ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง อัพเกรดช่วงล่าง Civic FB ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 10108 ครั้ง)

ออฟไลน์ cj7

• Jr. Member
  • **
ระหว่าง ยาง / เหล็กกันโคลง / ช๊อคอัพ+สปริง

ตัวไหนเปลี่ยนแล้วเห็นผลชัดเจนในทางที่ดีขึ้นบ้างครับ ในแง่การควบคุม บังคับรถ ความหนึบ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
โช๊คอย่างแรกเลยครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ dusitmon123

เริ่มจากยางก่อนเลยครับ สิ่งเดียวที่สัมผัสกับพื้นถนน

รถผมอัพช่วงล่างซะดิบดี แต่ยางห่วย จูนยังไงมันก็ยังห่วยครับ ยางมันไม่เกาะถนน แถมยังเสียงดัง และซับแรงกระแทกไม่ดีด้วย

รอผ่อนชุดนี้หมด ผมจะจัดชุดใหม่แล้ว เล็งๆ PS3 แต่ราคาอลังการมาก เลยอาจจะต้องคบ Nitto NT830 ไม่รู้โอเคหรือเปล่า

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ดีคนล่ะแบบครับ

ช่วงล่างดี โช๊คดี+สปริงดี
จะไม่มีค่าเลย ถ้ายางไม่เอาด้วย หรือ ยางรีดน้ำไม่ทัน รถก็ไปทั้งคัน

เปลี่ยนง่ายที่สุด คือเปลี่ยนยางครับ ยังไงๆคุณก็ต้องเปลี่ยน
ถึงยังไง คุณก็ต้องเปลี่ยนมัน หายางดีๆใส่ จบๆเลย
แนะนำพวก PS3 หรือ RE002 จบเลยครับ กับเรื่องยาง

............

ช่วงล่าง โช๊ค สปริง มันเป็นอะไรที่ตัดสินกันยากครับ
บางคนเปลี่ยนยี่ห้อเดียวแล้วดี ก็บอกว่าดี มันก็จบที่ตรงนั้น

ส่วนตัวผม ถ้าจบที่โช๊ค ผมจบที่ KYB New SR (แต่ใน FB น่าจะยังไม่ออกมา รอซักพัก)
ส่วนชุดสตรัททั้งชุด ผมชอบ BC Sport กับ H-Drive
ฟังไว้เป็นข้อมูลล่ะกันครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

ดีคนล่ะแบบครับ

ช่วงล่างดี โช๊คดี+สปริงดี
จะไม่มีค่าเลย ถ้ายางไม่เอาด้วย หรือ ยางรีดน้ำไม่ทัน รถก็ไปทั้งคัน

เปลี่ยนง่ายที่สุด คือเปลี่ยนยางครับ ยังไงๆคุณก็ต้องเปลี่ยน
ถึงยังไง คุณก็ต้องเปลี่ยนมัน หายางดีๆใส่ จบๆเลย
แนะนำพวก PS3 หรือ RE002 จบเลยครับ กับเรื่องยาง

............

ช่วงล่าง โช๊ค สปริง มันเป็นอะไรที่ตัดสินกันยากครับ
บางคนเปลี่ยนยี่ห้อเดียวแล้วดี ก็บอกว่าดี มันก็จบที่ตรงนั้น

ส่วนตัวผม ถ้าจบที่โช๊ค ผมจบที่ KYB New SR (แต่ใน FB น่าจะยังไม่ออกมา รอซักพัก)
ส่วนชุดสตรัททั้งชุด ผมชอบ BC Sport กับ H-Drive
ฟังไว้เป็นข้อมูลล่ะกันครับ

ผมก็ใส่ BC-Sport ครับ
สตรัทมันสนุกตรงปรับได้ ปรับไปปรับมา เด๋วอ่อนเด๋วนุ่ม สนุกดี

แต่ข้อเสียคือ มันจะแข็งไปหน่อย แม้แต่จะปรับนุ่มสุดๆ มันก็ยังรู้สึกตึงตังๆครับ แต่บอกได้เลยว่า เกาะขึ้นเยอะมากๆ ดีกว่าโช้คเดิมเยอะมากๆ ถ้ารับเรื่องแข็งได้ แนะนำสตรัทครับ เกาะดีทีเดียว

ออฟไลน์ udis

รถผมยางเห็นผลชัดเจนครับ จากเดิมเข้าโค้ง 140 สบาย ตอนนี้ 120 รู้สึกเสียว
แนะนำยางเตี้ยๆลงดูก่อนครับ แต่ยางดีๆ แพงใช่เล่นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LaTeX

