ผู้เขียน หัวข้อ: ออปชั่นหลังคาแก้วหรือ Sun roof มีผลกับคนซื้อมากแค่ไหน  (อ่าน 13045 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
มีครับโดยเฉพาะหลังคาแก้ว

;D ;D ;D

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
ผมก้ชอบเพราะสิ่งนี้ มันทำให้สวยมากกว่าประโยชน์อยู่แล้วครับ เหมือนล้อแมกซื

ออฟไลน์ beerrl

มีผลเหมือนกัน แต่สำหรับผมผมมองว่าถ้าต้องจ่ายเป็นแสน ผมก็ไม่เอา แต่ถ้ามีมาให้อยู่แล้วก็ ok
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Tonaka

สำหรับท่านที่ซื้อรถมาติดตั้งแรคจักรยานไว้บนหลังคา

ออฟชั่นซันรูฟ ผมว่ามันสำคัญอย่างยิ่ง   ฮ่าาาาาาา

(จริงๆนะ)
阿蘇山

ออฟไลน์ Jump

สำคัญ และต้่องเป็น panoramic เท่านั้น
เล็กไม่ ใหญ่ๆทำ
ซื้อ A Class เหนือ C Class 3 series ที่ราคาต่างกันแค่ 1-2 แสน เพราะเจ้านี่แหละ
เพิ่มเงินอีก 7 หมื่นโดยไม่รู้สึกเสียดาย

แต่ก่อน สมัยมีรถคันเดียวยังไม่สำคัญ เอาซ่อมง่าย อะไหล่หาง่าย
ไม่ต้องรอเป็น เรื่องสำคัญ เพราะกลัวไม่มีรถใช้ จะลำบาก
แต่พอเริ่ม คันที่ 2 รถคันนี้ไม่ใช่ ปัจจัย 5
ทีนี้ มันจะเริ่มสำคัญครับ  ;D ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ seamonkey

เอาแบบเลือกได้ว่าติดไม่ติดเองจะดีมากเลยครับ

สำหรับผมไม่ใช่เรื่องสำคัญ รถประจำตำแหน่งของแม่ผมมี sunroof มาให้ ใช้มา 3 ปีนี้เปิดนับครั้งได้ ที่เปิดเพราะอยากลอง แล้วก็ปิดเพราะไม่ชอบครับ
ทำแบบเป็น basic model แล้วต้องการอะไรเพิ่มให้จ่ายเงินเอาน่าจะดีกว่าครับ บางอย่างผมก็ไม่ได้อยากได้แต่โดนบังคับแถมมากับรถก็จำใจต้องเอา  :'(

ออฟไลน์ TnP_PKt

รถผมมี 2 บานเลยครับ 5555

ทุกวันนี้เปิดเฉพาะขับเที่ยวรับลมอย่างเดียว

นอกนั้นปิดสนิท

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่มีจะไม่ซื้อเลยครับ อิอิ เพราะเปิดทุกวันครับ

ออฟไลน์ vellcap

ผมชอบมากครับ ถ้าเลือกได้เอาแน่นอนครับ
ใช้แล้วติดใจมากครับ(โดยเฉพาะเป็นคนนั่ง)

ออฟไลน์ tamrong

• **
มันไม่เหมาะกับ กทม ครับ

แต่เหมาะกับคนอยู่เชียงใหม่ เชียงราย  แถวๆเนี้ย

ออฟไลน์ Buffy

อยากได้มากครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
มีผลสำหรับผมมากครับ ผมใช้ Prius MC Top Option มีโอกาสจะเปิดรับแสงตลอด ยิ่งหลานสาวนี่ชอบขึ้นรถผมมาก  ไปหาทีไรก็จะขอขึ้นรถและให้เปิดหลังคาให้ ปีนที่ท้าวแขนเอาหัวโผล่ขึ้นไปข้างนอก  สนุกเค้าล่ะ  ;D

นี่ยังคิดเลยว่าถ้าเอาแผง Solar ออก ทำเป็น Panoramic Roof ไปเลยจะเท่มาก

ผมว่ามีไว้เป็น Option เสริมเพิ่มเงินก็ไม่เสียหลายครับ เมืองไทยเป็นเมืองร้อนก็จริง แต่วิวสวยๆในเมืองไทยก็เยอะครับ แหงอนมองดูดาวดูยอดไม้ มันช่วยให้บรรยากาศการเดินทางดีขึ้นครับ ไม่อยากให้บริษัทรถคิดแทนว่าคนไทยไม่ชอบหลังคาแก้วทั้งหมด แล้วตัดทิ้งไปเลย ขนาด SLK เปิดประทุนได้แท้ๆยังอุตส่าห็มี Option หลังคาแก้วให้เลือกเลยครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
ยิ่งเปรียบเทียบกับ กระจกบานประตูหลัง ผมเปิด moonroof เยอะกว่ากระจกหน้าต่างที่ประตูหลังเสียอีกครับ

