ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้ Fiesta 1.5 ปัญหากินน้ำมันมากเหลือเกินคับ จะร้องไห้แล้วนะ  (อ่าน 26960 ครั้ง)

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
รับ Fiesta 1.5 สีม่วงชิคมาสองเดือนยังไม่พ้น 1,000 กิโลเมตรแรกเลย

นี่ล่อน้ำมันไป 3ถังแล้วครับ เข็มกระดิกไวเหลือเกิน

แบบนี้ผิดปกติไหมครับ เพื่อนที่ใช้เหมือนกันก็บ่นเป็นเสียงเดียวกัน

ไม่ได้ประหยัดเวอร์อย่างที่โฆษณาไว้เลย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
อยู่ในช่วงรันอิน จะกินจุกว่าปรกติ

ออฟไลน์ Parinceo

รันอินกินจุมากครับ

320d ที่พี่จิมมี่ทดสอบไว้ 21 นิดๆ ตอนนี้ผมได้ 9 ครับ  :o
วิ่งรถติดๆซะส่วนใหญ่ แต่ผมว่ามันก็น่าจะดีขึ้นเยอะหลังพ้นรันอินครับ  ;D

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
หลัง run in น่าจะดีขึ้น
ลองทำความเข้าใจตัวเลขหน้าจอ
กับการเหยียบก็ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ PacMan

ที่ว่ากินนี้อัตราเท่าไหร่ ขับขี่อย่างไร ความเร็วเท่าไหร่ ถ้ารถติดๆนี่ไม่ต้องพูดเลย ติดไม่ขยับก็0km/Lทุกคัน ญาติผมก็มีคันนึงแต่เป็นตัว1.4เค้าเคยบ่นว่ากินจุเหมือนกัน

แต่ว่ามันไม่ใช่รถประหยัดน้ำมันอยู่แล้วนะ ถ้าอยากประหยัดคงต้องติดแก๊สเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2013, 20:15:36 โดย PacMan »

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ผมรุ่น 1.6 ก็กินจุเหมือนกัน เติม 500 วิ่งได้ร้อยโลนิดๆๆเองอะ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Ruksadindan

รันอินครับ อย่าเพิ่งร้องไห้

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ไม่แปลกครับ Fiesta ของญาติผม
ช่วงรันอิน วิ่งในเมือง ล่อไป 7-8 กม/ลิตร

ออฟไลน์ Fly to dream

ปกติครับถ้าอยากประหยัดวิ่งทางไกลครับ จะคิดว่าขับคนละคันหรอเนี่ย ผมก็เฟียสต้า แต่เป็น 1.6 วิ่งใน กทม 8-10 แต่มีต่ำขนาด 5-7 ก็เคย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HornbilL

เฟียสต้า 1.6 คันที่บ้านช่วงรันอินนี่กินจุเหมือนกันครับ
แต่พอพ้นมาได้ก็ดีขึ้น (แต่ไม่เยอะมาก) ว่าแต่เขาได้โฆษณาว่ามันประหยัดด้วยเหรอครับ?
จริงๆมันก็กินพอๆกันกับแจ๊สนะ (ขับเส้นทางเดียวกัน คนขับคนเดิม เฟียสต้าจะประหยัดกว่า แต่ไม่เยอะ)
ยังไงลองคบกับ E20 ดูครับ ช่วยประหยัดตังในกระเป๋าได้อีกหน่อย  :D

ออฟไลน์ Zahnarzt

ยังไม่พ้นรันอิน กินแทบทุกคัน ^^

ออฟไลน์ holahola66

หลัง 5,000 โล อะไรๆจะเริ่มเข้าที่เข้าทางครับ รถแบบ Fiesta หลังจากรันอิน แล้ว ในเมืองน่าจะราวๆ 9-12   นอกเมืองควรจะได้ราวๆ 13 - 18 เลยนะครับ

ใจเย็นๆก่อน แต่ถ้าใช้รถเยอะจริงๆจัด lpgไปเลย ติดกะศูนย์เอาที่ประกันไม่ขาด
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ dusitmon123

ผมมองต่างมุมนะ เท่าที่ผมเจอมา รันอินกินเท่าไร หลังๆก็ประหยัดขึ้นประมาณ10% เท่านั้นเอง

าสด้า2 ตอนแรกๆก็มีคนบอกแบบนี้เหมือนกัน สุดท้ายครบหมื่นโล จัด lpg ครับ มันไม่ได้ประหยัดแบบที่หวังเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมมองต่างมุมนะ เท่าที่ผมเจอมา รันอินกินเท่าไร หลังๆก็ประหยัดขึ้นประมาณ10% เท่านั้นเอง

าสด้า2 ตอนแรกๆก็มีคนบอกแบบนี้เหมือนกัน สุดท้ายครบหมื่นโล จัด lpg ครับ มันไม่ได้ประหยัดแบบที่หวังเลยครับ

เหมือนกันเลยครับ 55+

LPG ไปโลด

ออฟไลน์ MystogaN

ผมเคยใช้ตัว 1.6 กินน้อยกว่า D-Seg เยอะครับ :P

ออฟไลน์ NoName__???

