ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องทะเบียนรถค่ะ  (อ่าน 5019 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สงสัยเรื่องทะเบียนรถค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:03:31 »
พอดีวันนี้ขับรถไปเจอทะเบียน เบตง
เลยสงสัยว่า เบตง มันเป็นชื่ออำเภอ?
ทำไมเอามาเป็นชื่อทะเบียนรถยนต์ได้
หรือเรา้เข้าใจอะไรผิด !!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: สงสัยเรื่องทะเบียนรถค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:11:43 »
อำเภอเบตง จังหวัดยะลา เมื่อก่อนการเดินทางจากตัวจังหวัด ลำบากมาก เพราะหนทางผ่านภูเขาสูง เส้นทางลาดชัน การติดต่อกับตัวจังหวัดยะลาเป็นค่อนข้างยากลำบาก
ทางราชการจึงได้กำหนดให้มีหน่วยงานที่บริการประชาชนในพื้นที่ ที่มีเฉพาะในตัวจังหวัด หลายหน่วยงานไปประจำทีี่อำเภอเบตง เช่น คลังจังหวัดเบตง ศาลจังหวัดเบตง อัยการจังหวัดเบตง เรือนจำจังหวัดเบตง รวมถึงสำนักงานขนส่งเบตงที่สามารถออกป้ายทะเบียนเองได้ แถวบ้านผมก็มีอยู่คันนึง กข เบตง แต่ผมอยู่สมุทรปราการนะครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:15:37 »
เบตงเป็นอำเภอเดียวในประเทศไทยที่มีทะเบียนรถเป็นชื่ออำเภอ เมื่อก่อนจะไปทำต้องไปทำที่เบตงโน่น ระยะทางจากตัวเมืองไป 120 กม. ขึ้นเขาลงห้วยโค้งเป็นร้อย รัฐก็เลยให้หน่วยงานเป็นระดับจังหวัดเลย เช่น  คลังจังหวัด ศาลจังหวัด ขนส่งจังหวัด  แต่ปัจจุบันเขาทำกันออนไลน์ก็เลยจะเลือกทำที่ไหนก็ได้ คนก็เลือกเอาเบตง เพราะมีหนึ่งเดียวในไทยที่เป็นชื่ออำเภอ  แต่อยากรู้ว่าไปเจอที่ไหนครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:26:58 »
เบตงเป็นอำเภอเดียวในประเทศไทยที่มีทะเบียนรถเป็นชื่ออำเภอ เมื่อก่อนจะไปทำต้องไปทำที่เบตงโน่น ระยะทางจากตัวเมืองไป 120 กม. ขึ้นเขาลงห้วยโค้งเป็นร้อย รัฐก็เลยให้หน่วยงานเป็นระดับจังหวัดเลย เช่น  คลังจังหวัด ศาลจังหวัด ขนส่งจังหวัด  แต่ปัจจุบันเขาทำกันออนไลน์ก็เลยจะเลือกทำที่ไหนก็ได้ คนก็เลือกเอาเบตง เพราะมีหนึ่งเดียวในไทยที่เป็นชื่ออำเภอ  แต่อยากรู้ว่าไปเจอที่ไหนครับ
มหาสารคามค่ะ
ปาเจโจสปอร์ต สีขาว ทะเบียน กข........เบตง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:32:50 »
ขอถามต่อนิดนึง
การเปลี่ยนทะเบียนยากมั้ยคะ
พอดีตอนซื้อซื้อที่โคราช ทะเบียนเลยเป็นโคราช
ถ้าจะเปลี่ยนเป็นมหาสารคาม ต้องทำอย่างไรบ้าง
แล้วรอนานมั้ยคะ

ปล จริงๆเปลี่ยนเป็นเบตง ก็เท่ดีนะ เพราะเป็นชื่ออำเภอชื่อเดียว

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:02:38 »
การจดทะเบียนรถยนต์ หลักต้องมีชื่อในทะเบียนบ้านในจังหวัดที่จะจด ไม่งั้นก็ต้องใช้ที่อยู่คนอื่นโดยมีหนังสือยินยอมให้ใช้ที่อยู่นั้นในการจดทะเบียน  ไม่ใช่เลือกจดได้ตามใจชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2013, 01:04:22 โดย macsweet7 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 10:35:21 »
การจดทะเบียนรถยนต์ หลักต้องมีชื่อในทะเบียนบ้านในจังหวัดที่จะจด ไม่งั้นก็ต้องใช้ที่อยู่คนอื่นโดยมีหนังสือยินยอมให้ใช้ที่อยู่นั้นในการจดทะเบียน  ไม่ใช่เลือกจดได้ตามใจชอบครับ
ไม่น่าใช่นะคะ
เพราะรถเราก็ทะเบียนโคราช แต่ชื่อตามทะเบียนอยู่ยโสธร
ออกรถตอนทำงานที่โคราชค่ะ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:29:10 »
รถทะเบียน กทม แต่เจ้าของรถไม่ได้อยู่ กทม ก็เยอะนะครับ
ผมก็หนึ่งในนั้น

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 00:42:49 »
รถทุกคัน จดทะเบียนจังหวัดไหน ต้องมีทะเบียนบ้านในจังหวัดนั้น ดูได้จากด้านหลังคูมือ

ส่วนใหญ่ใช้ทะเบียนบ้านศูนย์ที่เราซื้อรถ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:41:47 »
ทะเบีียนบ้านผมไม่ใช่ กทม ศูนย์ที่ออกรถ ก็ไม่ใช่ กทม
ผมไปจองทะเบียบด้วยตัวเองที่ กทม แล้วก็ได้ ทะเบียน กทม มา