ผู้เขียน หัวข้อ: * สีรถไม่ถูกโฉลก.. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ..  (อ่าน 24540 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
* สีรถไม่ถูกโฉลก.. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ..

เมื่อวานนี้พี่ผมเห็นพี่ที่อยู่บ้านตรงข้ามกำลังยืนดูรถตัวเองอยู่หน้าบ้านทั้งผัว-ทั้งเมีย  ผมกำลังรดน้ำต้นไม้เลยกะว่าจะเดินไปถามไถ่ภาษาคนบ้านตรงข้ามคุ้นเคยกันได้
พอเดินมองบ้านรั่วบ้านไปก็เห็นว่า  เอาอีกแล้วรถ city zx ของที่บ้านพี่แกนั้น โดนเสยก้นมายับอีกแล้ว ถ้าผมจำไม่ผิดรภคันนี้โดนชนท้ายไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง 
     แปลกแต่จริง บ้านพี่แกมีรถ 3 คัน march 1 คัน  รถ PJ sport เป็นรถประจำตำแหน่ง 1 คัน  และ เจ้า city ZX คันนี้หล่ะ  เจ้า city ZX นี่โดนชนท้ายประจำ  และบางที
จอดข้างทางก็โดนเฉี่ยวเอากระจกข้างหักไปเลย  แกเคยเล่าให้ฟังว่า รถคันนี้สีไม่ถูกโฉลก  ไปดูดวงมาบอกว่ารถสีนี้ห้ามใช้เด็ดขาด ใช้แล้วจะเดือดร้อนไม่จบไม่สิ้น แต่แกก็ไม่รู้จะทำไงก็ซื้อมาแล้ว และก็เป็นจริงอย่างที่เค้าทัก...  ผมเดินไปถึงก็ได้แต่บอกว่า เอ้าพี่ โดนอีกแล้วเหรอ....   แกก็หันมายิ้มแบบเซ็งๆ แล้วก็ตอบว่า " จ้ะ "

ใครเคยเจอเรื่องแบบนี้บ้างครับ  แชร์กันหน่อยก็ดีนะ

ออฟไลน์ wanarat7777

Re: * สีรถไม่ถูกโฉลก.. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 19:29:17 »
เรื่องสีนี่ผมให้แม่กับแฟนตัดสินใจเลย เพราะเค้าทำการบ้านแทนเรียบร้อยทั้งสีรถ วันออกรถ เยอะแยะไปหมด อย่างน้อยจริงไม่จริงแต่แม่ก็สบายใจก็คือดีแล้วในส่วนนึง ;D

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: * สีรถไม่ถูกโฉลก.. ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 19:39:35 »
เรื่องแบบนี้,,, ถ้าไม่มากเกินไป ก็จัดไปคับ, เพื่อความสบายใจ
....พระอาจารย์ของผม,,, ท่านก็ไม่ได้เชื่อ, แต่ถ้าชาวบ้านเค้ามาหา ท่านก็จัดให้
....ท่านบอกว่า,,, เรื่องแบบนี้ ถ้ามีอยู่ในใจ ไม่ว่าจะมาก หรือจะน้อย, ก็ทำไปเถอะ
....เวลารถชน,,, จะได้ไม่ต้องมาโทษกัน "บอกแล้ว สีไม่ถูกโฉลก, ไม่ให้พระเจิม" ไรงี้  ;D

ทำนองเดียวกัน,,, ฮวงซุ้ย, ศาลพระภูมิ, ชื่อ-สกุล, ฤกษ์ยาม ฯลฯ
....ถ้าเชื่อ,,, ก็ทำไปเถอะคับ, แต่อย่าให้มากเกินไป, เพื่อความสบายใจ
....แต่จะดีกว่า,,, ถ้าไม่เชื่อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 20:22:40 »
ผมว่ามีส่วนนะ มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล ใครเชื่อก็เชื่อ ไม่เชื่อก็ไม่เชื่อ