ใช้1.5 นอกเมือง16Km/L up

ออฟไลน์ Volta

มันเป็นรถสองบุคลิกครับ

ถ้าใช้ในเมือง ยังไงก็ไม่มีทางได้เกิน 10 โล/ลิตรครับ คือน้ำมัน 1 ถัง (โซฮอล95 ปตท.) ในเมืองผมจะวิ่งได้ประมาณ 350 โล
บางครั้งเหยียบหนักๆ ก็จะเห็นตัวเลข 6-8 โล/ลิตรได้ T-T (ถังนึง 300 โลได้)  :P
กลับกันหากวิ่งทางไกล ออก ตจว. มันจะประหยัดมาก ขับเรื่อย 90-100 จะได้เฉลี่ย 16 โล/ลิตร  :D

ลองปรับพฤติกรรมการเหยียบคันเร่งดูนะครับ ช่วงออกตัวกดคันเร่งแค่ 1ใน4 ค่อยๆเติมคันเร่งเอา จะช่วยได้เยอะครับ

หรือไม่ก็ติดแก๊สไปเลย ของผมติด LPG ถังแค็ปซูล 57 ลิตร ถังนึงตอนนี้เติม 500 กว่าบาท
ในเมืองวิ่งได้ 350-400 โล ตกโลละ 1 บาท กว่าๆ
นอกเมือวิ่งได้ประมาณ 500 โล ตกโลละ 1 บาท

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
คงต้องย้อยไปดูลักษณะการใช้งานของ จขกท.มาประกอบด้วยล่ะครับ
ว่าวิ่งนอกเมือง/ในเมือง/ทางโล่ง/รถติด แค่ไหน
เจ้าอ้วนเมร่า ของผมที่วิ่งในเมืองชล คุมความเร็วไม่ได้ เดี๋ยวเร่ง,เดี๋ยวชลอ,เดี๋ยวเบรก
ช่วง2,000 กม.แรกน่าผิดหวังมากครับ 10-12 กม./ลิตร โหย...กินเท่า รถกระบะเครื่อง 3,000 เลย

แต่พอพ้นช่วงนั้นมาได้ตัวเลข ก็ดีขึ้น ตอนนี้วิ่งเส้นทางเดิม กินอยู่ที่13 - 15 กม./ลิตร
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
เส้นทางที่ใช้รถติดมากแน่ๆเลยใช่มั๊ยครับ ไม่งั้นไม่กินถึงขนาดนั้น
มาสด้าสองถ้าเข้าไปใจกลางเมืองรถติดมาก กินน้ำมันพอๆกะของคุณเลย
แต่วิ่งทางไกล 130-140 ตลอด กิน 12 l/km. ครับ

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
ของผมรุ่น 1.6trend. ถ้ารถติดกินจริงครับนั่งมองเข็มน้ำมันเหมือนเข็มชั่วโมงของนาฬิกาเรยย55
แต่ทางไกลโอเรยนะ เหยียบมันส์ๆยัง 16 นิดๆเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมจำได้ว่าครั้งนึงน้องในนี้เคยรีวิว 1.6ไว้
ซึ่งผมคอนเฟริมคำพูดน้องเค้าว่า วิ่งในเมืองกินเหมือน v6(หรือยิ่งกว่า v6บางคัน)

ตรงนี้ fordไม่เคยยอรับว่ารถตัวเองกินน้ำมัน

จากที่สังเกตุมา อย่าการกินเป็นเพราะเกียร์ หรือไม่ก็กล่องที่มันโง่ประมวลผลช้า
ที่1.5กินด้วยก็คงแบบเดียวกับ1.6

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
รอให้พ้นรันอินก่อนครับ
ผมก็ใช้ 1.5 เคยทำได้ดีสุด 5.4  ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร
ก็ประมาณ 18.51 กม./ลิตร ของผมดูจากมาตรวัดของรถนะครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ในเมืองซดดุครับ แต่วิ่ง ตจว. 100-120 เลี้ยงคันเร่งเบาๆบางๆ เต็มถังนี่ 600 กิโลเมตร+ ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจ้าของกระทู้ สนใจจะให้พี่ทำเทสต์อัตราสิ้นเปลืองให้ดูเลยไหม?

