ผู้เขียน หัวข้อ: /// งานแสดงรถยนต์เมืองไทย กับเรื่องราวหลังฉาก ที่อยากให้คุณ bleem รู้ ///  (อ่าน 22747 ครั้ง)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ขอเสริมข้อ 2.5 นิดนึงครับ   ที่ว่ามีคนโรคจิตไปกรีดรถ

ผมเคยเห็นรถโดนกรีดมากับตา   แต่ไม่ได้เกิดจากความตั้งใจครับ
เกิดจากท่านผู้ชายที่ตามกางเกงมีพวกกุญแจเยอะๆ   กับท่านผู้หญิงที่กระเป๋าสะพายมีโลหะประดับตามขอบ
เวลาคนเยอะๆเบียดๆกัน  ก็จะหลบกันไปมาจนชิดตัวรถและเสียดสีจนรถเป็นรอย

ยิ่งถ้าพวกนี้เข้าไปลองนั่งด้วย   ตามขอบประตูหรือเบาะหนังจะเห็นรอยเยอะครับ

อ้อ...บางท่านพาลูกหลานมาก็ไม่ค่อยดูแล   ชอบเอาของเล่นไปขูดรถเล่นก็มีนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 13:43:07 โดย hutzero »

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
บริษัทรถก็ต้องมองในมุมมองกำไรและความเสี่ยงของบริษัท
เราผู้บริโภคก็มองในมุมมองสิทธิประโยชน์ที่จะได้รับ ก็สมน้ำสมเนื้อกันดีครับ

แก้ไขคำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 19:54:20 โดย normalblue »

ออฟไลน์ wanarat7777

หลังจากไม่ได้ไปงานนี้มาหลายปี ปีนี้มีโอกาสได้ไป ผมเจอผู้หญิงคนนึงมีอายุหน่อย แกจะขอขึ้นไปดูภายในของCX-5ให้ได้ เซลล์บอกว่าขึ้นไปดูไม่ได้จริงๆครับ คุณเธอทำท่าไม่พอใจมาก ประมาณว่าชั้นจะซื้อคันนี้ย่ะ จนผู้ชมงานแถวนั้นงงเงิบกันไป ผมก็งง คนแบบนี้มีจริงๆครับ

ส่วนรถที่โดนขูดนี่ ที่ผมเคยเจอเป็นอะไรที่ไม่ได้ตั้งใจ ก็พวกช่างกล้องนั่นแหละ คือพี่แกสะพายเป้มาอย่างใหญ่ เข้าใจว่าข้างในเลนส์เพียบ จังหวะพริตตี้ออกโรงพี่แกรีบเดินแซงผมเข้าไปในบูธ ผมเห็นจะๆเลยว่าส่วนล่างของเป้แกที่เป็นตัวล็อคพลาสติกไปขูดกัยรถคันนึงที่จอดโชว์อยู่ ผมไม่เห็นว่าเป็นรอยเยอะมั๊ยเพราะไม่กล้าดู(ตัวผมเองก็ถือกล้องอยู่ด้วย แต่ไม่ได้สะพายอะไรรุงรัง) จริงๆไปงานแบบนี้ไม่น่าพกอะไรรุงรังขนาดนั้น ส่วนที่เป็นซิบ ตัวล็อคพลาสติกนี่ขูดรถเป็นรอยได้เลย

คนจะไปซื้อรถก็รำคาญพวกช่างกล้อง พวกช่างกล้องก็รำคาญคนที่มาซื้อนี่แหละ ยังงี้จัดแยกไปเลยก็ดีนะครับ Motor Show + Pretty Show  ;D
ผมไปก็เจอเหมือนกันครับ คือผมว่าคนไทยบางคน คิดว่าเค้าจะซื้อ แล้วก็เป็นลูกค้า แต่เค้าก็บอกอยู่แล้วว่าเค้าห้ามขึ้นนั่ง ก็จะเอาให้ได้ แล้วก็บ่นกึ่งๆด่าว่าเอารถมาออกงานเพื่อให้ดู ถ้าลองดูไม่ได้ จะเอามาทำไม อะไรแบบนี้ ซึ่งเค้าไม่คิดเลย ยิ่งถ้ามาอ่านในนี้จะรู้เลยว่า ทุกคนเค้าทำเต็มที่แล้ว

ออฟไลน์ redsun

2.6.2 ลองรถกันเบาๆหน่อย พังคาตีน ชนคามือมาแล้วหลายคน
แล้วไอ้รถเดโมพวกนั้นหนะ สุดท้าย พอซ่อมเสร็จ คนที่จะต้องยืมมาทำรีวิวต่อหนะใคร?