บ้านผมห้ามรถสีดำ จะแดง ขาว เขียว เหลือง อะไรได้หมด ตามสบาย แล้วแต่ชอบ

แต่ผมชอบรถสีดำ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 20:50:10 »
ชื่อผมมีกาลกิณี 3 ตัวเต็มๆ ชีวิตก็ปกติสุขดี มีเงินเปลี่ยนรถ มีเงินเติมน้ำมัน
รถแต่ละคันสีต้องห้ามทั้งนั้น ก็ไม่เห็นมีอะไรอย่างที่เขาห้ามกัน
เพื่อนผมเปลี่ยนชื่อมา 2 รอบ ความหมายชื่อแปลมาแล้วเทพยังอาย
รถใช้แต่สีทองเท่านั้น ทุกคัน แต่ละคันของเขานั้น ไม่ก็แหกโค้งบ้าง
ซัดต้นไม้บ้าง ชนหมาบ้าง ทะเลาะกับรั้วบ้านบ้าง เยินได้โล่ห์ มันบอกว่า
นี่ดีนะที่กรูใช้สีทอง ไม่งั้นกรูคงตายคารถไปแล้ว ผมก็ได้แต่ เออ..ถูกของคุณมรึง :D
เชื่ออะไรแล้วสบายใจก็ทำไปเถอะครับ ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 20:52:24 »
ใครไม่เชื่อก็ไม่เชื่อ ใครเชื่อก็ทำตามให้ถูกต้องครบกระบวนความ งั้นก็ต้องมากังวลขาดความมั่นใจจนไม่มีสติขับรถ ก็เป็นเรื่องอีก

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:02:16 »
เวลาเจอรถสีนึงแปะสติกเกอร์สีนึง  น่าจับไปตรวจสายตาใหม่จริงตาบอดสีแหงม   ส่วนตัวเฉยๆ ขับให้ถูกกฏ เปิดไฟเลี้ยวเวลาเลี้ยว ไม่มีหมอกไม่ต้องเปิดตัดหมอก พอแล้ว

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:07:16 »
เรื่องพวกนี้แล้วแต่คน บางคนขับรถชอบเบรกกระทันหัน สีอะไรก็ไม่ช่วย

ผมขับรถสีที่ไม่ถูกโฉลก มา 6 ปี ไม่เคยเชี่ยวไม่เคยชนเลยครับ ปกติดี

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:13:17 »
ถ้าผมเป็นผู้ผลิตถยนต์ ผมจะจ้างหมอดูที่โด่งดังที่สุด จะหมอดูอีที หมอดูโรโบคอป อะไรก็ตาม จ้างมาเลย
แล้วให้เค้าระบุให้ละเอียดเลยว่า คนที่เกิดแต่ละวัน ถูกไม่ถูกกับสีอะไรบ้าง
หลังจากนั้น จะระบุไว้ในคู่มือการใช้รถว่า

-อ้างอิงจากคำทำนายของหมอดู..... รถสีนี้ เหมาะสำหรับ ลูกค้าที่เกิดวัน......และไม่เหมาะกับรถที่เกิดวัน...... ความบกพร่องของตัวรถหรือเหตุการณ์ไม่พึงประสงค์ใดๆ อันเกิดจากการที่ลูกค้าละเมิดคำแนะนำนี้ ทางบริษัทขอสงวนสิทธิในความรับผิดชอบ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:36:58 »
ส่วนตัวผมไม่เชื่อครับ    แต่ก็ไม่ลบหลู่

แต่ผมเชื่อเรื่องสีเข้มๆจะมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้มากกว่าสีอ่อนๆในเวลากลางคืน   อันนี้ใครไม่เชื่อก็โปรดอย่าลบหลู่

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:53:13 »
ถ้าผมเป็นผู้ผลิตถยนต์ ผมจะจ้างหมอดูที่โด่งดังที่สุด จะหมอดูอีที หมอดูโรโบคอป อะไรก็ตาม จ้างมาเลย
แล้วให้เค้าระบุให้ละเอียดเลยว่า คนที่เกิดแต่ละวัน ถูกไม่ถูกกับสีอะไรบ้าง
หลังจากนั้น จะระบุไว้ในคู่มือการใช้รถว่า

-อ้างอิงจากคำทำนายของหมอดู..... รถสีนี้ เหมาะสำหรับ ลูกค้าที่เกิดวัน......และไม่เหมาะกับรถที่เกิดวัน...... ความบกพร่องของตัวรถหรือเหตุการณ์ไม่พึงประสงค์ใดๆ อันเกิดจากการที่ลูกค้าละเมิดคำแนะนำนี้ ทางบริษัทขอสงวนสิทธิในความรับผิดชอบ

แถมแม่ย่านาง onboard ด้วยป่ะคับ?  :P

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:02:26 »
ส่วนตัวแล้วไม่เชื่อเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ลบหลู่  ผมเกิดวันอาทิตย์ สีที่ออกไปทางสีน้ำเงินเค้าห้ามใช้
ผมใช้รถมอไซด์สีน้ำเงินสองคัน คันนึงขับมา 5 ปี อีกคันได้ปีกว่า ก็ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ kiss