BC sport ,H dtiveของตรงรุ่นออกมารึยังครับ

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
เหล็กกันโคลงหลัง ของนำเข้าจากมะกันหนา 17 ม.ม.   ของเดิม 11 ม.ม.  ประมาณว่าเปลี่ยนชิ้นเดียวจบ มีหาได้อยู่ที่เดียว ประมาณนั้น อย่างนั้นแหละ

ออฟไลน์ fishfinger

nitto nt 830 ผมถือว่าโอเลเลยนะ มันก็กลางๆ หนึบๆนุมๆเงียบๆปนกันไป แต่ยางมันสวยไม่เหมือนใครดี

(ตอนแรก จะเอา advan db แต่ที่ร้านไม่มี )

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมยังขออนุญาตยืนยันคำเดิมเสมอๆว่ารถใหม่ๆ ผมจะพยายามให้มันอยู่ทนโดยที่ไม่ผ่านมือชายใดให้นานที่สุด

การขันน๊อตเข้าออก ใช้Torque ขันเพื่อที่จะyield bolt ในแต่ละครั้งมันมีผลเกี่ยวเนื่องกับElastic Range ของตัวเกลียวน๊อต

ผมจะเก็บมันไว้โดยไม่ผ่านมือชายให้นานที่สุดครับ จะไม่ไปยุ่งอะไรกับมันเลย

ออฟไลน์ rocky55555

ผมยังขออนุญาตยืนยันคำเดิมเสมอๆว่ารถใหม่ๆ ผมจะพยายามให้มันอยู่ทนโดยที่ไม่ผ่านมือชายใดให้นานที่สุด

การขันน๊อตเข้าออก ใช้Torque ขันเพื่อที่จะyield bolt ในแต่ละครั้งมันมีผลเกี่ยวเนื่องกับElastic Range ของตัวเกลียวน๊อต

ผมจะเก็บมันไว้โดยไม่ผ่านมือชายให้นานที่สุดครับ จะไม่ไปยุ่งอะไรกับมันเลย

ผมก็คิดเหมือนกัน
แต่FBขับแล้วไม่ไหวจริงอะไรจริง ขับแล้วจะอ้วกทุกที รถ มันเด้งหน้าเด้งหลัง เหมือนขับบนเยลลี่เลย
กะว่าโช้คที่อยากได้ไม่มีซักทีก็จะเอาอันอื่นแล้ว ไม่ไหวจะทน

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *

ผมก็คิดเหมือนกัน
แต่FBขับแล้วไม่ไหวจริงอะไรจริง ขับแล้วจะอ้วกทุกที รถ มันเด้งหน้าเด้งหลัง เหมือนขับบนเยลลี่เลย
กะว่าโช้คที่อยากได้ไม่มีซักทีก็จะเอาอันอื่นแล้ว ไม่ไหวจะทน

แอบเห็นด้วยครับ ความเร็วต่ำผมไม่มีปัญหาเลย แต่ความเร็วสูง โดนหลุมแต่ละที จุกแน่ๆ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member

ตามสูตร ทำจากล่างขึ้นบนครับ ยางก่อนเลย เห็นผลแน่นอน ถ้ายังไม่พอค่อยไปอย่างอื่นต่อ ถ้าพอใจแล้วจบครับ  ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าอยากลดอาการเด้งยางคงไม่ได้ช่วยอะไรครับ ต้องไปช็อคอัพแหละครับจะเห็นผมสุด
กันโคลงใหญ่ขึ้นรถเกาะขึ้นแต่ก็อาจจะกระด้างนะครับ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member

ถ้า yield ที่ bolt ก็เปลี่ยน bolt ใหม่ทุกครั้งที่ถอดน่าจะดีนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โช๊คอัพ +สปริงครับ

จับใส่ของดีๆเลย หลักครึ่งแสน แหล่มแน่นอน

ล้อใส่สัก 18 ทีนี้เกาะแบบเทพละครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ระหว่าง ยาง / เหล็กกันโคลง / ช๊อคอัพ+สปริง

ตัวไหนเปลี่ยนแล้วเห็นผลชัดเจนในทางที่ดีขึ้นบ้างครับ ในแง่การควบคุม บังคับรถ ความหนึบ

ถ้าขับใช้งานปกติ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

เพราะถ้าเปลี่ยนสิ่งที่จะตามมามันคือปัญหาครับ แข็ง เสียงดัง ไม่เกาะ ลื่น (ถ้างบน้อยแต่จะเอาครบๆ)