ผู้เขียน หัวข้อ: โอเวอร์บูสท์ ในเครื่องเทอโบหมายความว่ายังไงครับ  (อ่าน 7990 ครั้ง)

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
คือผมอ่านสเปคของรถยนต์เครื่องเทอโบครับ สมมติตามสเปคบอกว่าเครื่องเท่านี้เท่านั้นมีม้าเท่านั้น มีแรงบิด220 Nm (โอเวอร์บูสท์ 260 Nm) มันหมายความว่ายังไงครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Overboost ใช้การควบคุมที่ตัวระบายแรงดันส่วนเกินของเทอร์โบ จากเดิมสมมติว่าเซ็ตไว้ว่า แรงดันเกิน 0.5บาร์ให้ระบายไอเสียที่จะมาปั่นเทอร์โบทิ้งไปซะจะได้แกนเทอร์โบจะได้ไม่เพิ่มความเร็วในการหมุน..และทำให้แรงดันบูสท์ที่เข้าสู่ระบบไอดีไม่เพิ่มเกิน 0.5บาร์

พอใช้โอเวอร์บูสท์ก็คือการสั่งให้วาล์วแรงดันส่วนเกินนี้ ยินยอมให้เพิ่มโควต้าอีกหน่อย จาก 0.5 แล้วระบาย เป็น 0.7แล้วค่อยระบายไอเสียทิ้ง แต่จะทำได้แค่ชั่วครู่เท่านั้นเพื่อป้องกันการทรมานเครื่องเกินขีดสุดของการรับประกันจากโรงงาน

สั้นๆก็คือมันคือการเพิ่มแรงดันของอากาศจากเทอร์โบนั่นแหละครับ แต่อากาศเข้ามากขึ้น น้ำมันและไฟจุดระเบิดก็จะถูก ECU ปรับให้สอดคล้องกันไปด้วย

เครดิตคุณแพน Commander Cheng ครับ เขาเคยกล่าวเอาไว้

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
สมองสั่งให้บูสต์เพิ่มขึ้นชั่วครู่ อาจจะเนื่องจากคิ๊กดาวน์เพื่อเร่งแซงเพื่อเรียกกำลัง อัตราเร่ง แล้วบูสต์ก็จะtaper offลงมาเท่าปกติ โดยปกติมันจะโอเวอร์ให้

กี่วินาทีแล้วแต่สมองโปรแกรมเอาไว้

ออฟไลน์ paphonsan

• **
ขอบคุณพี่ 2 คนมากครับ ที่ให้ความรู้ครับผม ;D

ออฟไลน์ 6162002

นึกถึงการ์ตูน Cyber Formula ขึ้นมาเลยแฮะ
Boost on....

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
นึกถึงการ์ตูน Cyber Formula ขึ้นมาเลยแฮะ
Boost on....

การ์ตูนบอกอายุเลยนะเนี่ย สมัยก่อนติดมาก  ;D

ออฟไลน์ golfhahahoho

• **
พูดแล้วนึก ถึง asurada กับ ฮายาโต๊ะ มากๆครับ

ออฟไลน์ 2k

อาซุราดะไม่น่าจะover boostนะครับ เหมือนเอาเทอร์ไบน์้เจ็ทขนาดเล็กมาใช้แทนเทอร์โบมากว่า  ;D 600 กิโลเมตรต่อชั่วโมง  :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com