ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากไปเดินงานมอเตอร์โชว์มา เอ....... รู้สึกว่า มันยังไม่ครบนะ  (อ่าน 7043 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
วันนี้มาวิจารณ์นะครับ อยากเห็น ไทยแลนด์ยิ่งใหญ่ระดับโลกนะครับ

1. ไม่มีซูบารุ อดเห็น รถ  ยกสูงคันนั้น.......  XV  ชอบแมค มันสวยมาก อันนี้อดดู ทั้งภายนอกและ ภายใน พูดแล้วเสียดาย AUDI ผมยังไม่เห็น เลย หรือ ผมพลาดไปรึ

เปล่า ทั้ง กระบะ AMAROK TT COUPE A1 A3  ยัง เสียดายไม่หาย เห้อ อีกหลายแบรนด์................. PROTON มันหายไปไหนหว่า........ลืมอีกคัน

แต่ที่ทึ่ง อึ้ง ไม่เสียว ก็ ฮุนไดเวลโรสเตอร์ เทอร์โบ สีดำด้าน

มันสวยเด่น เตะตา มากๆๆ  รูปแบบชวนตะลึง หันมามอง ตัว ธรรมดา บอกคำเดียว  เห้ย นี่มันคันเดียวกันเหรอวะ  ราคาต่างกัน 5 แสน ทำไม ภายนอก ภายใน มัน

ต่างกันขนาดนี้วะ๊ะ เนี่ย   ผมว่า ราคาต่างกันมาก ออฟชั่นก็ต่างกันราวฟ้ากับเหว หน้าตามันก็ต่างกันเช่น กัน ครับ เสียดายที่ รถหน้าจะขายดี แต่ราคาแรง ไปนิด

ออฟชัน ตัวล่างก็ตัดซะเหี้ยน ไม่เว้นไฟ โปรเจ็คเตอร์ + DAYLIGHT  มันยังตัดออก ทำให้ดูแย่ลงไปถนัดตา ครับ กระจังหน้า ก็ นะ เอ่อ พี่ ..................

2. CX 5  กั้น และ ยกพื้น ไม่ให้ดูข้าง ใน แต่ให้จองได้ โอ้ ... พระเจ้า ไหนๆ ก็มาแล้ว จะหวงกันทำไมครับพี่ น่าจะเรียกคนเข้าบูท กันแน่น แน่ๆ เซลแก้ลำว่ากลัวว่า

ให้ดูแล้ว เดี๋ยวสเปกอาจไม่เหมือนกับทางมาเลย์เซีย เกรงจะ ผิดหวังกัน แต่ผมอยู่ติดชายแดนมาเลย์ ไม่เคยเห็นรถคันนี้วิ่งเข้ามา เลย จริงๆ หรือ มันยังไงกัน......ยัง

งง อันนี้ สงสัย เหมือนกัน รถมาเลย์ ระยะหลังๆ PROTON ก็ชักจะไม่ค่อย จะเป็นที่ประทับใจ คนมาเลย์มากนัก จะหนักไปทาง โตโยต้า และฮอนด้า ซะมากกว่านะครับ

3. อยาก ให้มี เฟอร์รารี่  แลมเบอร์จินี่ มาอวด เหมือนต่างประเทศ กันบ้าง กลับมี แต่ พวกโชว์รถ ประดับยนต์ เครื่องเสียง ผลิตภัณฑ์ดูแลรถ ที่เอามาโชว์กัน และมีไม่

กี่รุ่น อันนี้เอามาอวด โชว์กัน มากๆ หน่อย ถือว่าเป็นสีสรรค์ของงาน โรสรอยด์ยังมา เบนซ์เลย์ คอนติเนนทัล ไม่เห็นแฮะ นี่ก็อีกคัน...........

4. รถต้นแบบ นอกจาก เชพโรเรต แล้ว ผมยังไม่เห็น มีค่ายไหนเลย นะ  งานใหญ่ อย่างไทยแลนด์ น่าจะ เป็นแหล่ง ผลิตรถระดับโลก  น่าจะจัดให้ยิ่งใหญ่ กว่านี้นะ

นอกงาน มีพีททองเจือ มาคุยกันเรื่อง F1 ของทางกระทิงแดง และเสนอให้ไทยร่วมจัดการแข่งขันในไทยให้เกิดขึ้น  ให้ได้ แต่คนต้านก็เยอะ เพราะเสียงมันดัง

