ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยค่ะ  (อ่าน 3295 ครั้ง)

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
สอบถามหน่อยค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 21:49:18 »
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ พอดีแฟนแนะนำให้เข้ามาหาคำตอบในเว็บนี้ เพราะว่าเจ้าของเว็บเทพมาก ๆ ค่ะ

อยากจะสอบถามหน่อยว่า พอดีพ่อหนูเขากำลังสนใจ volvo s80 d4 แต่แฟนอยากได้ skoda superb

อยากถามพี่ ๆ ว่า จะเลือกตัวไหนดีค่ะ ดูคลิปแล้ว superb ค่อนข้างเข้าใจเลย แต่ตัว s80 d4 ไม่มีคลิป เจอแต่ตัว d3

ก็เลยเกิดอาการสงสัยนิดหนึ่งว่า ควรจะเลือกตัวไหนดี ที่ดูแล้วคุ้มค่ากับการลงทุน

รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ ไม่อยากซื้อรถต้องมานั่งเสียใจแบบ F.... อีกแล้วค่ะ เจ็บแล้วจำจริง ๆ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ MaiSki

Re: สอบถามหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 22:21:49 »
skoda  = ยนตกิจ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 22:33:13 »
1. กรุณา ตั้งชื่อกระทู้ ให้มีเนื้อหากระทู้อยู่ในนั้นด้วยอย่างย่อครับ
เพื่อความสดวกของผู้อ่านคนอื่นๆ จะคลิกเข้ามาช่วยตอบคุณได้ครับ

เรารณรงค์เรืองนี้มานานแล้ว ขอบคุณครับ

2. Skoda ไม่เท่ากับ ยนตรกิจ เสมอไป อย่าเพิ่งมองในแง่ร้ายแบบนั้น

ความคุ้มค่า ไม่มีใครตอบได้หรอกครับ คนที่จะตอบได้ก็คือตัวคุณเอง
มองว่ามันคุ้มหรือไม่คุ้ม

รถทั้ง 2 ค่าย มีปัญหาเรืองบริการหลังการขายเหมือนกัน แต่คนละแบบ
Volvo ศูนย์ฯเยอะกว่า แต่อะไหล่แพงกว่า กระนั้น มี Free Service ให้ 5 ปีแรก
Skoda ศูนย์ฯ น้อยกว่า อะไหล่บางตัว แชร์กับ VW / Audi ได้ และถูกกว่า
มี Free Service 5 ปี 100,000 กิโลเมตร เหมือนกัน
และ ทั้งคู่ คุณจะได้รถที่ดีพอให้เซฟชีวิตคุณได้ พอกัน

Skoda ขับสนุกกว่า แต่ Volvo ขับสบาย นั่งสบายกว่า

เลือกดูครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 22:46:20 »
Volvo เถอะคับ Skoda นำเข้าโดย ยนตกิจ ก้ว่าหนักแล้ว รถยี่ห้อนี้มาจาก สาธารณะรัฐเช็ค ผมว่าประเทศนี้นอกจากทำ เบียร์อร่อยกับที่เที่ยวน่าสนใจ ยังหาอย่างอื่นไม่

ค่อยเจอคับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 22:48:58 »
volvo ยุคนี้น่าจะหมดห่วงละ(มั้ง)คับ ผมก็เพิ่งออกvolvo มาครับ

ผมว่าไปลองขับดูก่อนครับว่าชอบแบบไหน

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 22:57:59 »
Volvo เถอะคับ Skoda นำเข้าโดย ยนตกิจ ก้ว่าหนักแล้ว รถยี่ห้อนี้มาจาก สาธารณะรัฐเช็ค ผมว่าประเทศนี้นอกจากทำ เบียร์อร่อยกับที่เที่ยวน่าสนใจ ยังหาอย่างอื่นไม่

ค่อยเจอคับ

ถึงรถจะเป็นเช็คแต่บริษัทแม่ก็ยังเป็นvwอยู่คุณภาพหายห่วงครับ

ปล.ขับferrariแล้วยังเจ็บอีก สงสัยอะไหล่แพง ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 23:48:01 »
สิ่งหนึ่งที่ Skoda มี และค่ายอื่นยังไม่มีคือ

มีผู้บริหาร เข้ามาตอบและแก้ปัญหาให้ลูกค้าถึงในบอร์ดของเราเป็นประจำ....