ก็ผมนี่ไงครับคุณผู้อ่าน!!!! ถนอมๆกันหน่อยๆๆๆๆ ได้โปรด!!! ผมไม่อยากเอาชีวิต
มาเสี่ยงกับรถเดโมที่ต้องซ่อมเพื่อให้เป็นรถลองขับกันต่อ อีกแล้ว

เคยเจอมาแล้ว ค่ายนึง ไม่ขอเอ่ยชื่อ ดีแต่สงสัยว่า ทำไมรถมันอาการแปลกๆ
ตัดสินใจไม่เสี่ยงทดสอบความเร็วสูงสุด...ที่ไหนได้ มีคนมาฟ้องให้ฟังว่า
ดีแล้ว ที่ไม่ทำ เพราะรถคันนั้น ปีกนกหลังฉีกมาก่อน!!!!!!!!!!

นี่ผมเอาชีวิตไปเสี่ยงเลยนะนั่น กับการกระทำของใคร็ไม่รู้ ที่ทำรถพังมาก่อนผมเนี่ย!!!

ส่วนตัวไ่ม่อยากให้พี่ J!MMY ทำ TOPSPEED รถคันไหนเลยฮะ
เพราะว่าเสี่ยงชีวิตมากๆ (+ทำบ่อย ทำตลอดๆ)
เป็นห่วงจริงๆครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า บูธฮอนด้า แลดูเล็กๆ (แต่จริงๆยาวไปด้านหลัง) ตอนแรกเดินหาไม่เจอ เพราะมันไม่โดดเด่น ทั้งๆที่ตอนแรกผมยืน อยู่ตรง มาสด้า

บูธ มาสด้า กับ นิสสัน แอบใหญ่ แย่งซีน (แต่มาสด้า คนไม่เข้า ไม่รู้เป็นไร เงียบเกิน มีแต่เซล์เป็นร้อย ผมเลยไม่กล้าเดินเข้า)

แต่ ทันที ที่ฮอนด้าเปิดโชว์ All new accord แค่นั้นแระ คนแน่นเอียด แทบจะขี่คอ กันดู
เรื่องเล็กครับ เมื่อเทียบกับ Motor Expo ปีที่แล้ว โอ้ว จะขาดอากาศตายไหมนั่น

พึ่งรู้เบื้องหลังงานเหมือนกันแหะ ยืนยันว่าหลังๆมานี้พริตตี้โชว์ 89.99%
ส่วนรถใหม่นี่ก็คือที่เหลือ อยากรู้ว่าขาดพริตตี้ในงานจะร้างไหม
(ส่วนข้าพเจ้าชอบของอีซูซุที่สุดละ ไม่รู้ทำไม)

พวกที่กรีดรถนี่ น่าจะจับกรีดตัว และเอาทิงเจอร์ราดจะดีมาก
พวกนี้อยู่ดีไม่ว่าดีทำของเขาเสียหมด  :-[ :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 14:34:48 โดย Iwata Kana NB17 »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
motor show ยังไง ก็ยังห่วยในใจผมเสมอ คะแนน 5 จาก 10
สู้ motor expo ไม่ได้เลย เอาไปเลย 8/10
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Chainy

• Newbie
  • *
พริตตี้ 1 คน มาตรฐานส่วนใหญ่อยู่ที่ 3,500 บาท ต่อ 1 วัน ( + - 1,000 แล้วแต่ค่ายรถยนต์ ) ตกคนละประมาณ 4 หมื่นบาท