5. รถ ซุปเปอร์คาร์ ของทางเอเชียร์ ไม่มี เลย ทั้ง ค่ายรถเน้น เฉพาะรถตลาด GTR  Z  EVO  มันน่าเสียดายยิ่งนักอีกเช่นกัน

6. พนักงานเช็ดรถ จะขยันไปไหน คนดูคน นั่ง พี่ ก็เช็ดกันไป มัน ขัดใจพี่ยิ่งนัก คือว่างคนแล้วเพ่ค่อยขัดกันได้ไหมครับ โอ้พระเจ้า จอร์ช  ฮ่าๆๆๆ  

ปล. อยากถ่ายรูปเด็กเช็ดรถ ให้หลายๆ ช็อต ครับ เพ่เช็ดไป ผมถ่าย เพ่ไป ดูว่า ใครจะอายกว่ากัน จา ลองดู ปีหน้าคร๊าบ...........

ภาพรวม

สีสรรค์ ของ ตีมงานมัน กร่อยไปนิด เน้น การแสดงโชว์พริตตี้ ซะมากกว่า  ไม่มีอะไรเด่น และน่าสนใจ

มากนัก ยกเว้นบูท ฮอนด้า แอคคอร์ด ที่คนรุมกันเยอะ รวมถึง วีออส ใหม่ ส่วนตัวคิดว่า งานนี้ คืองานเน้นขายรถ ตลาด

ไม่ได้เน้น โชว์ศักยภาพแบรนด์ อะไรมากนัก คือขายกันอย่างเดียว  ซึ่ง หาดใหญ่ มอเตอร์โชว์  มันมีรถ แปลกใหม่ มากกว่า  ในงาน ซะด้วยซ้ำ ทั้งๆที่ มีแค่เกรย์ และ

ศูนย์ เล็กๆ มากัน หรือที่ชลบุรี ภูเก็ต ก็จัดเต็มเช่นกัน  เลยอดเสียดาย ซะไม่ได้

อยาก ให้ไทยเป็นเหมือน  เจนีวา ดีทรอยด์  แห่งเอเชีย กันเลยทีเดียว  มันน่าจะเป็นอย่างนั้นนะ ในความคิดของผมผม

ส่วนรูปถ่าย ไม่รู้ว่าจะถ่ายอะไรดี เลย จัด มือถือ ถ่ายไป นิดหน่อย เฉพาะคันที่สนใจ ลืม GT - 86 สีส้ม จี๊ด ไปเพราะคน ดู กันเยอะครับ  มินิ ก็ จัดซะ ชิด กันไม่มีใคร

กล้าเปิด กล้างนั่งกันเลย เพราะคนไม่เยอะและเกรงใจ PR นะผมว่า  ฮ่าๆๆๆๆ  CRZ สีขาว ดันลืม ถ่าย ซะอย่างงั้น และค่ายหรูๆ มันน่าจะ จัดให้เต็มๆ ไปเลยใจป้ำ

เปิด โชว์ กันไปทั้ง ห้องเครื่อง  เลย  ฮ่าๆๆๆ  ไม่ใช่ เอาโซ่กั้น คัด VIP เข้า ได้ คือ รวย ว่างั้น + จิบวายดูไป แม...ง....เอ้ย........ ตูจน...........

รูปมาฝากครับ ถ่ายข้างในไม่ได้เลย เกรงใจ เค้าครับ 55++

คันนี้ผมชอบมากเลย แต่ออฟชันน้อยไปนิด ค่าตัว 1.36 M นะครับ หุ่นสวย สไตล์ มินิ 4 ประตู เลย  KIA  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 23:37:50 โดย bleem »

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
เสียดายเหมีอนกันครับผมก็ไม่เข้าบูชของฮุนไดเลยเสียดายครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Parinceo

งานนี้จะมีเฉพาะดีลเลอร์ทางการ และ พวก accessories มาเท่านั้นครับ เพราะฉะนั้นแบรนด์ไหนไม่มีดีลเลอร์ในไทย ลืมไปได้เลย
ถ้าเกรย์น่าจะเป็นงานรถนำเข้าอีกซัก 3-4 เดือนข้างหน้ามากกว่า

ยี่ห้อแพงๆ ผมว่าก็พอมีนะครับ Lamborghini, RR, Bentley, Porsche, Jaguar พวกนั้น
บางยี่ห้อถึงจะมีดีลเลอร์จริงๆ แต่ไม่รู้จะมาทำไมครับ เสียเงินทำซะใหญ่โต แต่ไม่ได้รับความสนใจเท่าไหร่
จุดนี้ผมว่าถึงเราจะประกอบรถยนต์มากมาย แต่ในวงการรถยนต์ทั้งโลกแล้ว คนยังไม่ให้ความสนใจกับงาน motor show ในบ้านเราซักเท่าไหร่ แบรนด์แพงๆทั้งหลายเลยไม่รู้จะเอามาโชว์ทำไม อะไรแบบนั่นน่ะครับ