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:17:26 »
นาซ่าเขาคัดเลือกนักบินให้ถูกโฉลกสีขาวป่าวครับ จรวจเป็นพันๆล้านเลยนะครับต้องห้ามมีอะไรผิดพลาดนะครับ
ขนาดน็อตทุกๆตัวยังต้องขันให้เนี๊ยบ นี้แค่คัดคนง่ายกว่าอีก  :P

ผมไม่เชื่อเลยครับ และไม่ค่อยชอบคำว่าไม่เชื่ออย่าลบลู่ มันเป็นกฎที่ห้ามพิสูจน์ :-\  ถ้าพิสูจน์ฉันโกรธนะ อะไรประมาณนี้ :-X

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:31:20 »
ไม่เชื่อ แต่ไม่ลบหลู่ครับ
ระวังทุกครั้งที่ขับ เบรคอย่าลืมมองกระจกหลัง....
รถสีถูกโฉลก ป้ายทะเบียนเลขมงคล ก็ชนได้เหมือนกัน ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:49:57 »
ท่านจขกท.  นับถือพุทธหรือเปล่าครับ?  ถ้าตอบว่าใช่ คุณเลิกเชื่อเรื่ิองเหล่านี้ได้แล้วครับ สิ่งเหล่านี้ในศาสนาพุทธท่านเรียกว่า"อวิชชา"ครับแปลว่า"ความไม่รู้"  พระพุทธองค์ท่านไม่เคยสั่งสอนในเรื่องราวเหล่านี้ครับ  ความเชื่อเหล่านี้เป็นความเชื่อนอกศาสนาพุทธครับ แปลกแต่จริง คนไทยที่นับถือศาสนาพุทธกลับรู้เรื่องในศาสนาพุทธน้อยมากๆๆๆ ทำให้คนศาสนาอื่นมองว่าคนพุทธงมงาย ในศาสนาพุทธท่านให้เชื่อในกฏแห่งกรรมเท่านั้นครับ และให้เคารพ3สิ่งครับคือ "พระพุทธ,พระธรรม,พระสงฆ์(ที่ปฏิบัติดีปฏิบัตรชอบ)" และเน้นนักแน่ในเรื่ิองของการหลุดพ้นจากวัฏสงสาร ไม่มีเรื่องโฉลก,ดวง,โหงวเฮง,ฤกษ์ยามนะครับ(ทั้งหมดนี้เป็นความเชื่อต่างศาสนา)  ลองศึกษาพุทธศาสนาลึกๆแล้วจะรู้ครับ  ไม่ได้มาว่าใครแต่อยากให้ท่านทั้งหลายเป็นผู้ตื่น,ผู้รู้ครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:54:25 »
เรื่องแบบนี้,,, ถ้าไม่มากเกินไป ก็จัดไปคับ, เพื่อความสบายใจ
....พระอาจารย์ของผม,,, ท่านก็ไม่ได้เชื่อ, แต่ถ้าชาวบ้านเค้ามาหา ท่านก็จัดให้
....ท่านบอกว่า,,, เรื่องแบบนี้ ถ้ามีอยู่ในใจ ไม่ว่าจะมาก หรือจะน้อย, ก็ทำไปเถอะ
....เวลารถชน,,, จะได้ไม่ต้องมาโทษกัน "บอกแล้ว สีไม่ถูกโฉลก, ไม่ให้พระเจิม" ไรงี้  ;D

ทำนองเดียวกัน,,, ฮวงซุ้ย, ศาลพระภูมิ, ชื่อ-สกุล, ฤกษ์ยาม ฯลฯ
....ถ้าเชื่อ,,, ก็ทำไปเถอะคับ, แต่อย่าให้มากเกินไป, เพื่อความสบายใจ
....แต่จะดีกว่า,,, ถ้าไม่เชื่อ
+1 ครับ
ถ้ามันไม่เดือดร้อนใครหรือตัวเอง ไม่ต้องเสืยเงินเสืยทอง ทำแล้วสบายใจกับตัวเองและคนรอบตัว
ก็ทำไปเถอะคับ แต่หย่างมงาย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:59:10 »
ไม่ยากครับเรื่องแบบนี้แค่ไม่ต้องไปดูเรื่องพวกนี้มา ชอบสีไหนซื้อสีนั้น
แค่นี้ก็จะได้สีรถที่ชอบแล้วก็ไม่ไม่ถูกโฉลกด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:59:24 »
โดนชนแบบนี้ อาจอยู่ที่บุคลิกการขับรถของพี่เค้า ก็ เป็น ได้!!!

