่านก็อ่าน  ถ้าไม่อยากอ่านก็ข้ามไป

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ผมได้พยายามอ่านข้อความที่คุณ Ton99 อย่างตั้งใจ และขอบคุณทีช่วยตอบผมให้หายข้องใจ

เอาเป็นว่าเรื่องที่สังคมไทย รับได้หรือรับไม่ค่อยได้ในการแสดงออกของคุณ Ton99 นั้น ผมขอละไว้ และไม่ขอตอบอะไรอีก

แต่ผมอยากบอกว่าผมดีใจที่อย่างน้อยในสังคม Internet ที่การแสดงออกส่วนใหญ่เน่าเฟะและไม่ค่อยรับผิดชอบนั้น

ก็ยังมีคนที่รับผิดชอบต่อคำพูดของตัวเอง และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันด้วยความสุภาพ ไม่อคติ

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
ต้น

การเถียงเกจิ จนชนะได้ ไม่ได้หมายความว่า ต้นจะเก่ง หรือแน่ กว่า เสมอไป

เกจิ อาจจะพลาด หรือ ยอมพลาด

สองคำนี้่ต่างกันนะ

อ้อ เรื่อง ฟรี๊ด นี่ เราคิดว่า เราไม่พลาด เพราะราคาตัวท็อป มันจะไม่แตะล้านบาท

ขอย้ำ ฝ่ายการตลาดและ โปรดักต์แพลนนิง ฮอนด้า ฉลาดกว่าฉัน ฉลาดกว่าต้น และฉลาดกว่าชาวเน็ตเป็นยิ่งนัก

อุ๊บส์....