รถต้นแบบก็มีหลายยี่ห้อนะครับ นิสสัน, มิตซู ส่วนพี่โตกะพี่ฮอนจำไม่ได้ มีเล็กซัส is ตัวใหม่โชว์ด้วย(นับป่าว  ;D)

พนักงานเช็ดรถนี่ยืนยันอีกเสียงครับ ขยันจริงๆ เดินไปเปิดประตูจะถ่ายแผงประตู ความกว้างเวลาเปิด เค้าก็รีบเดินมาเช็ดรอยมือเราแล้วก็ปิดประตุซะงั้น คือ กรูยืนเล็งกล้องอยู่ข้างหลังนี่ -*- 5555 ขำๆครับ  :D

ออฟไลน์ Equcha

CX-5 ยอดจอง 1 คันครับ พอดีผมยืนอยู่บูทมาสด้าตอนปิดงานพอดี

ไม่ยอมเปิดให้ดูก็งี้

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
Lamborghini มีครับ มีครบทุกรุ่นที่มีขายในปัจจุบัน Aventador LP700-4, Gallardo LP560-4 และ Gallardo Superleggera LP570-4  มาพร้อมกับ Lotus Elise ,Exige V6cup และ Evora ที่บูทนิชคาร์ครับ ข้างๆBentleyเลยครับ

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

ข้ามไป Johor Baru Malaysia เห็นเยอะมากๆ ครับสำหรับ cx-5 แต่อยู่งสิงคโปร์ยังไม่เคยเห็นสักกะคันเลย....

ออฟไลน์ Terng

มาเพิ่มรูปรถต้นแบบให้ครับ เห็นข้อ 4 บอกว่ามีแค่เชฟยี่ห้อเดียว  ;D พอดีแวะไปถ่ายภาพเก็บๆมาเมื่อวันก่อนวันสุดท้าย :) แต่รู้สึกน่าจะได้มาไม่ครบนะครับ เพราะว่าคนที่ไปด้วยรีบกลับ เสียดายมากเลย  :'(

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

Lamborghini มีครับ มีครบทุกรุ่นที่มีขายในปัจจุบัน Aventador LP700-4, Gallardo LP560-4 และ Gallardo Superleggera LP570-4  มาพร้อมกับ Lotus Elise ,Exige V6cup และ Evora ที่บูทนิชคาร์ครับ ข้างๆBentleyเลยครับ

ใช่ครับ เลยอยากให้ บริษัท เค้ามาเองเลยครับ ทั้ง AUDI  SKODA  FERARI  LAMBERGINI  FIAT  มากันให้ครบๆๆๆ ครับ จัดกันให้เต็มๆ ให้ลาวอายไปเลย  เอ่อลาวนี่

รถที่บ้านเค้านี่ แพงๆ แรงๆกันทั้งเมืองเลยครับ

แต่ยังขาดตัว กัลลาโดว์  กับ เมอร์เซียราโก้ เปิด ประทุน  อเวนทาดอร์ คันเล็ก กว่าพอๆกับกัลลาโดว์ เลย

เห็น บูท โลตัช ครับ ส่วนนิชคาร์  แลมเบอร์จินี เห็นหลายคัน ครับ แต่ ไม่ใช่ พี่ใหญ่มาเองครับ  กั้นโซ่ โชว์ กันอย่างเดียวเลยครับ อยากไปนั่งสัมผัสให้หายอยาก

แต่ อย่างว่าครับ รถมันแพง ที่สำคัญใครจะกล้า ฮ่าๆๆๆ  

ยิ่ง นอกงาน ฝั่งตรงข้าม จอดซุปเปอร์คาร์ กันยาวเป็นขบวน เลย คิดว่าให้ลองขับ ฮ่าๆๆ สงสัยว่ามันคืองานอะไร เหมือนจะขายตรงผลิตภัณฑ์  จัด ใน ฮอร์ ตรงข้าม

ครับ  อยากให้ไทยแลนด์ ดังระดับโลกคร๊าบๆ

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

ใช่ครับ เลยอยากให้ บริษัท เค้ามาเองเลยครับ ทั้ง AUDI  SKODA  FERARI  LAMBERGINI  FIAT  มากันให้ครบๆๆๆ ครับ จัดกันให้เต็มๆ ให้ลาวอายไปเลย  เอ่อลาวนี่