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 23:33:53 »
เรื่องพวกนี้แปลกครับถ้าไม่เชื่อก็มักจะไม่มีผลอะไร ชะนั้นอย่าไปเชื่อจะดีกว่า  :D
H.

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 00:26:11 »
รถที่บ้านผมเลือกสีตามใจชอบครับ ชอบสีไหนเอาสีนั่น ได้หมด ยกเว้นสีดำ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 13:58:39 โดย Loft »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:55:34 »
ผมก้ไม่รู้จะเอาอะไรมาเชื่อนะ

แต่มีหมอดูมาทำนายอย่างละเอียดว่า ผมเป็นคนไม่ถูกกับ สีเขียว และ ทอง

ผมก้ยินดีเลี่ยง เพราะก้ไม่ได้ชอบอยุ่แล้ว

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 02:33:33 »
ท่านจขกท.  นับถือพุทธหรือเปล่าครับ?  ถ้าตอบว่าใช่ คุณเลิกเชื่อเรื่ิองเหล่านี้ได้แล้วครับ สิ่งเหล่านี้ในศาสนาพุทธท่านเรียกว่า"อวิชชา"ครับแปลว่า"ความไม่รู้"  พระพุทธองค์ท่านไม่เคยสั่งสอนในเรื่องราวเหล่านี้ครับ  ความเชื่อเหล่านี้เป็นความเชื่อนอกศาสนาพุทธครับ แปลกแต่จริง คนไทยที่นับถือศาสนาพุทธกลับรู้เรื่องในศาสนาพุทธน้อยมากๆๆๆ ทำให้คนศาสนาอื่นมองว่าคนพุทธงมงาย ในศาสนาพุทธท่านให้เชื่อในกฏแห่งกรรมเท่านั้นครับ และให้เคารพ3สิ่งครับคือ "พระพุทธ,พระธรรม,พระสงฆ์(ที่ปฏิบัติดีปฏิบัตรชอบ)" และเน้นนักแน่ในเรื่ิองของการหลุดพ้นจากวัฏสงสาร ไม่มีเรื่องโฉลก,ดวง,โหงวเฮง,ฤกษ์ยามนะครับ(ทั้งหมดนี้เป็นความเชื่อต่างศาสนา)  ลองศึกษาพุทธศาสนาลึกๆแล้วจะรู้ครับ  ไม่ได้มาว่าใครแต่อยากให้ท่านทั้งหลายเป็นผู้ตื่น,ผู้รู้ครับ

ชัดจริงๆครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 07:11:42 »
ผมไม่เชื่อครับ

ทุกสี ล้วนดีหมด แค่คุณซื้อมามันก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 07:30:42 »
ผมชอบทุกสี ยกเว้สีดำ ครับ ที่ไม่เอาเด็ดขาด  กลัวรถเป็นรอยง่าย กับมันมืด
แต่แปลกดี
ใช้รถสีแดงมา 2 คัน  จะโดนเฉี่ยวตลอด ชนเบาๆบ้าง หาเงินลำบากมาก
สีเงิน ใช้มา 3 คัน ก็จะมีเบียดนั่นนี่บ้าง
สีขาว กับสีน้ำเงิน ที่แปลกดี ขับไม่เคยโดนอะไรเลย ครับ ราบรื่น
สีเทาดำ ผมชอบสุด  สวยดี

แต่ส่วนมากตอนซื้อผมก็เอาสีที่ชอบล่ะครับ มักจะเป็นสีเงิน ด้วยเหตุผล รถเป้นรอยแล้วไม่ค่อยเห็น   แต่ตามทำนาย เขาว่า วันศุกร์ ห้ามใช้สีเทาดำ สีเงิน  แต่ผมก็ใช้นี่ล่ะ ครับ  ทำดีได้ดี ครับ

:) ;)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 07:47:21 »
ผมชอบสีดำ ใช้สีดำมาตลอด เกิดวันอังคารสีดำก็ถูกโฉลก