ค่าเช่าโครงเหล็ก Truss Aluminium ที่ห้อยอยู่ด้านบน เพื่อใช้ห้อย หรือ ติด แสงไฟ หรือ เครื่องเสียง  แล้วแต่ว่าใช้มากน้อยแค่ไหน แต่ขึ้นต่ำให้แสงไฟมีทุกมุม ทั้งบูทเล็ก บูทใหญ่ ราคาขึ้นหลักล้าน ขึ้นไป

ครับ ส่วนค่าอื่นๆก็ไม่แพ้กัน มาแชร์เล่าสู่กันฟังครับ เดี๋ยวนี้อะไรก็ราคาแพงจริงๆ

ออฟไลน์ friend2929

แต่ละข้อ ไม่เคยรู้มาก่อน

- -*

+1 น่าสนใจมากครับวันหลัง พี่ J!MMY มาเล่าให้ฟังอีกนะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

พริตตี้ 1 คน มาตรฐานส่วนใหญ่อยู่ที่ 3,500 บาท ต่อ 1 วัน ( + - 1,000 แล้วแต่ค่ายรถยนต์ ) ตกคนละประมาณ 4 หมื่นบาท

ค่าเช่าโครงเหล็ก Truss Aluminium ที่ห้อยอยู่ด้านบน เพื่อใช้ห้อย หรือ ติด แสงไฟ หรือ เครื่องเสียง  แล้วแต่ว่าใช้มากน้อยแค่ไหน แต่ขึ้นต่ำให้แสงไฟมีทุกมุม ทั้งบูทเล็ก บูทใหญ่ ราคาขึ้นหลักล้าน ขึ้นไป

ครับ ส่วนค่าอื่นๆก็ไม่แพ้กัน มาแชร์เล่าสู่กันฟังครับ เดี๋ยวนี้อะไรก็ราคาแพงจริงๆ

3,500 ต่อ 1 วัน !!!
มิน่า พริตตี้หนีไปทำอย่างอื่นกันเยอะ :P ;)  8)  :-X

ออฟไลน์ Nuzz

ขอบคุณพี่จิมมีครับ

ผมก็เข้าใจว่างานแบบนี้มันน่าจะยุ่ง แต่ไอ้แบบใช้เงินเกิน 100 ล้านนี่คิดไม่ถึงจริงๆ

ส่วนเรื่องพริตตี้ผมเห็นด้วยกับหลายๆ comment ครับว่าน่าจะมีการปรับเปลี่ยนบ้าง แค่ออกมาพูดเป็นพักๆก็น่าจะพอ ไม่น่าจะมายืนแปะรถให้ช่างภาพถ่าย เพราะผมเองก็เดินผ่านรถที่อยาดเข้าไปดูข้างในอยู๋หลายคัน เพราะน้องๆเค้านี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **

พึ่งรู้เบื้องหลังงานเหมือนกันแหะ ยืนยันว่าหลังๆมานี้พริตตี้โชว์ 89.99%
ส่วนรถใหม่นี่ก็คือที่เหลือ อยากรู้ว่าขาดพริตตี้ในงานจะร้างไหม
(ส่วนข้าพเจ้าชอบของอีซูซุที่สุดละ ไม่รู้ทำไม)

เพราะมีคอสเพลย์รึเปล่าครับ?  ;D

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้างั้นบางเจ้าที่มานี่  ได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ  มีหลายบูทที่ผมเดินผ่านไปแบบไม่แลเลย  ไว้คราวหน้าจะแวะไปให้กำลังใจทุกบูทนะจ้ะ

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับคุณจิมมี่

ปล.ไปดู SLK มา ผุดลุกผุดนั่งในรถได้สบาย ไม่มีใครว่า  ไปดู MX5 ล็อกรถซะงั้น แหม ชั่วโมงนั้นถ้ามีตังค์นี่ เอา SLK เลยนะนี่  ;D