รถที่บ้านเค้านี่ แพงๆ แรงๆกันทั้งเมืองเลยครับ

แต่ยังขาดตัว กัลลาโดว์  กับ เมอร์เซียราโก้ เปิด ประทุน  อเวนทาดอร์ คันเล็ก กว่าพอๆกับกัลลาโดว์ เลย

เห็น บูท โลตัช ครับ ส่วนนิชคาร์  แลมเบอร์จินี เห็นหลายคัน ครับ แต่ ไม่ใช่ พี่ใหญ่มาเองครับ  กั้นโซ่ โชว์ กันอย่างเดียวเลยครับ อยากไปนั่งสัมผัสให้หายอยาก

แต่ อย่างว่าครับ รถมันแพง ที่สำคัญใครจะกล้า ฮ่าๆๆๆ  

ยิ่ง นอกงาน ฝั่งตรงข้าม จอดซุปเปอร์คาร์ กันยาวเป็นขบวน เลย คิดว่าให้ลองขับ ฮ่าๆๆ สงสัยว่ามันคืองานอะไร เหมือนจะขายตรงผลิตภัณฑ์  จัด ใน ฮอร์ ตรงข้าม

ครับ  อยากให้ไทยแลนด์ ดังระดับโลกคร๊าบๆ

ต้องรออีกสักพักนะครับ ถ้าตลาด SEA เรายอดสามารถทำยอดขาย super car ได้เฉียดๆ หมื่นคัน ได้เห็นพวก CEO แบรนด์ข้างต้นมายืนเปิดตัวรถแน่นอนครับ ทุกวันนี้ตลาดแถบนี้ ยังไม่คุ้มที่จะทำเช่นนั้น.....

ออฟไลน์ Volta

CX-5 ยอดจอง 1 คันครับ พอดีผมยืนอยู่บูทมาสด้าตอนปิดงานพอดี

ไม่ยอมเปิดให้ดูก็งี้

มาสด้าพลาดของผมไปด้วยอีก 1 เสียงครับ
พาแฟนไปดู กะเป่าหูให้เปลี่ยนใจจาก CR-V
เห็น CX-5 แค่ภายนอก (แต่สวยง่ะ  :D) ถามข้อมูลจากเซลล์ก็มั่วได้ใจจริงๆ  ;D

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **

ใช่ครับ ถ้าบริษัทแม่มาเอง คงจะหายห่วงเรื่องบริการหลังการขายแน่ๆข้อนึง ส่วนในงานที่บอกว่าเข้าไปสัมผัส เข้าไปนั่งไม่ได้เป็นเพราะบางคันมีเจ้าของแล้วครับ รอส่งมอบ เลยขอมาโชว์ก่อนกับ ราคาที่แพงโข คงไม่มีใครอยากให้จับหรอกครับ เพราะถ้าเสียหายขึ้นมา อย่างต่ำๆ5-6หลักขึ้นครับ  แค่แม็กวงนึงก็6หลักแลัวครับ ชิ้นอื่นคงไม่ต้องสาวความยืด :P

ใช่ครับ เลยอยากให้ บริษัท เค้ามาเองเลยครับ ทั้ง AUDI  SKODA  FERARI  LAMBERGINI  FIAT  ซีตรอง มากันให้ครบๆๆๆ ครับ จัดกันให้เต็มๆ ให้ลาวอายไปเลย

เอ่อลาวนี่

ต้องรออีกสักพักนะครับ ถ้าตลาด SEA เรายอดสามารถทำยอดขาย super car ได้เฉียดๆ หมื่นคัน ได้เห็นพวก CEO แบรนด์ข้างต้นมายืนเปิดตัวรถแน่นอนครับ ทุกวันนี้ตลาดแถบนี้ ยังไม่คุ้มที่จะทำเช่นนั้น.....