ออฟไลน์ Joii

ลุงผมก็บ่นเหมือนกันครับ รถจะครบ 1 ปีละ  กินน้ำมันมากจนต้องขอเปลี่ยนรถกับภรรยาใช้(freed)  ไม่รู้เป็นไปได้ไงที่ freed ประหยัดกว่า fiesta 1.5(รุ่น top) สงสัย freed มันทำให้ใจเย็นลง

ออฟไลน์ maxzerker

ปัจจัยเยอะจะตาย Swift ผมยังได้ไม่เกิน 12KM/L เลย (ขับใน กทม.)
แต่ถ้าขับยาวๆ 19KM/L ก็ทำมาแบบขำๆ แล้ว ไหนจะเท้าหนักไม่เท่ากันอีก

อย่างคาดหวังมากครับ เอาแค่พอประมาณ

ปล. E20 ทุกถังนะครับ ^^ ผมว่ามันก็ประหยัดอยู่นะ

ออฟไลน์ Newhang

ปัจจัยเยอะจะตาย Swift ผมยังได้ไม่เกิน 12KM/L เลย (ขับใน กทม.)
แต่ถ้าขับยาวๆ 19KM/L ก็ทำมาแบบขำๆ แล้ว ไหนจะเท้าหนักไม่เท่ากันอีก

อย่างคาดหวังมากครับ เอาแค่พอประมาณ

ปล. E20 ทุกถังนะครับ ^^ ผมว่ามันก็ประหยัดอยู่นะ

สำหรับคนไม่เคยใช้ก็อาจจะคาดไม่ถึงได้
ผมเกรงว่าถ้า swift ได้12 fiestaคงเลขตัวเดียวแน่เลย

เฟียสต้ามันกินเฉพาะตอนที่ ออกรถเกียร์1-2-3 แม้พยายามปล่อยไหล จะเจอว่ากล่องมันช้าโดยเฉพาะเกียร์1 ออกตัวยังไงผมต้องได้เห็นเลข 55ลิตรต่อ100กิโลโผล่มาเสมอ

เป็นไปได้หากมีการทดสอบจริงๆ อยากให้ทดสอบ 0-40  40-0 บ่อยๆกับรถสองคันจะพบความแตกต่างมากแน่นอน เช่นเอารถไปสองคันต่างยี่ห้อ วิ่งฝ่ารถติดไปพร้อมๆกัน

ส่วนการวิ่ง110 อย่างเดียวนิ่งๆ ผมเชื่อว่าเฟียสต้าไม่แพ้ใคร

ออฟไลน์ ^Yimm@^

บอกว่ากินน้ำมันนั้นต้องลองหารออกมาเป็นกิโลเมตต่อลิตรก่อนครับ จะได้บอกได้ว่ากินแค่ไหน
คือพูดแบบนี้ก็บอกยากนะครับ ผมใช้ตัว1.6แต่วิ่งทางไกลสลับกับในเมืองเลยประหยัดอยู่
ในเมืองผมจะได้ประมาณ10โลลิตร นอกเมืองถ้าวิ่งชิวๆ100นึงคงที่นี่มีได้17-18โลลิตรครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเพิ่งเดินทางไกลมาสดๆเลยครับ เพิ่งกลับถึงบ้านตอนเย็น..
กับเฟียสต้า 1.5

วิ่งไป 580 กม. เติมอัดกลับไปได้ 1260 บาท ได้ 36.79 ลิตร..
น้ำมัน E20 ที่ความเร็ว 110-120 ยืนพื้น มีแซงหลายๆจังหวะ

เท่ากับ 15.76 กม./ล. หรือตกกิโลเมตรละ 2.17 บาท..
หน้าจอบอกไว้ 6.3 ลิตร/100กม. หรือ 15.87 กม./ล. ถือว่าใกล้เคียงมากๆครับ
(ประหยัดกว่ากระบะดีเซลนะครับ ถ้าวิ่งที่ความเร็วเกิน 110 เหมือนกัน)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

เจ้าของกระทู้ สนใจจะให้พี่ทำเทสต์อัตราสิ้นเปลืองให้ดูเลยไหม?
1.5 ยังไม่ได้ทำเหรอครับ