ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมีคนมาขอคำแนะนำในการซื้อรถมั๊ยครับ แล้วเป็นยังไงบ้าง  (อ่าน 3828 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ของผมนะครับเท่าที่จะได้

1. น้องที่บริษัท เพิ่งเลิกกับแฟนแล้วทางบ้านอยากให้ซื้อรถจะเอาคืนภาษีแสนนึงแล้วน้องเค้าติดใจวีออสจากแฟนที่เพิ่งเลิกไปแต่ผมแนะนำมาสด้าสองนะครับเพราะดูเหมาะกับน้องเค้าแล้วก็กะว่าเดี๋ยวก็คืนดีกันแน่ๆมีวีออสอยู่แล้วคันนึงจะเอาเป็นสองคันทำไม สุดท้ายก็เอาวีออสซะงั้นผมก็เลยเป็นธุระหาเซลล์ ศูนย์ ของแถม+ต่อรองให้ด้วยก็ได้วีออสสีแดงมาสมใจนึกและกลับไปคืนดีกับแฟนอย่างที่คิดไว้ รถที่ซื้อไว้ก็แทบจอดไว้ออกมา 9 เดือนใช้ไป 1,500 โล  ฮ่วย

2. พี่ที่บริษัท ที่บ้านเค้าอยากได้รถ 7 ที่นั่งไว้เผื่อเที่่ยวแล้วไปกันหมดก็เลยแนะนำ ปาเจโร่สปอร์ตไปรุ่น GT ขับ 2  แต่ซื้อจริงเป็น GLS บอกว่าถูกกว่าเยอะที่เพิ่มมาไม่ได้ใช้ปกติขับคนเดียว ช่วยหาโปรให้ด้วย

3. เพื่อนสมาชิก HLM นี่แหละจะซื้อมือสองเลยมาคุยหลังไมค์แนะนำ Civic 1.8'06 ไป ซื้อจริงเอา 2.0 เลยถูกใจมากๆแม้จะเกินงบที่ตั้งไว้ก็เลยขยายเวลาผ่อนจาก 4 เป็น 5 ปีเอาแลกกับรถที่ชอบ

แนะนำคนื่อนได้แต่คิวของตัวเองโลเลมากเลย  ;D ;D ;D

แล้วเพื่อนๆเป็นไงมั่งครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
- เพื่อนผู้หญิงมาปรึกษา ซื้อรถคันแรก  ลังเลระหว่าง มาร์ช กับ ซิตี้
    วิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่  ยังขับไม่ค่อยคล่อง  งบน้อย  อยากประหยัด 

แนะนำมาร์ชไป  ก็ซื้อมาร์ช  ทุกวันนี้ก็มีความสุขดี      :D

- พี่ชายปรึกษา
     อยากได้รถที่ขับแล้วดูภูมิฐาน มีบารมี(เพราะเป็นหัวหน้าคน) ช่วงล่างดีถึงดีมาก งบไม่ถึงล้าน

แนะนำครูซไป  ออก Accord G8 มือสอง ซะงั้น     :D

ออฟไลน์ Sammy_

ผมก็แนะนำเยอะมากครับ ได้ทั้งตามที่เราแนะและเราไม่ได้แนะ
พอมาถึงทีที่ตัวเองจะออกรถบ้าง ปวดหัวมากครับ ลังเลสุดๆกว่าจะลงตัว

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
เพิ่งจะแนะนำรุ่นน้องที่เคยเรียนกันมาว่า ให้ซื้อ320i แต่อีดันออก 320D  ::)

ออฟไลน์ dht_tubes

แนะสาวรุ่นน้องคนนึงมาถาม อยากหารถที่ขับดี ประหยัดหน่อย

แนะนำ altis 1.6

สุดท้ายออก BT50 3.2 ซะงั้น

แล้วจะมาถามทำไม ไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ Public P

แนะนำคนอื่นมาเยอะพอสมควรครับ ความรู้ทั้งจากหนังสือและบอร์ดแห่งนี้ที่เพื่อนๆช่วยแนะนำ แต่ตอนนี้พอของตัวเองปวดหัวมาหลายเดือนแล้วครับตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาที่มีขายในปัจจุบันหรือรอตัวใหม่ที่จะเปิดตัว

ออฟไลน์ tathedarknight

บางทีรู้มากไปก็ไม่ดีอย่างนี้ ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจอประจำ และเจอแทบทุกวันครับ
อย่างต่ำๆ วันละ 1-2 ราย ไม่นับในบอร์ด

ได้แต่แนะนำไปครับ ท้ายที่สุด จาก 10 คน จะมี 7 คนที่กล้าเลือกตามที่เราบอก
ส่วนอีก 3 คน เขาจะไปทางอื่น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ใน 10 คน จะมี ราวๆ 6 คน ที่มีตัวเลือกในใจอยู่แล้ว
และมาถามเราเพื่อความชัวร์ แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
มีที่ไม่ถาม เเล้วไปจองเลย หลังๆมา นอกจากบ่นเเล้วได้ยินว่าตอนออกได้เเต่ของเเถมธรรมดา

ไม่ได้ส่วนลด ทั้งที่รุ่่นนั้น ลดใกล้เเสน เเถมบานเบอะ

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
ของผมมีน้องผู้หญิงที่แอบปลี้มเตรียมจะซื้อรถ ก็เตรียมคำแนะนำเอาไว้อย่างดี

