ผู้เขียน หัวข้อ: ออปชั่นหลังคาแก้วหรือ Sun roof มีผลกับคนซื้อมากแค่ไหน  (อ่าน 13053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
อยากรู้ว่าออปชั่นหลังคามีผลกับลูกค้าไทยมากแค่ไหน

อย่างล่าสุด c class ยอมตัวบางออปชั่นเพื่อเพิ่ม  sun roof
หรืออย่าง v40 ที่ไม่มีหลังคาแก้วมาให้เพราะคิดว่าคนไทยคงไม่ใช้กัน หรือลูกค้าที่เล็ง civic ไว้กลับไปเอา m3 เพียงเพราะออปชั่นหลังคา
ตกลงออปชั่นนี้สมควรมีหรือไม่จำเป็นกันแน่

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
คิดว่ามีแล้ว เก๋เท่  แอบรวยนิดๆ พิเศษกว่าคันอื่น ดูดีมีราคาขึ้นมาอีกหน่อย  และโชว์เพื่อนได้  สาวนั่ง แล้วดูป๋า พาแฟนเที่ยวต่างจังหวัด

เปิดซันรูฟ ยามค่ำคืน โรแมนติก ขับชายทะเลรับอากาศสดชื่น เปิดอวด คนข้างทาง เท่านี้นะนะผมคิดว่า แต่.................

เมืองไทย

- ร้อนชิปหาย

- มีก็ไม่เคยได้ใช้

- นับได้ว่า 1 ปี 365 วัน ใช้ไป 1 ครั้ง อวดเพื่อน + สาว

- ทำไมมันร้อนหัวจังวะ

- ติดฟิล์มกันร้อน เปลืองตังค์เพิ่มอีกจุด

- ได้คันที่มันรั่วซึม อาจมีเฮ  และยาวๆไปยางเสื่อมสภาพ แล้วมีรั่วซึม ซวยไป

ที่สำคัญ รถผม คันหลังๆนี่มีทุกคัน แต่ไม่เคย มองซันรูฟนะครับ มองออฟชันของรถ และซันรูฟถือเป็นของแถมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 21:55:21 โดย bleem »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ควรมีเป็นทางเลือกครับ เพิ่มเงินหน่อยไม่ว่ากัน เพราะสิ่งนี้ขึ้นกับอารมณ์มากกว่าเหตุผล ;D
ถ้าเก็บเงินได้เมื่อไหร่ผมสอยแน่ๆ รถที่มีซันรูฟเนี่ย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
แล้วแต่ชอบนะครับ เอาเป็นว่าเพิ่มมาอีก 1 รุ่นย่อยสำหรับอ็อพชั่นนี้ก็ดีเหมือนกันนะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ครับ โดยเฉพาะ แบบ Sonata ฟินมากๆ :)

ออฟไลน์ nin122

ผมว่า มันไม่ค่อยมีประโยชน์ อย่างมากก็เปิดตอนกลางคืน ให้ห้องโดยสารมันดูโล่งขึ้น

แต่ผมก็อยากได้นะ 5555555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เท่าที่สัมผัสกับรอบๆตัวมา

2 ใน 3 จะบอกว่า เคยใช้แล้ว "ไม่เห็นจำเป็น"

ที่เหลือ จะบอกว่า

มีไว้เท่ห์ๆ

ออฟไลน์ tosa

เมื่อก่อนก็ใช่นะเป็นตัวตั้งเลย แต่เอาไว้สูบบุหรี่ ส่วนวันนี้ถ้าจ่ายเพิ่มก็ไม่เอาหล่ะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

สวยครับ แต่จะซื้อจริงๆคงไม่สนน่ะครับ อาจจะเอาที่มันไม่มีด้วยซ้ำ

1. ร้อนโคตะระเลยครับเมืองไทย วีคูลก็วีคูลเถอะ มันสู้เหล็กบุผ้า(อาจจะ)เสริมฉนวนไม่ได้หรอกครับ

2. จากข้อ 1. 10 ปี ได้เปิดซักเท่าจำนวนนิ้วมือคนปกติได้ก็เก่งแล้วครับ

3. 6ปี 7ปี 8ปี 9ปี 10ปี รั่วอีก เปลี่ยนขอบยางอีก เสียตังตอนซื้อไม่พอ เสียตอนซ่อมด้วย

4. ถ้ารถรุ่นนั้นมี panoramic แล้วอยากหล่อจริงๆ เอาตัวหลังคาทึบธรรมดาๆมา แล้วไปทำแค่สีหลังคาครับ สติกเกอร์ หรือ อะไรก็ว่าไป งานเนียนแค่ไหน ไปหาร้าน ออกตังเอา เย็น และ ไม่รั่วครับ  ;D

