ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเรานี่มีใครอยู่เมืองจันทบุรีบ้างป่ะคับ  (อ่าน 3173 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้ามียกมือหน่อย อยากถามหาที่กินที่เที่ยวกับที่พัก
อยากไปชิลล์ช่วงกลางสงกรานต์ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MoLee

Re: พวกเรานี่มีใครอยู่เมืองจันทบุรีบ้างป่ะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:18:37 »
ไม่ได้อยู่นะครับพี่แต่ พอรู้เรื่องที่พักอะไรบ้าง

ถ้าพี่ชอบแบบโรงแรมก็มีที่ มณีจันทร์ อยู่มาด้านนอกเมืองหน่อยๆ แล้วก็โรงแรมเกษมศานต์ เป็นโรงแรมเก่าแต่เขาทำใหม่อันนี้อยู่ในเมือง

แต่ถ้าอีกที่ทีแนะนำก็เป็น ชบารีสอร์ท ครับผม อันนี้อยู่ในธรรมชาติมากหน่อยอารมณ์เป็นสวนๆครับ ;)

ที่จันทร์เล่นน้ำตอนกลางคืน วันที่12 นะครับพี่ เช้าวันที่13 มีเก็บตกนิดหน่อย หลังจากนั้นจะไม่ค่อยมีใครเล่นกันล่ะ

ที่เที่ยวมีดูปลาโลมาที่โอเอซิส ซีเวิลด์ แต่ผมว่าไม่ค่อยมีอะไรเท่าไรที่นี้ ส่วนขึ้นเขาคิชกุฏ วันนี้(11) วันสุดท้ายครับผม
แล้วก็เดินชิลๆได้ที่ ย่านท่าหลวงอ่ะครับ เป็นตลาดเก่า สวยพอสมควร ประมาณนี้ http://www.taklong.com/landscape/show-landscape.php?No=502426 ครับ  ;)

Re: พวกเรานี่มีใครอยู่เมืองจันทบุรีบ้างป่ะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:25:28 »
สุดทีนส์มากน้อง ขอบคุณหลายๆ
พี่ไม่กะไปเล่นน้ำหรอกครับ แต่อยากที่จะออกไปไหนมาไหนคนเดียวหนีความหน้าเบื่อของโลกบางด้านบ้างเท่านั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:26:23 »
ลืมบอกว่าอยากพักแบบริมทะเล

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:45:35 »
ตอนมาทริปถ่ายภาพที่จันทบุรี   ผมพักที่  วังปลารีสอร์ท  ที่ตัว อ เมืองน่ะครับ

ไม่ได้บรรยากาศริมทะเล   แต่เป็นเป็นรีสอร์ทริมบ่อน้ำขนาดใหญ่   อากาศเย็นสบายดีมากเหมือนกันครับ  ;D
ไม่แน่ใจเค้าให้ตกปลาได้ด้วยหรือเปล่า

ตอนนี้ย้ายบ้านอยู่แถวจันแล้ว  เดี๋ยวลองผมถามๆเพื่อนเกี่ยวกับที่พักริมทะเลดูๆก่อนละกันครับ   ผมเองก็เรียน กทม นานๆกลับมาที  ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 13:00:31 »
ผมไม่ได้เป็นคนจันทบูร แต่เคยใช้ชีวิตอยู่ที่ตราดมาสามปีกว่า ไปจันทบุรีบ่อยมาก เพราะตราดมันไม่มีความบันเทิงอะไรเลย แถมห่างกันแค่ 66 โล

ถ้าให้เดาคุณแพน น่าจะต้องการแบบ ที่ไป chill ดูบรรยากาศ ไม่วุ่นวายมาก มีวิวสวยๆ ให้ถ่ายรูปรถ อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ในเมืองจันทบุรี เป็นเมืองค่อนข้างใหญ่ ถนนซับซ้อน ไม่เป็นระเบียบ แนะนำให้เอา GPS ไปดู เพราะผมไปมาหลายครั้งบางทีก็ยังหลง ตัวเมืองค่อนข้างเจริญ มีห้างใหญ่ๆ เกือบทุกห้าง ที่เที่ยวหลักๆ ก็โบสถ์คริสต์ ลอง search ดูในเน็ตก็ได้ครับ อย่างอื่นๆ ไม่ค่อยมีอะไรในเมืองเท่าไหร่

สถานที่เที่ยวหลักๆ จะอยู่ที่อำเภอท่าใหม่มากที่สุด ขับรถออกไปทางตะวันตกนับจากตัวเมือง จะมีที่เที่ยวหลักๆทีี่เป็นหาดดังๆ ก็ คุ้งวิมาน กับ แหลมเสด็จ ทั้งสองที่นี่อยู่ชิดกัน แต่ถูกแบ่งออกด้วยคุ้งปลางแม่น้ำและภูเขา

ความพิเศษของชาดหาดแถวๆ นั้นคือ จะเป็นแนวยาวโค้งแบบ convex และเพิ่งจะมีถนนเลียบชายหาดที่มีจุดเริ่มต้น ตั้งแต่ อ.แหลมสิงห์ ยาวจนไปถึง ปากน้ำประแสร์ เป็นถนน scenic road มีวิวให้ชมเป็นพักๆ สวยดี ชื่อถนน บูรพาชลสถิตย์ เหมาะสมจะขับเที่ยวเล่นๆครับ

ที่พักแนะนำให้หาเอาตามริมหาดนั่นแหละครับ แต่ถ้าจะไปสงกรานต์ น่าจะหาความสงบได้ลำบากอยู่ และคงต้องหาจองกันล่วงหน้า เพราะแถวๆ นั้นเป็นที่นิยมของคนอีสาน คนภาคกลาง ในช่วงหน้าร้อนน่ะครับ ที่พัก ลอง search ดูในเน็ตได้ครับ มีรีวิวกันเยอะอยู่

แต่ถ้าอยากหาที่เที่ยวเงียบๆสงบๆ วิวดีด้วย แนะนำให้ไปตราดดีกว่าครับ อีกหกสิบกว่าโล ในเมืองตราด จะพลุกพล่านน้อยกว่า  :)

อีกที่ๆ แนะนำคือ อ่างเก็บน้ำประแสร์ที่ ระยองครับ เป็นทางผ่าน เข้าทางสุขุมวิท แถวๆ กองดิน เป็นอ่างเก็บน้ำวิวสวย คนไม่พลุกพล่าน บรรยากาศดี เหมาะถ่ายรูปมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 13:06:01 โดย Quadrifoglio Verde »
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 13:12:33 »
โย่ยย ขอบคุณหลายครับ