ผู้เขียน หัวข้อ: CRV G4 แอร์มีกลิ่นเหม็นเหมือนฉี่แมว ทำงัยดีครับ  (อ่าน 13813 ครั้ง)

ออฟไลน์ MATT

• Newbie
  • *
ผมออก CRV G4 2.0E เมื่อเดือนตุลาคม 2555 เป็นรถล๊อตแรกเลยครับ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาว่า สังเกตว่าเวลาเปิดแอร์จะมีกลิ่นเหมือนฉี่แมวออกมาจากช่องแอร์ด้านคนนั่งหน้า ทั้งซ้ายและขวา ช่่วงแรกกลิ่นแรงมาก หลังจากนั้นกลิ่นจะจางลง และเป็นแบบนี้ทุกครั้งที่เปิดแอร์ (ด้านคนขับเหมือนจะมี แต่กลิ่นจางกว่า)

เคยใช้ G2 มาเป็น 10ปี ไม่เคยมีกลิ่นเลย

ว่าจะเอาเข้าศูนย์ แต่ก็ใกล้สงกรานต์แล้ว คงต้องรอหลังสงกรานต์ค่อยเข้า เพื่อนๆมีคำแนะนำบ้างมั๊ยครับ

ออฟไลน์ bigboom

• Newbie
  • *
Re: CRV G4 แอร์มีกลิ่นเหม็นเหมือนฉี่แมว ทำงัยดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 00:00:20 »
ผมเสนอให้ลองถอดกรองแอร์ออกมาล้างทำความสะอาดเป็นทางเลือกที่หนึ่งก่อนครับ
ถ้าไม่หาย ก็ต้องหาทางอื่น ๆต่อไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: CRV G4 แอร์มีกลิ่นเหม็นเหมือนฉี่แมว ทำงัยดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:51:33 »
แสดงว่า คุณ ไม่ค่อยเปิดรับอากาศจากข้างนอก....มันก็เลยอาจเกิดกลิ่นอับ

วิธีแก้นะครับ

ตั้งแต่รับรถมา ก่อนกลับถึงบ้านสัก 1-2 กิโลเมตร หรือเลี้ยวเข้าหมู่บ้านไปแล้ว
ทำดังนี้

- ปิดสวิชต์ A/C ไปที่ Off ไฟต้องดับ (ปิดคอมเพรสเซอร์แอร์ นั่นเอง)
- เปิดสวิชต์ รับอากาศภายนอกเข้ามาในรถ เพื่อให้อากาศข้างนอก ถ่ายเทเข้ามาบ้าง
  ลดการสะสมของความชื้นในตู้แอร์ อันเป็นสาเหตุให้เกิดแบ็คทีเรีย และมีกลิ่นเหม็นตามมา
- เร่งพัดลมไปที่เบอร์ แรงสุด หรือเกือบ แรงสุดก็ได้ถ้าทนเสียงไม่ไหว

ทำเช่นนี้ จนกระทั่งถอยรถเข้าบ้าน
แล้วค่อย ปรับแอร์ ไปสู้โหมดปกติ ก่อนดับเครื่อง คือ A/C On ไฟต้องติด
ปิดสวิชต์ รับอากาศภายนอก ไปที่ โหมด อากาศหมุนเวียน ดูจากรูป ลูกศรไหลเข้ารถนั่นละครับ
ต้องให้ลูกศร หมุนเวียน ในตอนก่อนปิดแอร์ แล้วค่อยปิดพัดลม ก่อนดับเครื่องยนต์

ถ้ามีพรมปูพื้นแล้ว ใช้พรมอย่างเดียว อย่าใช้ผ้ายางราคาถูกๆ
หรือพวกยางแบบกระดุม กลิ่นยางนั่นละครับ คือตัวหนึ่งที่จะสะสมเข้าไปในตู้แอร์ ก็เกิดกลิ่นเหม็นได้เหมือนกัน
พยายามอย่ากินอาหารในรถ หรือสูบบุหรี่ในรถ พยายามอย่าให้มีเด็กอ้วกในรถ หรือเพื่อนคุณเมาแล้วมาอ้วกในรถ
น้ำหอมปรับอากาศ ก็ไม่ต้องใช้ มันจะไปก่อเกิดเมือกในระบบได้ แอร์ก็ตัน