ปล. ข้อ4 ผมก็คงไม่ทำ  :P
อีกข้อครับ ซื้อรถสีดำครับ ดูยากว่ามีไม่มี  :D

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
ตัวผมชอบมากอยากได้มานานแระ โครตเท่ห์
ถ้าให้เลือกใหม่ เอาแบบไม่มี Sun roof ดีก่าประหยัดเงิน 555

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
ผม solar roof
เปิดที่ปังแสง ปิดกระจก เปิดแอร์ ห้องโดยสารโล่งโปร่งสบายให้บรรยากาศ ประมาณ 80% ของการใช้งานรถ
หลังออกกำลัง วิ่งที่ีสโมสร เสร็จ หลัง 20.30-21.00 เปิดกระจก เปิดหน้าต่าง ขับวิภาวดี ตลอดทุกวัน หรือ 10% ของการใช้รถ
ที่เหลือ 10% คือปิดที่ปังแสงครับ เพราะ ขับรถออกจากบ้าน 6.30น จอดรถตอน 7.00น และขับออกอีกที 18.00 แดดหุบหมดแล้ว ออกกำลังเสร็จ ก็เปิดโล่งเลย ขับสบายกินลม
อยากให้คนไม่มีมาลองใช้แล้วจะติดใจ ห้องโดยสารโปร่งโล่ง
ปล รถหลังคากระจกนี่แข็งใช้ได้ เมื่อวานก่อนเข้าไปที่อู่ มี prius solar roof คว่ำ คืนทุน 1.1 ล้าน กระจกหลังคาแตก แต่หลังคาไม่ยุบตัวมาก กระจกที่แตกก็ไม่มีคม ปลอดภัยหายห่วง

ออฟไลน์ OhnMk

ออฟชั่นนี้

ตอนปี 2011 นี่เห่อมากครับ พอมาลองใช้จริง เป็นออฟชั่นที่ไร้ประโยชน์มาก ผมเชื่อได้เลยว่า ถ้าใครที่เคยมีแล้ว คันต่อไปจะเฉยๆกับ ออฟชันนี้มาก ยกเว้น ท่านที่อยู่ต่างจังหวัด อาจจะชอบก็ได้ครับ เอาไว้ดูดาวทุกวัน

ออฟไลน์ AkE

มันไม่เหมาะกับประเทศเราเลย แต่ผมว่าหลังคาแก้วผมว่ามันทำให้รถสวยดีคับ หยั่ง prius เนี่ยเท่ดีคับครึ่งหลังเปน solar ด้วย ส่วน sunroof ก้โอเคคับมีไว้ผมก้ไม่ได้

เห็นจะเสียหายอะไร แต่ให้เพิ่มเงินเปนแสนเอาแค่ซันรูฟคงไม่ไหวคับ

ซันรูฟ สำหรับผม ...สำคัญมากครับ มีผลต่อการตัดสินใจซื้อมากครับ

เพราะ...

1. ผมไม่เคยมีรถที่มีซันรูฟมาก่อน ถ้าผมเคยมีผมอาจจะเฉยๆก็ได้ แต่เพราะความที่เราไม่เคยมี มันทำให้ผมรู้สึกว่าในชีวิตควรลองใช้สักครั้ง ได้แต่ฟังจากปากคนอื่่นว่าดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ซึ่งบริบทการใช้่ชีวิตของแต่ละคนก็ต่างกันไป  มันอาจจะดีกับสภาพแวดล้อมชีวิตผมก็ได้ 

2. ถ้าใช้แล้วไม่ดีเหมือนที่คิด คันหน้าก็แค่เลิกซื้อรถที่มีซันรูฟแค่นั้น รถมันอยู่กับเราไม่กี่ปี ไม่ใช่เมียที่เลือกแล้วต้องเอาไปตลอดชีวิตเปลี่ยนไม่ได้  ในเมื่อไม่เคยมี ก็คิดว่าต้องมีสักครั้ง

3.ผมไม่กลัวที่บอกว่าใช้ไป7ปี อาจรั่วซึม ถ้าเป็นจริง ผมก็เข้าศูนย์ เปลี่ยนอะไหล่ เปลี่ยนขอบยาง มันไม่ใช่ปัญหาที่แก้ไม่ได้

4.ผมอยู่ ตจว บางครั้งขับในอำเภอชนบท ท่ามกลางทุ่งหญ้าข้างทาง ผมว่าเปิดซันรูฟตอนเย็นๆ มันได้อารมณ์ดี ขนาดเดินบนถนนแดดส่องหัวผมยังเดินได้ นับประสาอะไรกับนั่งอยู่ในรถมีแอร์ เราก็แค่อย่าไปเปิดตอนเที่ยงๆก็พอ 