พูดได้เลยนะครับ เวลานี้ ดูยอดขาย ทั้ง เบ้น บีเอ็ม  เฟอร์รารี่ แลมเบอร์จินี่  พอร์ซ  เรนจ์โรเวอร์ ไทยเราติดอันดับ 1 ใน10 นะครับของโลกเลย

แม้ว่า ภาษีบ้านเราจะแรงขนาดไหน คนไทยก็ สู้ ครับ ฮ่าๆๆๆ พอร์ซเอง ยัง แอบเปิด ตัวไมเนอร์เชนจ์ ใหม่ ที่ไทยแห่งแรกกันเลยครับ

แต่ บ้านเราดันติดแบล็คลิสซ์เรื่องพวกนี้อีกด้วยเช่นกัน ครับ ไม่ใช่เรื่องอื่นใดเลย

-  รถไม่ทราบที่มาที่ไป เยอะ  ครับ รถเถื่อน ที่นำเข้ามาผ่านทางประเทศอื่น แบบผิดกฎหมาย

-  รถสวมทะเบียน

-  รถลักมาขายแยก ชิ้นส่วน

-  รถจดประกอบ จดแก๊ส

-  รถนำเข้ามาเองจด 32 หรือ เกรย์ นำเข้ามา เอง  ( ใต้ดิน )

-  บริษัทแม่นำเข้ามา ให้ดีลเลอร์ทำตลาดเอง แบบถูกต้อง

สรุปแล้ว รถ พวกนี้ เข้ามาบ้านเราเยอะ แต่อย่าถามที่มา กัน ร้อยละ 90 คาดว่านะครับ อาจ มีทีมาไม่ชัดเจนครับ  แต่เล่มทะเบียนการถ่ายโอน

ครบ ใบอนุญาติ การเสียภาษี ครบ  มันแปลกไหมครับ ...................ไม่ธรรมดา

เป็นที่มาที่ไปว่า รถเยอะ วิ่งกันมาก แบรนด์ ซุปเปอร์คาร์ แบรนด์แปลก  แบรนด์นอกกระแส ไม่มาซักที  

ออฟไลน์ localgame

ใช่ครับ เลยอยากให้ บริษัท เค้ามาเองเลยครับ ทั้ง AUDI  SKODA  FERARI  LAMBERGINI  FIAT  ซีตรอง มากันให้ครบๆๆๆ ครับ จัดกันให้เต็มๆ ให้ลาวอายไปเลย

เอ่อลาวนี่

พูดได้เลยนะครับ เวลานี้ ดูยอดขาย ทั้ง เบ้น บีเอ็ม  เฟอร์รารี่ แลมเบอร์จินี่  พอร์ซ  เรนจ์โรเวอร์ ไทยเราติดอันดับ 1 ใน10 นะครับของโลกเลย

แม้ว่า ภาษีบ้านเราจะแรงขนาดไหน คนไทยก็ สู้ ครับ ฮ่าๆๆๆ พอร์ซเอง ยัง แอบเปิด ตัวไมเนอร์เชนจ์ ใหม่ ที่ไทยแห่งแรกกันเลยครับ

แต่ บ้านเราดันติดแบล็คลิสซ์เรื่องพวกนี้อีกด้วยเช่นกัน ครับ ไม่ใช่เรื่องอื่นใดเลย

-  รถไม่ทราบที่มาที่ไป เยอะ  ครับ รถเถื่อน ที่นำเข้ามาผ่านทางประเทศอื่น แบบผิดกฎหมาย

-  รถนำเข้ามาเองจด 32 หรือ เกรย์ นำเข้ามา เอง  ( ใต้ดิน )

-  บริษัทแม่นำเข้ามา ให้ดีลเลอร์ทำตลาดเอง แบบถูกต้อง

สรุปแล้ว รถ พวกนี้ เข้ามาบ้านเราเยอะ แต่อย่าถามที่มา กัน ร้อยละ 90 คาดว่านะครับ อาจ มีทีมาไม่ชัดเจนครับ  แต่เล่มทะเบียนการถ่ายโอน

ครบ ใบอนุญาติ การเสียภาษี ครบ  มันแปลกไหมครับ ...................ไม่ธรรมดา

เป็นที่มาที่ไปว่า รถเยอะ วิ่งกันมาก แบรนด์ ซุปเปอร์คาร์ แบรนด์แปลก  แบรนด์นอกกระแส ไม่มาซักที  

ผมว่าไม่น่าจะถึงร้อยละ90นะครับ ร้อยละ90ดูเป็นประเทศที่เลวร้ายเกินไปครับ

Lamborghini มีครับ มีครบทุกรุ่นที่มีขายในปัจจุบัน Aventador LP700-4, Gallardo LP560-4 และ Gallardo Superleggera LP570-4  มาพร้อมกับ Lotus Elise ,Exige V6cup และ Evora ที่บูทนิชคาร์ครับ ข้างๆBentleyเลยครับ