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 23:55:16 »
จขกท ต้องการอะไรจากคันนี้จริงๆครับ ถ้าความคุ้มค่าไปวอลโว่แถอะครับ แค่ดีเซลอย่างเดียวก็กินแล้ว ยิ่งราคาขายต่อยิ่งได้เปรียบสโกด้า (ไม่ใช่ไม่ตก)

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 00:21:06 »
เพราะผู้บริหารนี่แหละครับ เลยทำให้แบรนนี้ น่าซื้อขึ้นมาทันควัน มีอะไรรู้เรื่องตรงๆ ไม่ต้องถามช่างกันเลยทีเดียว ;D

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 07:54:23 »
สิ่งที่ผมไม่ชอบ Skoda คือ วัสดุที่ใช้ในห้องโดยสารครับ และการตลาดที่ดูเหมือนจะเงียบๆแปลกๆ ไม่มีการโฆษณาทาง TV ในวงกว้างให้ประชาชนทราบ

ทุกครั้งที่เจอมาเปิดบูท ผมอยากทราบยอดจองมากๆ (และเชื่อว่าหลายๆท่านที่เชียร์ยี่ห้อนี้ก็อยากทราบ ขายดีมั้ย Service ดีรึยัง จะได้ไม่โดนคนรอบข้างก่นเวลาซื้อเข้ามา

เพราะเราไม่ได้อยู่บ้านคนเดียว) เพราะมันมีผลต่อการขยายจำนวนศูนย์บริการ และรอว่าเมื่อไหร่จะมาถึงจังหวัดผมซะที เข้าใจว่าเข้าศูนย์ยนตรกิจได้ แต่ผมอยากให้ MTM

มาเองมากกว่า เพราะถ้าผมเอารถเข้าเช็คที่ยนตรกิจ กรุ๊ป ภาพพจน์มันก็จะออกมาอย่างที่ท่านข้างบนพูดแหละ จะใจเย็นๆรอต่อไปครับ :(

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 08:38:04 »
เป็นผมเชียร์ Volvo D4 ครับ เพราะผมใช้ S80 D3 อยู่ รับรองคุ้มค่ามากๆ น้ำมัน 1 ถังขับได้ประมาณ 900 กิโล นี่ก็คุ้มแล้วล่ะครับ

ได้ระบบความปลอดภัยที่รถยุโรปด้วยกัน ยังไม่มีให้ เช่น Cruise Control ที่ควบคุมความเร็วตามรถคันหน้า   

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:45:19 »
ขอบคุณทุกคนมาก ๆ เลยค่ะ พ่อตัดสินใจแบบเผด็จการแล้วว่าจบที่ S80 เห็นกว่าจะไปจองวันพุธนี้แล้วค่ะ

พ่อบอก ถ้าหลังการขายมันไม่ดีปล่อยมัน ไม่ง้อ หาอู่นอกเอาก็ได้ (มาแนวไม่แคร์ศูนย์เลยอ่ะ)

ส่วนเรื่อง F(ord) นั่นคงไม่ต้องพูดถึงนะ รู้ ๆ กันค่ะ ขับได้ 5 เดือนไฟโชว์ทั้งหน้าปัด เคลมก็ไม่หาย ตัดใจขายทิ้งไปหลายเดือนแล้วค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณทุกคนมาก ๆ นะค่ะ หากมีข้อสงสัยอะไรไว้วันหลังจะเข้ามาสอบถามใหม่จ้า...
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ arthapon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 09:27:11 »
มาตอบไม่ทัน... ไป Volvo ซะแระ...

ก่อนหน้านี้ ผมก็สองจิตสองใจ ระหว่าง Superb กะ V60 แต่สุดท้ายมาลงที่ Superb
เพราะเห็นว่าคุ้ม...

ต่างคนก็ต่างมุมมองครับ เลือกที่เราชอบก็โอเคแล้วครับ   ;D

พอดีผมใช้ Audi A6 อยู่อีกคัน เลยเอนมาทาง Superb น่ะครับ