สุดท้ายผมมองว่า มันควรเป็น1ทางเลือกให้ลูกค้า บางคนไม่ชอบ ไม่ยินดีเพิ่มเงินก็ไม่ต้องเอา สิทธิ์ของเขา
แต่คนไหนอยากได้ มันก็ควรจะมีทางให้เขาเลือก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
มีผลมากครับชอบสวย ขับรถรู้สึกโปร่งสบาย มีผลต่อการขับขี่มากๆให้บรรยากาศเพิ่มกว่าเดิมเยอะ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

สำหรับผมก่อนซื้อรถตัวอ๊อฟชั่นหลังคาแก้ว(PANORAMIC GLASS ROOF)มีผลมากๆครับเพราะมันทำให้เวลานั่งภายดูโปร่งกว้างมากยิ่งขึ้นดูไม่อึดอัดครับ ถ้ากลางวันร้อนก็มีม่านไฟฟ้าปิดครับ แต่ถ้าแค่SUNROOFคงไม่มีผลกับการตัดสินใจครับเพราะเป็นแค่ช่องรับแสงเล็กๆครับ ;D
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ Emission-Tester

ซันรูฟ สำหรับผม ... FIN มากกกก

เมื่อรถจอดติดไฟแดง และสาวๆ เดินขึ้นสะพานลอย ^^

555 ล้อเล่นครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ถ้ามีกับไม่มีราคาเท่ากันผมว่าน่าจะเกิน99% เลือกมีนะคับ ;D

ออฟไลน์ bluefox101

สำหรับผม ไม่มีผล ไม่สนใจ และไม่เคยต้องการ sunroof เลย แค่นี้ก็ร้อนมากจนต้องเปิดแอร์แรง ควันพิษกับฝุ่นอีกเยอะบนถนน ก็ทำเอาหายใจลำบากแล้ว
ไหนจะต้องเสี่ยงรั่วซึม และคอยซ่อมซีลยางอีก

จะว่าไปแล้ว รสนิยมคนไทยหลายคนนี่ก็น่าสนใจเหมือนกัน ติดฟิลม์ดำมืดเพราะบอกว่าร้อน แดดแรง ตั้งแอร์ไม่ให้อากาศภายนอกถ่ายเท
เข้ารถเพราะบอกว่าเหม็นควันพิษ แต่ยอมจ่ายเงินเพิ่มเพื่อช่องกระจกบนหลังคา แต่ไม่เคยเปิดเพราะบอกว่าสวย

นานาจิตตังล่ะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ดูจาก Wish ก่อนไมเนอร์ครับ

ยอดรุ่น Q เยอะกว่า Q Limited ชัดๆ
ทั้งที่ต่างกันแค่มูนรูฟ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมเลิกงานประมาณสามสี่ทุ่มทุกวัน
ได้ใช้ทุกวันอะครับ เพราะมันไม่มีแดดจะส่องแล้ว
จริงๆหลักๆที่ชอบเลยคือมันทำให้รถไม่อึดอัด

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมมีซันรูฟครับ

ประโยชน์
1.ที่ชัดสุดคือร้อนมากๆขับเปิดแอร์ แล้วเป็นซันรูฟแบบแง้มจะช่วยระบายความร้อนได้เร็วและดีมาก
2.เวลาจอดรถ(บางสถานที่) เปิดแง้มไว้ช่วยระบายความร้อน ทำให้ภายในไม่ร้อน
3.เปิดตอนกลางคืนได้บรรยากาศดี โดยเฉพาะคนนั่งหลัง
4.เวลาเปิดจะทำให้ภายในดูสว่าง โล่ง

ไม่ค่อยมีประโยนช์
1.ต้องติดฟิล์มดีมากๆ(เปลือง) ไม่งั้นเหมือนตั้งแต่ไหล่ถึงหัวโดนอบ
2.ต้องเสียเงินซื้อเพิ่ม หรือต้องเอารุ่นท็อปถึงมี(เปลืองอีกเช่นกัน)
3.เวลาขับเร็วเปิดไม่ได้ทั้งแบบแง้มหรือเปิดทั้งบาน เพราะมันจะดูดอากาศในรถออกทำให้หายใจไม่ออก

ออฟไลน์ 6162002

สำหรับผม ซันรูฟ มีแล้วทำให้รู้สึกโปร่งดีครับ ไม่จำเป็นจะต้องแง้มให้ลมเข้าครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่ามันมีแล้วมันถ่ายรูปในรถสวยขึ้นครับ แสงดี หน้าขาว เอาไว้อัดคลิป Social Cam ;D