สุดท้ายมาปรึกษาว่าจะเลือกคนขับมารับคนไหนดี และก็ไม่ได้ซื้อรถด้วย

:'(  :'(  :'(

ออฟไลน์ YenChar

เคยครับ บ่อยด้วย
แต่ทุกวันนี้ เลิกแล้วครับ

เพื่อนผม ขับรถแต่ในเมือง สาทร สีลม พระราม4 ทั้งชีวิตมัน ไม่ขับออกตจว.แน่ๆ
ชีวิตมันเหมาะกับรถเล็ก ขับง่าย สะดวกสบาย ราคาประหยัด และประหยัดน้ำมัน

สุดท้าย มันไปออกแคมรี่ 2.4
มันบอกว่าเครื่องแรงดี ซื้อเผื่อๆไว้ก่อน เผื่อคนนั่งเยอะ เผื่อขึ้นเขา เผื่อออกตจว.
ทุกวันนี้ มาบ่นว่าสูบน้ำมัน ทั้งชีวิตตั้งแต่ได้รถมา รถมันไม่เคยวิ่งเกิน 4 พันรอบ
คนไทยติดยี่ห้อ ทำไงได้ ซื้อเผื่อเหลือเผื่อขาด เผื่อไปมากจริงๆ

อีกคนผม แนะนำมาสด้า2 แนะนำมาร์ช
สุดท้ายไปออกวีออส เพราะพ่อซื้อให้ ต้องโตโยต้าเท่านั้น

เลยไม่รู้จะแนะนำทำไม

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ถ้าคนไม่รู้เรื่องรถเลยมาถาม  ส่วนใหญ่คนกลุ่มนี้จะดูจากภายนอกเป็นหลัก ขอให้รถเคลื่อนที่ไปถึงจุดหมาย แอร์เย็น วิทยุเพราะ ระบบความปลอดภัยเยอะๆก็พอ
ผมจะบอกว่าชอบอันไหนเอาอันนั้นเพราะบอกรายละเอียดอะไรไปเค้าก็ไม่รู้เรื่อง สุดท้ายก็ไปเลือกที่มันสวยๆอยู่ดี

แต่ถ้าคนรู้เรื่องบ้างก็จะเปรียบเทียบให้ดู

ออฟไลน์ Volta

เคยแนะนำจนสำเร็จก็คนในครอบครัวครับ
1. พ่อจะซื้อ altis เพราะอยากได้รถเก๋ง และเป็นโตโยต้า แต่แม่ผมชอบขนของพวกกระติกน้ำแข็ง,
อาหารสด, บางทีก็บรรทุกอุปกรณ์ออกหน่วยเลือกตั้ง. แถมขับรถลุยๆ

เลยแนะนำ ranger 4 ประตูยกสูงเกียร์ออโต้ สุดท้ายวินๆทั้งสองฝ่าย เพราะพ่อก็ชอบรถใหญ่ๆ แม่ก็ขนได้
ตามต้องการ

2. น้องสาวซื้อรถในโครงการรถคันแรก ตอนแรกอยากได้วีออส แต่ถ้าจะซื้อรุ่นที่มีถุงลมก็ต้องเป็นรุ่น e
คำนวนค่างวดแล้วผมมองว่าน้องไม่น่าจะไหว เลยแนะนำมาสด้า2 รุ่นล่าง เกียร์ออโต้ ได้ถุงลมคู่ด้วย
สุดท้ายก็ซื้อมาสด้าสอง.  ทุกวันนี้น้องสาวแฮปปี้ดีครับ ผ่อนสบายๆ ไม่เกินกำลัง

ส่วนที่ไม่ใช่คนในครอบครัว ผมเลิกแนะนำไปนานแล้วครับ เพราะสุดท้ายก็ไปซื้อเจ้าตลาดอยู่ดี  :D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รู้มากไปบางทีก็กดดันเหมือนกันครับ

แต่มันก็ดีกว่าไม่รู้เลย หรือรู้น้อย

เมื่อกี้เลยสดๆร้อนๆ เพื่อนผมถามถึง Altis บ้านกำลังจะออก ผมเบรกแทบไม่ทัน

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
       คนส่วนใหญ่ ที่มาสอบถาม เค้ามีตัวเลือกในใจกันแล้วเกือบทุกคน แต่มีบ้างคน สองจิตสองใจว่าจะเอาตัวไหนดี
ส่วนใหญ่ผมจะแนะนำให้ไปลองขับดูเอง และบอกถึงจุดเด่นและจุดด้อย เท่าที่พอจะมีความรู้จากที่นี่และอื่นๆ
เพราะถ้าเราติรถที่อยู่ในใจเค้าอย่างเดียวนั้นมีเคือง ต้องมีชมบ้างครับ
      สุดท้าย ก็แล้วแต่เค้าตัดสินใจ
เดียวซื้อมาใช้แล้วไม่ถูกใจจะพาลกับเราอีกครับ กลางๆไว้ก่อนครับ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แนะนำแม่, แฟน, ญาติๆ ก็คนรู้จักกันนี่แหละ
เค้าจะมีกลุ่มรถในใจมาอยู่ละ มาให้เราช่วยตัดสินใจอีกนิด
นานๆมาทีครับ เพราะไม่ค่อยจะเปลี่ยนรถกันบ่อยเท่าไหร่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
2 เดือนก่อน
เพื่อนผม ถาม นายจะออกรถอะไร
ผม Mazda3 1.6
เพื่อนผม ทำไมจะออกมาสด้าวะ มีอะไรดี เปลืองน้ำมัน กดไม่ไป เร่งไม่ขึ้น ราคาขายตก และ ...........etc. ฮอนด้า โตโยต้าดีกว่าตั้งเยอะ บลาาาาาๆๆๆ

ปัจจุบันมันขับ Mazda3 2.0 ไปรับกิ๊ก  >:(