ผู้เขียน หัวข้อ: Autonomous Emergency Braking ของใครดีสุด??  (อ่าน 4119 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Autonomous Emergency Braking ของใครดีสุด??
« เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 19:34:32 »
คําตอบคือนาที่ 4 ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: Autonomous Emergency Braking ของใครดีสุด??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 19:45:03 »
มันคือระบบเบรคอัตโนมัติใช่ไหมครับ
ว่าจะตั้งกระทู้ถามพอดี  ว่า รถในบ้าน เรา ราคาเกิน1 ล้านบาท จนถึง 5 ล้านบาท

นอกจาก  ฟอร์ด โฟกัส ตัว TOp  แอคคอร์ด ตัว Top  วอลโว่ ตัว Top แต่ละรุ่นแล้ว
มียี่ห้ออื่นๆ อีกไหม  เบนซ์  บีเอ็ม เล็กซัส   มีไหม  ที่มีระบบ ระบบเบรคอัตโนมัติใช่ไหมครับ  รักษาระยะห่างรถคันหน้า   อะไรพวกนี้แหละครับ

มียี่ห้อไหนอีกบ้างครับ อยากทราบไว้เพื่อเป็นความรูอะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: Autonomous Emergency Braking ของใครดีสุด??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 20:03:40 »
มันคือระบบเบรคอัตโนมัติใช่ไหมครับ
ว่าจะตั้งกระทู้ถามพอดี  ว่า รถในบ้าน เรา ราคาเกิน1 ล้านบาท จนถึง 5 ล้านบาท

นอกจาก  ฟอร์ด โฟกัส ตัว TOp  แอคคอร์ด ตัว Top  วอลโว่ ตัว Top แต่ละรุ่นแล้ว
มียี่ห้ออื่นๆ อีกไหม  เบนซ์  บีเอ็ม เล็กซัส   มีไหม  ที่มีระบบ ระบบเบรคอัตโนมัติใช่ไหมครับ  รักษาระยะห่างรถคันหน้า   อะไรพวกนี้แหละครับ

มียี่ห้อไหนอีกบ้างครับ อยากทราบไว้เพื่อเป็นความรูอะครับ

- Benz กับ BMW มีระบบเบรคฉุกเฉินและรักษาระยะห่างครับ แต่บ้านเราเอาเข้ามาไม่ได้เพราะติดปัญหาสัญญาณเรดาห์ของระบบตัวนี้มันไปตรงกับความถี่ของทหารไทย ก็เลยแห้วไป แม่ผมยังบ่นเลยว่ามันเกี่ยวอะไรด้วยฟระ เรดาห์พวกนี้ระยะการทำงานแคบมาก ต่อให้คนซื้อเอาไปดัดแปลงมันจะทำอะไรได้ ถ้ามันคิดจะแฮ๊กระบบจริงๆหาซื้ออุปกรณ์จากตลาดมืดง่ายกว่าอีก

- Lexus เป็น redar cruise control + pre cash อันที่จริงระบบนี้เคยมีใน toyota camry 3.5 v6 รุ่นที่แล้วด้วยนะ ปัจจุบันนี้เหลือแค่ใน Lexus LS รุ่นเดียว 

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 20:23:04 »

- Benz กับ BMW มีระบบเบรคฉุกเฉินและรักษาระยะห่างครับ แต่บ้านเราเอาเข้ามาไม่ได้เพราะติดปัญหาสัญญาณเรดาห์ของระบบตัวนี้มันไปตรงกับความถี่ของทหารไทย ก็เลยแห้วไป แม่ผมยังบ่นเลยว่ามันเกี่ยวอะไรด้วยฟระ เรดาห์พวกนี้ระยะการทำงานแคบมาก ต่อให้คนซื้อเอาไปดัดแปลงมันจะทำอะไรได้ ถ้ามันคิดจะแฮ๊กระบบจริงๆหาซื้ออุปกรณ์จากตลาดมืดง่ายกว่าอีก

- Lexus เป็น redar cruise control + pre cash อันที่จริงระบบนี้เคยมีใน toyota camry 3.5 v6 รุ่นที่แล้วด้วยนะ ปัจจุบันนี้เหลือแค่ใน Lexus LS รุ่นเดียว 

น่าเสียดายนะครับ รถราคาแพงๆ สมมควรได้อ๊อฟชั่น พวกนี้ ได้แล้ว    ว่าแต่ เบนซ์ บีเอ็ม ไม่หาทางแก้ไข บ้างเหรอครับ รถราคา 5 ล้าน ไม่มี ระบบเบรคฉุกเฉินและรักษาระยะห่าง  มันก็ยังไงอยู่

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 21:43:51 »
ของใน S-Class ยังเป็นแค่ Distronic Plus เป็นเหมือน Adaptive cruise control ไม่ใช่ระบบช่วยเบรกอย่างจริงจัง เลยสู้ Volvo ไม่ได้

เบนซ์เองก็มี (เพิ่งจะมี) Collision Prevention Assist ที่เป็นระบบช่วยเบรกจริงจังเหมือน Collision Warning ของวอลโว่
ใส่ครั้งแรกใน B-Class ทำงานตั้งแต่ 7 km/h ขึ้นไป เดี๋ยว S W222 คงมีมา