แค่นั้นพอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 01:53:16 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ MATT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 03:16:35 »
ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 03:28:39 »
เอารถมาจอดกลางแดด ก็ช่วยได้นะ ไล่ความชื้น

รถผมจอดกลางแดดทุกวัน  ไม่มีกลิ่น แต่อย่างอื่นคงเสื่อมไว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 07:10:13 »
ทำแบบคุณจิมมี่ครับ

ก่อนเข้าบ้าน พอรถเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน ระหว่างคลานๆเข้ามา
ปิดคอมฯแอร์ เปิดพัดลมเบอร์แรงเกือบสุด(เบอร์แรงสุด สงสารพัดลม)
ไล่ความชื้นระหว่างขับเข้าหมู่บ้าน (ประมาณ 5 นาที) โอ้ย กว่าจะผูกหมา เปิดประตูบ้าน
ไม่ได้ทำประจำ แต่ทำทุกครั้งที่นึกออก

แอร์เหม็น ในรถบ้านผมทุกคัน ไม่เจอครับ

ถ้าเหม็นไปแล้ว
จอดรถ เปิดประตูทิ้งไว้ ในวันที่แดดออก และอากาศแห้งๆ ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 07:12:22 »
อาการนี้ผมเคยเป็นมาแล้ว ครับ ตอนเข้าไปในรถใหม่ ๆ จะเหม็นกลิ่นฉี่แมวมาก พอเปิดแอร์สักพักกลิ่นจะจางลง เช็คอยู่นานมากว่าเกิดจากอะไรปรากฎว่า มีน้ำหกอยู่ที่พรมด้านหน้าคนนั่งเยอะมากแต่จะมองไม่เห็นแต่เข้าไปดมใกล้ๆ เหม็นมาก ผมเปิดดูพรมมีน้ำ แฉะๆ อยู่เต็มพื้นเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:33:36 »
ขอแนะนำให้จขกท.ไปล้างแอร์แบบถอดตู้ ของฮอนด้าตู้อยู่ฝั่งผู้โดยสาร ไม่ต้องรื้อคอนโซลมาก

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:29:13 »
ระดมฉีดหน้ารถแรงๆครับ อาจจะหายมีหนูแอบไปฉี่หรือเปล่า เคยเป็นตอนที่พ่อผมเอารถผมไปวัด พอกลับมามีกลิ่นฉี่ เลยไปล้างรถให้ฉีดหนักๆตรงหน้ารถ หายครับ ถ้าไม่หายต้องตามดมหน้าเครื่องแหละ ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 16:20:23 »
ระดมฉีดหน้ารถแรงๆครับ อาจจะหายมีหนูแอบไปฉี่หรือเปล่า เคยเป็นตอนที่พ่อผมเอารถผมไปวัด พอกลับมามีกลิ่นฉี่ เลยไปล้างรถให้ฉีดหนักๆตรงหน้ารถ หายครับ ถ้าไม่หายต้องตามดมหน้าเครื่องแหละ ;D

เห็นด้วยครับ อาจเป็นฉี่หนูนะ
ถ้าลองวิธีที่พี่ๆข้างบนแนะนำแล้วไม่หาย แนะนำให้ไปล้างแอร์แบบถอดครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:40:38 »
เอ่อ..ที่เขาว่า ฮอนด้า แอร์เหม็น เนี่ย มันน่าจะเป็นบางคันหรือเปล่าครับ

ทำไมยี่ห้ออื่น ไม่เป็นบ้างหนอ... ???
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:41:43 »
ผมก็ทำแบบคุณจิมมี่นะครับ แต่แค่ปิดA/Cแล้วก็ปล่อยให้พัดลมพัดความเย็นออกมาเฉยๆ
I always catch you when you fall.