ออฟไลน์ Yeahyeahs

พี่ PaPa Roche ครับ

ถ้าจำไม่ผิด.... มันมีการขอยกเว้นภาษีกับรถพวกนี้ ในบางกรณีอยู่แล้วนี่ครับ

ถ้าเรายังมองประเทศเราเป็นโลกที่ 3 เราก็จะเป็นอย่างนี้กันต่อไปละครับ

แต่ผมดูจากเหตุผลของบริษัทรถต่างๆที่พี่จิมมี่กล่าวมา ผมว่าพวกเขาก็มองบ้านเราเป็นประเทศโลกที่ 3 นั่นแหละครับ
การได้ไม่คุ้มเสีย การนำรถต้นแบบ หรือนวัตกรรมต่างๆเข้ามาเยอะ ถ้ามองแต่ยอดขายมันก็ไม่คุ้มอยู่แล้ว
แต่ถ้ามองไปถึงอนาคต มองไปถึงสังคม มองไปถึงเยาวชน การทำสิ่งพวกนี้คุ้มแน่นอน

เพียงแต่อย่างที่บอกว่า ถึงพวกเราเองไม่มองว่าประเทศเราเป็นประเทศโลกที่ 3 ยังไงเอกชนเขาก็มองแค่นั้นอยู่ดี

ออฟไลน์ phurk_pres

• Newbie
  • *
ขอแชร์บ้างแล้วกันนะครับ ในฐานะคนทำงานแฟร์เหมือนกัน

ถ้าบริษัทงบไม่เยอะจริง ในการวางสินค้าและลงในบูธ ต้องมีการกำหนด KPI ที่ชัดเจนว่าสินค้าตัวนี้ต้องรับรู้ยอดเท่าไร

ต้องขายได้กี่ตัว และขายได้ภายในระยะเวลากี่เดือน

ต้องมีกำหนดตัววัดว่าจะมีคนเข้าบูธกี่คน ต่อชั่วโมงเท่าไร ต่อวันเท่าไร กลุ่มคนที่เข้าบูธ อายุเท่าไร ใช่เป้าหมายเราไหม

ในส่วนของสินค้าใหม่ หรือ สินค้าต้นแบบ ต้องมี คนทำแบบสอบถาม โดยตั้งเป้าหมายว่าต้องได้ข้อมูลมากน้อยเท่าไร จากกลุ่มคนไหนบ้าง

เพื่อเอามากำหนดแนวทางการขาย กำหนดราคา และปรับปรุงสินค้าขั้นสุดท้าย ก่อนปล่อยออกสู่ตลาด

อย่างบริษัทผม ถ้าสินค้าประเภทไหนได้รับงบเยอะ และได้รับโอกาสได้โชว์

ปรากฎว่าหลังงานยอดไม่ขึ้น สินค้าแป๊ก ปีหน้าหรืองานต่อไป ก็ได้พื้นที่น้อย ไปแอบๆด้านข้างหรือด้านหลังได้เลย

บางงานต้องจ้าง celeb หรือ ดารา มาสัมภาษณ์หรือร่วมกิจกรรม ค่าตัวไม่ต้องพูดถึง ถ้าเป็นระดับ A หรือ A+ นี่หลักแสนแน่นอน

นอกจากนี้พวก catalog หรือ อุปกรณืสนับสนุนการขายต้องจัดเต็ม เพื่อให้สินค้าทุกตัวที่ว่างมีข้อมูลพร้อม support

วิศวกร ไม่ต้องอยู่โรงงาน มายืนที่บูธได้เลยเพื่อให้ข้อมูลกับลูกค้า เดี๋ยวนี้ลูกค้าทำการบ้านมาดี จะเอาน้องสวยๆมาตอบแบบไก่กา โดนลูกค้าด่าเปิงครับ

สุดท้ายแล้ว มันคือธุรกิจครับ เงินที่ลงไป บริษัทหวังอยู่แล้วครับว่าต้องได้คืนมา

และที่สำคัญต้องได้คืนมากกว่าที่ลงไปด้วย หลายเท่าด้วยครับ 5555+

ออฟไลน์ phurk_pres

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมอีกอย่างครับ

ในต่างประเทศ อย่างจีน ภาครัฐให้การสนับสนุนในส่วนของสถานที่ในการจัดแสดง

มีศูนย์แสดงนิทรรศการขนาดใหญ่เป็นของภาครัฐเอง

อย่างที่ กวางโจว ประเทศจีน Hall เขาใหญ่กว่าอิมแพคเราประมาณ 3 เท่าครับ

เวลามีแฟร์โชว์เครื่องจักร บางเจ้าเอาเครื่องจักรมา run process โชว์กันจริงๆเลยครับ