เอ่อลาวนี่

ผมว่าไม่น่าจะถึงร้อยละ90นะครับ ร้อยละ90ดูเป็นประเทศที่เลวร้ายเกินไปครับ

ต้องขอโทษ ด้วย ครับ  เอาใหม่ ครึ่งๆๆ  ดีกว่านะครับ  แต่ เปิด ครัวหลัง บ้าน เกรย์ ทุกเจ้า นะครับ ว่า มันต้องมีนะครับ เรื่องพวกนี้ แต่คนซื้ออาจไม่ทราบ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 23:23:24 โดย bleem »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เรื่องเปิดให้ดูรถนี่เป็นปัญหาหลักไปตั้งแต่ Avanza รุ่นแรกแล้วนะ
เพราะว่ารายละเอียดคันขายจริงอาจจะผิดจากคันต้นแบบก็ได้ครับ

รถต้นแบบค่ายอื่นก็มี แต่โตโยต้านั้นโดนวีออสกลบจนดูซีดๆไปเลยนะ

ส่วนยี่ห้ออื่นอยากให้ Proton มาจัง อยากลองเพรเว่อีกรอบ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ bleem ครับ

1. ถ้าคุณได้อ่านบทความสรุป Motor Show ของ Commander CHENG เรา ก่อนไป
    จะพบว่า รถต้นแบบนั้น เยอะกว่าหลายครั้งที่ผ่านมา นี่ถือว่าเยอะมากแล้ว

2. คุณควรทำความเข้าใจเสียก่อนว่า

2.1 มอเตอร์โชว์เมืองไทย ไม่เหมือน มอเตอร์โชว์ในต่างประเทศ จาก Tokyo ,Frankfurt, Paris Geneva Detroit
ที่บริษัทแม่ เขาจองพื้นที่กันกับคนจัดงาน โดยตรงเองเลย

แต่ มอเตอร์โชว์ เมืองไทย Distributor เมืองไทย ต้อง ออกเงินจองบูธเอง ไม่ได้ใช้งบของบริษัทแม่ในเมืองนอกกันตรงๆ
ดังนั้น คุณคงจะคาดหวังความยิ่งใหญ่ เหมือนเมืองนอก คงจะยากละครับ ทุกงาน ต้องมีขายรถด้วย เพื่อเอาค่าเช่าบูธกลับมา

2.2 รู้ไหมครับว่า ค่าตกแต่งในบูธ ค่าแสง สี เครื่องเสียง พริตตี สคริพท์ เตรียมเอกสาร เตรียมดำเนินการขนส่งรถมาโชว์
เตรียมวีดีโอ จากเมืองนอก หรือถ่ายทำใหม่ก็ตามแต่ ฯลฯ อีกมาก เอาแค่ที่ผมเคยรู้มา ของหลายยี่ห้อ ขั้นต่ำ 10 ล้านขึ้นไปครับ
ค่าเช่าบูธ บอกเลยว่า แพงมหากาฬกว่าที่คุณคิด ดังนั้น บางค่าย สู้ไม่ไหว เขาก็ถอนตัว ไม่เข้าร่วม เก็บเงินไว้เช่าบูธงาน
Motor Expo ปลายปีกันดีกว่า และคนที่คิดอย่างนี้ ก็คือยี่ห้อที่ไม่มาร่วมงานในครั้งนี้นั่นละครับ

2.3 ที่ยี่ห้อเหล่านั้นไม่เข้าร่วม นอกจากว่าบริษัทเล็ก เป็นแค่ผู้นำเข้าเล้กๆ งบจำกัดมากๆแล้ว
ถ้าเข้างานแล้ว ได้ยอดจองแค่ 10 คัน จากรถราคา 1-2 ล้านบาท บอกเลยว่า "เจ๊งบ๊งครับ"
หักค่าดำเนินการต่างๆแล้ว ไม่คุ้มเลยด้วยซ้ำ ดังนั้น การจะเลืกเข้าร่วม หรือไม่เข้าร่วมนั้น
เขาประชุมและคิดกันมาหนักมากครับ ทุกคนเสียดาย โอกาสนี้ทั้งนั้น แค่ถ้าเข้าร่วม ทั้งที่
ไม่มีรถใหม่เรียกลูกค้าในบูธเลย เข้าไปก็ มีแต่เสมอตัวกับ เจ๊ง ครับ

2.4 แม้ว่า ระยะหลังๆมานี้ จะมีความพยายามจากผู้จัดงานทั้ง 2 ราย ที่อยากให้คนไทยได้ดู รถต้นแบบ
ถึงขั้นว่า ใครสั่งเอารถต้นแบบ มาโชว์ จะมีส่วนลดค่าเช่าบูธให้ กี่แสนบาท ก็ว่าไป