ตลอดยี่สิบปีที่ขับรถมา ก็มีโดนชนอยู่เรื่อยๆ

สรุป นานาจิตตังครับ เชื่อหรือไม่เชื่อ เวลาขับรถ สติจะตอบคุณเอง  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:11:02 »
สมัยก่อนที่เขาใช้ "ควาย" เทียมเกวียน มีความเชื่อแบบนี้หรือยังครับว่าต้องเลือกควายสีอะไรด้วย ให้ถูกโฉลกคนนั่ง
แล้วสงสัยอีกอย่าง ตอนใช้ระบบขนส่งมวลชน อย่าง รถไฟ เครื่องบิน รถเมล์ ทำยังไง คนนั่งกันเป็นร้อย ส่วนใหญ่ก็มีสีเดียว จะให้ถูกโฉลกผู้โดยทั้งหมดคงไม่ไหว แล้วเวลาจะเรียกแท็กซี่ต้องดูสีด้วยไหม ท่านผู้รู้วานตอบพร้อมหลักฐานยืนยันเพื่อเปิดโลกทัศน์หน่อย
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:13:28 »
ตอนแรกเชื่อครับ แต่ ปัจจุบัน เริ่มไม่เชื่อแล้วครับ
แม่เกิดวันอังคาร ห้ามใช้รถสีขาว ใช้มา 1 ปี ไม่มีแม้แต่รอยหิน
พี่สาว เกิดวันอาทิตย์ ห้ามใช้รถสีน้ำเงิน ใช้มา 3 คันละ ไม่เคยต้องทำสี
ผม วันจันทร์ ห้ามใช้สีแดง เลยไปออกสีขาว โดนทั้งสะเก็ดหิน โดนแท๊กซีชนท้าย มอไซชนกระชก ถอยชนกระถาง ขับมาดีๆโดนสิบล้อดีดหินใส่สีหลุดตรงเสาคานเหนือประตู สารพัน รถไม่ถึง 6 เดือนโดนโน้นนี่นั่น
เลยมานั่งคิด ออกรถครั้งต่อไปต้องออกสีการกีณีมาบ้างละ รู้สึกมันตรงกันข้าม
ที่จริงแล้ว มันอาจเป็นแค่ความน่าจะเป็นเท่านั้น หรือการสุ่มตัวอย่างของผู้ว่างๆทั้งหลาย  ตัวเราอาจจะอยู่นอกเหนือ ข้อมูลสถิติอันนั้นก็ได้  อย่าไปซีเรียสครับ เลือกที่ชอบ ใช้ไปสัก 5-6 ปี ก็เปลี่ยนแล้วใช่จะอยู่กันจนผุพัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 08:17:16 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ sakolsakman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:25:21 »
เพื่อนผม อีเกิดวันอังคาร รถbenzของอีเป็นสีขาว เมียอีบอกไม่สมพงษ์
มันเลยไปแปะสติกเกอร์ รถคันนี้สีดูหุ้ม  ;D ขับโลดครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:30:54 »
ผมไม่ได้เชื่ออะไรนะแต่ถ้าซื้อรถไม่ขอซื้อสีดำเพราะว่ากลางคืนคันอื่นมองยากขึ้นก็เท่านั้นแหละ ดวงผมห้ามสีทองรถผมก็สีทองนะก็ไม่เห็นมีอะไร

เพิ่งคุยกับน้องที่บ.เมื่อกี้นี้เองว่าคนไทยข้อเสียอย่างมากๆคือเชื่อโดยที่ไม่ไตร่ตรองไม่คิดวิเคราะห์ก่อน ก็ยกตัวอย่างเรื่องวัว 5 ขา แผ่นแปะลดไข้ที่ตกมาจากฟ้า น้ำที่ผุดออกมาจากส้วม เขื่อนแตกจากคำทำนายปลาบู่ โอ้ย อีกเยอะ เอาเป็นว่าถ้าเค้าไม่สบายใจก็เอาสติ๊กเกอร์รถคันนี้สีชมพู (สีที่ถูกโฉลก) มาติดแก้เคล็ดก็แล้วกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:49:14 »
ยึดหลักพุทธศาสนา จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวคนครับ ทุกสิ่งล้วนเป็นอนัตตา หาหลักยึดให้มั่นแล้วไม่ต้องแคร์เรื่องอื่น

ส่วนตัวชอบรถสีดำมากๆ โดยเฉพาะตอนที่ลง wax แล้ว เงายังกะกระจก สุดท้ายเลือกบรอนซ์เงิน เหตุผลง่ายๆ ดูแลรักษาง่ายกว่าสีดำเยอะ แค่นั้นเอง