แจกสินค้าที่ผลิตจากเครื่องอุ่นๆให้ลูกค้าเอากลับบ้านเลยครับ

ออฟไลน์ chaiz

เดี๋ยวนี้ไปดูรถในมอเตอร์โชว์ นอกจากระวังไม่ทำให้รถมีรอย รีบดูให้คนอื่นได้ดูบ้างแล้ว

ยังต้องระวังบังวิวตากล้องที่กำลังถ่ายพริตตี้ด้วย  :D
บางทีดูๆรถอยู่ โดนเบียดกระเด็นออกจากบริเวณเลย ต้องเดินหาบูธที่พริ้ตตี้ยังไม่ออกมายืนโชว์

ออฟไลน์ Arado_kung

เดี๋ยวนี้ไปดูรถในมอเตอร์โชว์ นอกจากระวังไม่ทำให้รถมีรอย รีบดูให้คนอื่นได้ดูบ้างแล้ว

ยังต้องระวังบังวิวตากล้องที่กำลังถ่ายพริตตี้ด้วย  :D
บางทีดูๆรถอยู่ โดนเบียดกระเด็นออกจากบริเวณเลย ต้องเดินหาบูธที่พริ้ตตี้ยังไม่ออกมายืนโชว์

ผมเคยยันตากล้องคาบูธมาแล้วครั้งนึง กำลังดูรถเพลินๆ จู่ๆมันก็เดินมาชนผมอย่างแรง พอผมหันไปมองหน้ามันก็ตอบ "ยืนขวางทำไมจะถ่ายรูป" พร้อมทั้งเล็งกล้องไปที่พริตตี้ จังหวะนั้นผมก็ยันกลางหลังมันล้มหัวทิ่มพื้น พร้อมทั้งบอกว่า "ขวางทำไมผมดูรถอยู่" ไอ้ตากล้องนั่นหันมาจะเอาเรื่อง ผมเลยจ้องหน้ามันประมาณว่ามึงจะเอาใช่ไหม แต่สงสัยมองด้วยสายตาโหดไปหน่อย พี่ท่านเลยเดินจรลีจากไปแบบเงียบๆ รู้ตัวนะว่าตัวเองก็ทำไม่ถูกต้องแต่หลังๆตากล้องมารยาทกากๆเยอะ มันไม่เกรงใจกู กูก็ไม่เกรงใจมึงเหมือนกันแหละ

ออฟไลน์ SP

ผมเคยยันตากล้องคาบูธมาแล้วครั้งนึง กำลังดูรถเพลินๆ จู่ๆมันก็เดินมาชนผมอย่างแรง พอผมหันไปมองหน้ามันก็ตอบ "ยืนขวางทำไมจะถ่ายรูป" พร้อมทั้งเล็งกล้องไปที่พริตตี้ จังหวะนั้นผมก็ยันกลางหลังมันล้มหัวทิ่มพื้น พร้อมทั้งบอกว่า "ขวางทำไมผมดูรถอยู่" ไอ้ตากล้องนั่นหันมาจะเอาเรื่อง ผมเลยจ้องหน้ามันประมาณว่ามึงจะเอาใช่ไหม แต่สงสัยมองด้วยสายตาโหดไปหน่อย พี่ท่านเลยเดินจรลีจากไปแบบเงียบๆ รู้ตัวนะว่าตัวเองก็ทำไม่ถูกต้องแต่หลังๆตากล้องมารยาทกากๆเยอะ มันไม่เกรงใจกู กูก็ไม่เกรงใจมึงเหมือนกันแหละ

ชอบวิธีนี้ครับ โหดดี แต่ประเด็นคือผมไม่กล้าทำครับ กลัวโดนพี่แกพาพวกมาเอาคืน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ naretpan

• **

ออฟไลน์ mathician

ใช่ที่เคยกดเงินตู้ atm แล้วมีวัยรุ่นสองคนมาขอเงินป่ะครับเนี้ย ที่บอกว่า "เมิงอยากตายหรอ" อะไรทำนองนี้อ่ะ
อยากจะทำแบบนั้นเหมือนกัน เวลาโดนคนอื่นเอาเปรียบ แต่ไม่กล้า กลัวเค้านักเลงกว่า