แต่การเอารถต้นแบบมาโชว์ มันก็ไม่ใช่เรื่องง่าย

รถต้นแบบ คันที่อยู่ในกระแส มักจะมีคิวแน่นมากๆ ยิ่งถ้าเป็นรถที่จะต้องเกี่ยวพันกับ
รถรุ่นสำคัญที่ใกล้เปิดตัวในอนาคตด้วยแล้ว หรือเป็นรถต้นแบบที่บริษัทแม่ให้ความสำคัญ
อยากโปรโมท รับรองครับ ขอคิวมาโชว์ยากมากๆ  อาจต้องรอให้กระแสลดลงก่อน
ค่อยสั่งเข้ามาโชว์กันได้

ยกเว้นบางคัน เช่น Honda Brio Concept เมื่อ 2 ปีก่อน กับ Mitsubishi G4 ในปีนี้ 2 คันนี้
เป็นรถที่บริษัทแม่เมืองนอก ตั้งใจชี้เป้ามาเลยละว่า จะต้องเอามาเปิดตัวในงานที่เมืองไทย
เป็นแห่งแรกในโลก อันนั้นก็ว่ากันอีกเรื่องนึงไป

การเอามาโชว์นั้น ก็ต้องมีค่าประกันภัยทางทะเล ค่าเช่ายืม โน่น นี่ นั่น อีกจิปาภะมากมาย
และยิ่งถ้าเป็นแค่ รถ Mock-up ไม่มีเครื่องยนต์ เอากาว Epoxy แปะมาทั้งคันนี่ บอบบางสุดๆ
ชิ้นส่วนหลุดหรือหักในบ้านเรา ก็มีมานักต่อนักแล้ว และต้นทุนการสร้างรถพวกนี้
มันไม่ใช่แค่หลัก 10 ล้านบาท นะครับ มันมักปาเข้าไป เกินกว่านั้นเยอะ!
บางคัน 30-40 ล้านบาท ก็มีมาแล้ว

รถต้นแบบบางคัน บริษัทแม่หวงมากๆ ห้ามแตะต้อง ห้ามนั่ง ห้ามสารพัดจะห้าม
แต่ถ้าเป็นรถต้นแบบเก่าๆหน่อย หรือทำออกมาให้เข้าไปนั่งได้ อยู่แล้ว
ก็จะไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ ระบบไฟห้าที่ควบคุม ส่วนใหญ่ ก็รีโมทคอนโทรล
หน้าตาบ้านๆโคตรๆ แบบ รีโมทกันขโมย ABT ทั้งนั้นแหละ!!

ทำไมต้องหวงกันขนานั้น เข้าไปดูไม่ได้เลยเหรอไง?

ที่หวงหนะ เพราะบางคัน ทั้งโลกมันมีอยู่คันเดียว และยังไม่หมดคิวจะส่งไปโชว์ตัวต่อ
ถ้าพังขึ้นมา งานถัดไปที่จะต้องโชว์จากเรา ก็อดไป ความเสียหายก็จะเกิดขึ้นตามมาอีก
เพราะแผนถุกวางไว้แล้วว่า รถต้นแบบคันนี้ ต้องไปโชว์ต่อ พอไม่ได้โชว์ ก็ต้องปรับแผนกันวุ่น
และอาจมีผลต่อการขอยืมรถต้นแบบคันอื่นๆมาโชว์ในโอกาสต่อไปด้วย

มันเคยมีกรณีเกิดขึ้นมาแล้ว เช่น รถต้นแบบคันหนึ่ง ไม่บอกยี่ห้อแล้วกัน
จำเป็นต้องเข็นมาจอดที่บูธก่อน เพราะถ้าโหลดลงมาจากคอนเทนเนอร์แล้ว
มันต้องใช้แรงคนหมุนล้อพร้อมๆกัน พาเข้ามาจอด แล้วเเข็นดันขึ้นบนแท่นหมุนอย่างเดียว
ปรากฎว่า ช่างไฟที่ต้อง ทำแสงไฟรอบๆรถต้นแบบคันนั้น โดนไฟช็อต
ร่างก็ตกลงมาหล่นใส่กระจกหลังรถคันนั้น แตกสิครับ! ทำไงละ? ก็ต้องเอา
ผ้ามาคลุมหลังรถไว้ เนียนๆ สวยๆ กันไปจนจบงาน....