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ AD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:08:35 »
V40 ที่จะขายในบ้านเราก็ทำแบบในคลิปนี้ไม่ได้นะครับ เพราะโดนตัดเรดาร์ที่กระจังหน้าออกไป มีแค่กล้อง ทำได้แค่ City Safety
ซึ่งน่าเสียดายมาก เพราะถ้ามีเรดาร์ ก็จะได้ Adaptive Cruise Control, Collision Warning with Full Auto Brake and Pedestrian and Cyclist Detection
Driver Alert Control มาด้วย

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:12:57 »
V40 ที่จะขายในบ้านเราก็ทำแบบในคลิปนี้ไม่ได้นะครับ เพราะโดนตัดเรดาร์ที่กระจังหน้าออกไป มีแค่กล้อง ทำได้แค่ City Safety
ซึ่งน่าเสียดายมาก เพราะถ้ามีเรดาร์ ก็จะได้ Adaptive Cruise Control, Collision Warning with Full Auto Brake and Pedestrian and Cyclist Detection
Driver Alert Control มาด้วย
ที่ขายในบ้านเราไม่มีเรดาห์ ทำไม่ได้เฉพาะ adaptive cruise กับ distance alert หรือ เบรคที่ความเร็วสูงกว่า 50km/h อย่างอื่นทำได้หมด full auto brake, pedestrian detection, driver alert, lane keeping assist เพราะพวกนี้ไม่ใช้เรดาห์ ใช้กล้องกับเลเซอร์เท่านั้น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:17:38 »
ของใน S-Class ยังเป็นแค่ Distronic Plus เป็นเหมือน Adaptive cruise control ไม่ใช่ระบบช่วยเบรกอย่างจริงจัง เลยสู้ Volvo ไม่ได้

เบนซ์เองก็มี (เพิ่งจะมี) Collision Prevention Assist ที่เป็นระบบช่วยเบรกจริงจังเหมือน Collision Warning ของวอลโว่
ใส่ครั้งแรกใน B-Class ทำงานตั้งแต่ 7 km/h ขึ้นไป เดี๋ยว S W222 คงมีมา

distronic plus รวม collision prevention อยู่แล้ว ใช้ช่วยเบรคจริงจังตาม vdo ที่เห็นนั่นแหล่ะ แต่ใน vdo ที่ความเร็วต่ำทำไมทำไม่ได้เค้าอธิบายไว้อยู่แล้ว (เพราะคนทดสอบใช้ความเร็วสูงเกินช่วง full auto brake ของรถ)

ออฟไลน์ AD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:26:26 »
v40 ที่ขายบ้านเรามี pedestrian detection ด้วยเหรอครับ ในโบรชัวร์ที่แจกก็ไม่ได้มีระบุไว้ ถามเซลตอนจอง ก็บอกว่าไม่มี เพราะไม่มีเรดาร์เลยทำไม่ได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:31:06 »
v40 ที่ขายบ้านเรามี pedestrian detection ด้วยเหรอครับ ในโบรชัวร์ที่แจกก็ไม่ได้มีระบุไว้ ถามเซลตอนจอง ก็บอกว่าไม่มี เพราะไม่มีเรดาร์เลยทำไม่ได้
city safety รวม pedestrain detection อยู่แล้ว อย่างที่บอกครับ ระบบนี้ใช้ laser ไม่ใช่ radar

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 19:06:18 »
city safety รวม pedestrain detection อยู่แล้ว อย่างที่บอกครับ ระบบนี้ใช้ laser ไม่ใช่ radar
ขอแหล่งอ้างอิงด้วยครับ ใน S60 ก็บอกว่าใช้เรดาหนะ์ครับ
โดยส่วนตัว ไม่คิดว่าเลเซอร์จะใช้ตรวจหาคนได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ

ออฟไลน์ AD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 20:59:06 »
ยืนยันว่า v40 บ้านเราไม่มี Collision Warning with Full Auto Brake and Pedestrian and Cyclist Detection แน่นอนครับ เพราะไปดูในเวปของ volvo เองก็บอกไว้ว่ามันต้องใช้เรดาร์ด้วย ของเรามีแค่กล้องกะเลเซอร์ เบรคออโต้ได้แค่ในส่วน City Safety เท่านั้น ซึ่งเป็นคนละส่วนกับระบบ Pedestrian and Cyclist Detection

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:32:13 »
น่าเสียดายVolvo Thailandมาที่ได้ตัดoptionนี้ออกไป แต่ก็คงขายได้ละลูกค้าคนไทยไม่ค่อยสนใจ ดูแต่ราคาอย่างเดียว

ยืนยันว่า v40 บ้านเราไม่มี Collision Warning with Full Auto Brake and Pedestrian and Cyclist Detection แน่นอนครับ เพราะไปดูในเวปของ volvo เองก็บอกไว้ว่ามันต้องใช้เรดาร์ด้วย ของเรามีแค่กล้องกะเลเซอร์ เบรคออโต้ได้แค่ในส่วน City Safety เท่านั้น ซึ่งเป็นคนละส่วนกับระบบ Pedestrian and Cyclist Detection