ออฟไลน์ Volta

ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า บูธฮอนด้า แลดูเล็กๆ (แต่จริงๆยาวไปด้านหลัง) ตอนแรกเดินหาไม่เจอ เพราะมันไม่โดดเด่น ทั้งๆที่ตอนแรกผมยืน อยู่ตรง มาสด้า

บูธ มาสด้า กับ นิสสัน แอบใหญ่ แย่งซีน (แต่มาสด้า คนไม่เข้า ไม่รู้เป็นไร เงียบเกิน มีแต่เซล์เป็นร้อย ผมเลยไม่กล้าเดินเข้า)

แต่ ทันที ที่ฮอนด้าเปิดโชว์ All new accord แค่นั้นแระ คนแน่นเอียด แทบจะขี่คอ กันดู

เพราะฝั่งตรงข้ามเป็นบู้ท โตโยต้าครับ กระแสคนหลั่งไหลไปดูวีออสใหม่เยอะมากๆ
ยิ้งมาเจอฮอนด้าเปิดตัวแอดคอร์ดใหม่อีก อยู่ตรงบู้ทข้างๆ  ทำให้มาสด้าดูหง๋อยไปถนัดตาเลยครับ
เห็นเซลล์มาสด้ายืนมองบู้ทโตโยต้าตาปริบๆ

ผมว่ามาสด้าน่าจะแก้เกมด้วยการสั่ง มาสด้าหก มาจอดโชว์คู่กับ ซีเอ็กซ์ห้าไปเลยดีกว่า น่าจะดึงกระแสคนเข้าบู้ทได้เยอะกว่านี้ (สักพักผมก็ตื่นจากฝัน.... ;D)
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ไปเดินงานนี้ ชอบบู๊ท Benz ที่สุด จัดสวย แสง จอภาพ ระบบเสียง โชว์  ;D

ส่วน BMW จืดมาก

ออฟไลน์ localgame

อ่านแล้วเข้าใจเลย สังเกตมานาน ว่าbenzและbmwจะอยู่มุมเดิมเสมอ แล้วplatformที่ตั้งของbenzก็เหมือนยกชุดเดิมมาเลย แค่เปลี่ยนแปลงนิดหน่อยเห็นแบบนี้มา3ปีแล้ว motorshowนะครับ แล้วbmwกับminiก็จะทำติดกันมีมอเตอไซขั้นอยู่ตรงกลางเสมอ เห็นแบบนี้มาหลายปีแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไอ้คนทำนี่ก็ต้องขอด่าหน่อย รถที่บ้านไม่มีให้กรีดหรือยังไง?
หรือเก็บกด แบบว่า ขอกรีด เพื่อความสะใจ ชาวบ้านเขาชิบหายยังไง กูไม่สน? เหรอ?
วันหลังอย่าให้เจอกับตา จะรีบล็อกตัวไว้ ตะโกนเรียกคนทั้งบธมารุมเตะอัณฑะมึงให้สูญพันธ์ไปเลยทีเดียว!

ถ้ามันเอามีดสำหรับกรีดมาเสียงพุงพี่จิมมี่แล้วใครจะมาเขียนรีวิวให้เราอ่านกันล่ะครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ใช่ที่เคยกดเงินตู้ atm แล้วมีวัยรุ่นสองคนมาขอเงินป่ะครับเนี้ย ที่บอกว่า "เมิงอยากตายหรอ" อะไรทำนองนี้อ่ะ
อยากจะทำแบบนั้นเหมือนกัน เวลาโดนคนอื่นเอาเปรียบ แต่ไม่กล้า กลัวเค้านักเลงกว่า

อันนั้นสมาชิกอีกท่านที่ใช้ชื่อว่า sakolsakman ครับ คนละคนกัน ผมยังจำได้ พี่เค้าเล่าตลกดี ชอบการเล่าเรื่องของพี่เค้าครับ :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณครับ

เพิ่งเคยอ่านเบื้องหลังกันแบบเต็มๆ ก็คราวนี้ละครับ

ผมก็เจอมาหลายครั้งหลายคนแล้ว เหตุผลที่จะไม่ไปงานแสดงรถยนต์

1. รถต้นแบบน้อย
2. มีแต่พริตตี้แต่งตัวโป๊
3. เน้นแต่ขายรถ

ในที่สุดผมก็เข้าใจเหตุผลที่ใช้อธิบายเสียที
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ DArkMaster

พวกรถต้นแบบ บางคันที่โชว์บนแท่นไม่ให้ลูกค้าขึ้นไปดูน่ะ
บางคันไม่มีเครื่องยนต์ วิ่งไม่ได้นะ
เอาเข้ามาแค่โครงรถนั่นแหละ
ไม่งั้นโดนภาษีบาน
โชว์ยั่วน้ำลายแค่นั้นแหละ พอแล้ว

เราเป็นประเทศโลกที่3 นะครับ
จะเอาอะไรกันเยอะแยะ
รถโชว์ ได้รับการยกเว้นภาษีศุลกากรอยู่แล้วครับ ถ้ามีการสำแดงต่อกรมศุลกากร เพราะเป็นการนำรถเข้ามาโชว์แล้วก็นำออกไปไม่ได้นำมาใช้ในประเทศครับ ;D

เรื่องที่เค้าจะใส่เครื่องยนต์มาขณะเอามาโชว์ผมว่าเค้าต่างมีเหตุผลส่วนตัวนะครับ สมมติเอาเครื่องใหม่ใส่มา(พวกความลับทางการค้า) มีผู้ไม่ประสงค์ดีมาแกะๆแงะๆรถดูว่ามันมีอะไรบ้าง มันอาจส่งผลเสียต่อบริษัท หรือถ้าจะให้ใส่เครื่องยนต์มาแล้วเครื่องยนต์เกิดเสียแล้วเป็นเครื่องประเภทที่ซ่อมยาก รถคันดังกล่าวมีคิวต้องโชว์ตัวยาวเลย เท่ากับคนดูแลรถต้องคอยเข็น ลาก ยก รถที่มีแต่ล้อแถมยังหนักอีก.....อันนี้ผมมองต่างมุมนะครับ

ปล.ขอบคุณพี่จิมมี่สำหรับบทความ ผมอ่านแล้วกระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 02:21:40 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ 2k

เอาคืนได้เผ็ดร้อนมากครับฮิๆๆ  ;D เป็นผมก็จะทำเหมือนกัน พวกนี้ไม่กล้าเอาคืนหรอกอุปกรณ์เยอะแล้วราคาแพงๆทั้งนั้น ทั้งกล้องทั้งเลนส์ปาไปหลายแสนแล้ว อยากเสียทรัพย์+เจ็บตัวก็ลองดู กว่าจะปลอดสัมภาระพะรุงพะรังออกครับเราซัดหง่อมไปแล้ว ถ้าจะฝึกฝีมือเพื่อประหยัดเงินก็ดีครับถือว่าประโยชน์จากสถานการให้มากที่สุด แต่ประเภทไม่มีมารยาทมันก็เยอะเหลือเกินถ่ายแล้วถ่ายอีกไม่เกรงใจคนอื่นแถมยังกร่างอีก ปลาเน่าเดี๋ยวนี้มันเยอะจริงๆ สังคมตากล้องมัวหมองหมด  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกโลกกว้างขึ้นเลยครับ

ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันมีแบบนี้ด้วยหรอ

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ปลายปีไปดูรถเพราะจะซื้อ. รำคาณตากล้องจริงๆครับ ส่วนพริตตี้มีไม่มีผมก็ซื้อของผมอยู่ดี

เรื่องบูธ ผมพึ่งไปออกงานประจำปีของไฮเปอร์มาทแห่งนึงมา ค่าใช้จ่าย 4 วัน รวมทุกๆอย่างก็ 2 แสนก่าๆ พท.เล็กๆเองครับ 2 บูธรวมกัน 4x2 m.เอง มีฉากกั้นกลางบูธด้วย ห้ามเอาออก ถ้าเอาออกผมต้องเสียเพิ่มอีก 50,000  ค่าเช่าปลั๊กไฟอีกจุดละ 200/วัน.  ดีที่งานนี้ขายสินค้าได้ค่าบูธกลับมา