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ผมไม่เอาครับ ไม่ค่อยได้ใช้ อย่างที่เพื่อนๆตอบไปก่อนหน้านี้แหละ

อากาศบ้านเราไม่เอื่้ออำนวยก้บoption ประเภทนี้เท่าไหร่นัก

ประมานว่ามีก็ดี ไม่มีก็ไม่เปนอะไรครับ ^*^
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Kubota

• .
ไม่สนใจคับ
ผมชอบไฟหน้สวยๆมากกว่า

ออฟไลน์ natsuki_tri

• Newbie
  • *
ใช้รถคันแรก มี sunroof

ข้อดี - เท่ห์ ดูเป็นรถแพงมากขึ้น เป็น option ของรถ TOP ในไทย  :D
       - เปิดรับลมทะเลได้ โรแมนติก
       - ไม่จำเป็นต้องเปิดตลอด ร้อนก็เลื่อนปิด
       - ปกติกลางคืนเปิดตลอด ได้ความโปร่งสบาย + โรแมนติกมาก(ถ้านั่งกะแฟน)

ข้อเสีย -เท่าที่ใช้ยังไม่เจอ  8)

** ถามว่าถ้าเปลี่ยนรถจะเอา function นี้อีกไหม ขอบอกว่าเอาแน่ๆ // แต่ panoramic glass roof อาจจะไม่เอา เพราะมันเป็นม่านปิดไม่ได้ในวันร้อนๆ  :'(
2012 Mazda3 2.0 white

2014 Mercedes-Benz CLA 250 AMG dynamic white

2016 Mercedes-Benz C350e plugin-Hybrid black

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
ซันรูฟ สำหรับผม ...สำคัญมากครับ มีผลต่อการตัดสินใจซื้อมากครับ

เพราะ...

1. ผมไม่เคยมีรถที่มีซันรูฟมาก่อน ถ้าผมเคยมีผมอาจจะเฉยๆก็ได้ แต่เพราะความที่เราไม่เคยมี มันทำให้ผมรู้สึกว่าในชีวิตควรลองใช้สักครั้ง ได้แต่ฟังจากปากคนอื่่นว่าดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ซึ่งบริบทการใช้่ชีวิตของแต่ละคนก็ต่างกันไป  มันอาจจะดีกับสภาพแวดล้อมชีวิตผมก็ได้ 

2. ถ้าใช้แล้วไม่ดีเหมือนที่คิด คันหน้าก็แค่เลิกซื้อรถที่มีซันรูฟแค่นั้น รถมันอยู่กับเราไม่กี่ปี ไม่ใช่เมียที่เลือกแล้วต้องเอาไปตลอดชีวิตเปลี่ยนไม่ได้  ในเมื่อไม่เคยมี ก็คิดว่าต้องมีสักครั้ง

3.ผมไม่กลัวที่บอกว่าใช้ไป7ปี อาจรั่วซึม ถ้าเป็นจริง ผมก็เข้าศูนย์ เปลี่ยนอะไหล่ เปลี่ยนขอบยาง มันไม่ใช่ปัญหาที่แก้ไม่ได้

4.ผมอยู่ ตจว บางครั้งขับในอำเภอชนบท ท่ามกลางทุ่งหญ้าข้างทาง ผมว่าเปิดซันรูฟตอนเย็นๆ มันได้อารมณ์ดี ขนาดเดินบนถนนแดดส่องหัวผมยังเดินได้ นับประสาอะไรกับนั่งอยู่ในรถมีแอร์ เราก็แค่อย่าไปเปิดตอนเที่ยงๆก็พอ 

สุดท้ายผมมองว่า มันควรเป็น1ทางเลือกให้ลูกค้า บางคนไม่ชอบ ไม่ยินดีเพิ่มเงินก็ไม่ต้องเอา สิทธิ์ของเขา
แต่คนไหนอยากได้ มันก็ควรจะมีทางให้เขาเลือก

+1 ครับ เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ aoddy1

อยากได้ครับ โดยเฉพาะ แบบ Sonata ฟินมากๆ :)

อยากได้มากครับ เพราะผมไม่เคยมี และชอบ Sonata เหมือนท่านข้างบน

ออฟไลน์ peterpat

ถ้ากับคนที่ซื้อรถเพื่อใช้งานอย่างเดียวผมว่าแทบไม่มีผลเลยครับ เพราะการใช้งานจริงกับเมืองร้อนอย่างประเทศเราคงไม่ค่อยได้ใช้ซักเท่าไร
แต่ถ้าเพื่อความเท่เก๋ ก็มีส่วนในการตัดสินใจครับ