และแน่นอน ส่งกลับประเทศไป ก็ไม่ได้เห็นปรากฎตัวต่อที่ไหนอีกเลย

ส่วนคน? ก็รักษาตัวกันไปสิครับ บางปี ก็มีตกลงมานอนแอีกกับพื้น
อาการสาหัส เสียชีวิตกันไปก็มี ปิดข่าวกันไปเนียนๆ

2.5 คุณรู้ไหมว่า ทุกปี มันจะต้องมีไอ้บ้าโรคจิต เดินกรีด รถที่จอดโชว์รอบคัน!
และบูธนึงๆ มักไม่ได้โดนคันเดียว

มีอยู่ปีนึง Mercedes-Benz กับ BMW โดนไป บูธละ "เกิน 4 คัน"
ถึงขั้นว่า คืนวันนั้น งานเลิกแล้ว ต้องสั่งรถมาเปลี่ยนใหม่ให้ทัน
เช้าวันรุ่งขึ้นกันเลยทีเดียว!

ไอ้คนทำนี่ก็ต้องขอด่าหน่อย รถที่บ้านไม่มีให้กรีดหรือยังไง?
หรือเก็บกด แบบว่า ขอกรีด เพื่อความสะใจ ชาวบ้านเขาชิบหายยังไง กูไม่สน? เหรอ?
วันหลังอย่าให้เจอกับตา จะรีบล็อกตัวไว้ ตะโกนเรียกคนทั้งบธมารุมเตะอัณฑะมึงให้สูญพันธ์ไปเลยทีเดียว!

2.6 รถทดสอบ ที่เามีให้คุณลอง ณ งาน P9 ด้านหลังหนะ

2.6.1 เจ้าหน้าที่ดูแลการทดสอบ 60% เป็น พนักงานที่แต่ละบริษัทหามาเอง
อีก 40% ก็เป็น "สื่อมวลชน ที่อยากหารายได้เสริม เอาสนุกๆ" ทั้งนั้น
ดังนั้น คุณก็ควรจะพูดจาดี มีมารยาทดี เชื่อฟังเขาบ้าง เพราเขารู้ดีว่า
ควรทำอะไร ได้แค่ไหน กับพื้นที่ทดลองวิ่ง มันมีกติกากันอยู่ ห้ามขับเร็ว
ถ้ามีเอี๊ยดเมื่อไหร่ เกิน 3 ครั้ง เขาเชิญคุรออกจากสนามได้
เพราะไม่งั้น คนจัดงานจะสั่งห้ามไม่ให้บูธยี่้อนั่น เปิดทดลองขับไปเลย
อีก 1ชั่วโมง หรือเกินกว่านั้นเป็นการลงโทษ!

2.6.2 ลองรถกันเบาๆหน่อย พังคาตีน ชนคามือมาแล้วหลายคน
แล้วไอ้รถเดโมพวกนั้นหนะ สุดท้าย พอซ่อมเสร็จ คนที่จะต้องยืมมาทำรีวิวต่อหนะใคร

ก็ผมนี่ไงครับคุณผู้อ่าน!!!! ถนอมๆกันหน่อยๆๆๆๆ ได้โปรด!!! ผมไม่อยากเอาชีวิต
มาเสี่ยงกับรถเดโมที่ต้องซ่อมเพื่อให้เป็นรถลองขับอีกแล้ว

เคยเจอมาแล้ว ค่ายนึง ไม่ขอเอ่ยชื่อ ดีแต่สงสัยว่า ทำไมรถมันอาการแปลกๆ
ตัดสินใจไม่เสี่ยงทดสอบความเร็วสูงสุด...ที่ไหนได้ มีคนมาฟ้องให้ฟังว่า
ดีแล้ว ที่ไม่ทำ เพราะรถคันนั้น ปีกนกหลังฉีกมาก่อน!!!!!!!!!!

นี่ผมเอาชีวิตไปเสี่ยงเลยนะนั่น กับการกระทำของใคร็ไม่รู้ ที่ทำรถพังมาก่อนผมเนี่ย!!!

นี่คือบางส่วนของ เบื้องหลัง Motor Show กับ Motor Expo ที่ผมเจอและเห็นมา
ตลอดหลายปีมานี้ ก้เก็บมาเล่าสู่กันฟังขำขำละครับ หลายเรื่องมันผ่านไปแล้ว
ก็ให้มันผ่านไป ไม่ต้องฟื้นฝอยหาตะเข็บกันให้เสียเวลาว่า ของใคร หรือค่ายไหน
เพราะจ้างให้ผมก็คงไม่บอกหรอก

บอกได้แค่ว่า นี่แค่ น้ำจิ้ม