ผมว่าต่างความมชอบ คนไม่เคยใช้ หรือคนที่ไม่ชอบ ก็คือไม่ชอบ คนชอบก็คือชอบ
และผมว่าปัจจุบันซื้อรถยนต์ ไม่ใช่จะได้รับรถเลย มันต้องจอง และส่ง order ไปโรงงาน เช่นรุ่น top หรือ รอง top, g,e ระยะเวลารอคอย 2-3 เดือน ถ้าจะมี option แล้ว บวกราคา บริษัทผู้ผลิตน่าจะไม่เสียหายมาก เพราะ นอกจากจะขายให้คนไทยแล้วยังส่งขายต่างประเทศ ยิ่งส่งไปออสเตรเลีย ก็มี moonroof อยู่แล้ว แค่ตัด lot มา ตามจำนวนที่สั่ง และได้ ภาพลักษณ์ ที่ดูดี น่าจะทำได้นะ ตัวอย่างเริ่มมีให้เห็น เช่น เบนซ์ a class ที่ถ้าจะเอาหลังคาแก้ว เพิ่มอีกประมาณ 7 หมื่น ถ้าลูกค้าอยากได้ ก็มีให้ ไม่เอา ราคาแค่น้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 16:39:08 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ jossky

• Newbie
  • *
เปิด Sun roof บ่อยเหมือนกันครับ โดยเฉพาะช่วงเย็นๆค่ำๆ ริมถนนก่อนเข้าบ้านเป็นสวนมะพร้าวทั้งนั้นเลย กลัวว่าวันใดวันหนึ่งผลมะพร้าวจะหล่นใส่หัวซักที

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีไว้เท่ แต่ไม่เป็นปัจจัยให้ซื้อ

หรือทำคำถามมหาชนในวงกว้าง จะชัดเจนกว่าครับ

ออฟไลน์ simcity

สำหรับผมมีผลครับ

ไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์ แต่มีคุณค่าทางจิตใจ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เมื่อก่อนมี Nissan Caravan ตัว JDM ครับ บ้านอยู่กทม.

รู้สึกตอนเด็กๆ จะรู้สึกแค่ว่า มันมีประโยชน์ในการกดเล่นๆ ให้มันเสีย แต่ไม่เคยโผล่หัวไปเลย เพราะอากาศไม่อำนวย (แต่ผมขี้ร้อนอยู่แล้ว ประตูรถเปิดต้องรีบปิด)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ lif_oil

• **
ซื้อรถเป็นเรื่องของอารมณ์เหนือเหตุผล ผมใช้รถที่อัตราเร่งต่ำกว่าเพื่อน กินน้ำมันกว่า มีซันรูฟก็แทบไม่ได้ใช้ แต่มีความสุขที่เลือกมาสด้า3 แค่นั้น...... ;D ;D

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
เคยตั้งใจไว้ว่า รถคันถัดไป ต้องมี Moonroof หรือ panoramic glass roof แต่มีโอกาสได้ลองเทสไดรฟ์ ซี่รี่ 7 แล้วเปิด Moonroof ให้แสงลอดเข้ามา ก็ได้รับรู้ว่า มันแสบตามากสำหรับกลางวันของเมืองไทย แฟนผมและลูกๆ เลยบอกให้ปิดไปเลย :) เลยลดความอยากของ Moonroof ไปเยอะครับ

ประเทศเราเมืองร้อน แดดแรงจริงๆ ใครจะใช้ ต้องลงทุนฟิล์มกันแดด ตัวเทพๆ เลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สำหรับผม

รถเดโมทุกคันที่นำมาลองขับแล้วมี Subroof จะได้ใช้งานอย่างน้อย 1 ครั้งเสมอ

ที่เหลือ? ผมจะเปิดม่านบังแดดแข็งๆ ให้กางออก เพราะผมไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องแสดงแดดยิงตรงหัวกบาลเท่าไหร่
เนื่องจาก ปกติ ใช้รถช่วงเช้าไปเลย หรือเย็นๆ ไปเลยจนถึงค่ำมืดมากกว่า

มุมมองของไทย เวลาเปิดซันรูฟเนี่ย เราได้เห็นมุมที่แปลกไปจากที่เราเคยเห็นดีครับ

ถ้าเลือกได้ รถคันต่อไปของผม ควรจะมี Sunroof

ออฟไลน์ O_O

อีกหนึ่งเสียงว่ามีผลอย่างมากครับ

ตัวอย่างBenz E-coupe มองในท้องถนน หาตัวหลังคาธรรมดาได้ยากมาก
Prius พอออกtop optionก็มีแต่คนเลือกหลังคาแก้ว และไปกระตุ้นยอดขายPriusได้ระดับหนึ่ง

เห็นด้วยครับ ที่ควรมีทางเลือกให้ลูกค้า คุณจะได้ไม่เสียลูกค้าที่ชื่นชอบ และไม่ชื่นชอบSunroof ทำเป็นoptionให้เลือก

ออฟไลน์ ohmx

• **
ซันรูฟถ้าออกแบบดี ๆ ก็ไม่มีปัญหารั่วซึมนะครับ อย่าง Volvo คันเก่าของผม จะมีรางระบายน้ำอยู่ใต้ขอบยาง ต่อให้ขอบยางซึม น้ำก็ลงรางระบายน้ำ ไม่เข้าห้องโดยสาร
แต่ ยอมรับว่าเปิดเฉลี่ยปีละ 2-3 ครั้ง เลยคิดว่าไม่ใช่สาระครับ

ถ้าไม่เคยมี ลองมีก็ดีนะครับ มีสักครั้งแล้วก็เข้าใจเองละครับ แต่ละคนใช้ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ lovehome

• **
ขับเปิดหลังคาผมว่ามันเทห์ดีครับ รู้สึกว่าหล่อขึ้นด้วย  ;)